ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับการเปลี่ยนใส่ท่อแต่งครับ  (อ่าน 4309 ครั้ง)

ออฟไลน์ nopjarot

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
1. ถ้าเราเปลี่ยนท่อ ใส่แบบสลิปออน
จะมีผลกระทบใดๆ ต่อการทำงานของเครื่องยนต์มั้ยครับ
เช่น เครื่องหลวมเร็ว อายุการใช้งานสั้นลง อะไรประมาณนี้น่ะครับ

2. ถ้ามีผลกระทบ แล้วมีวิธีลดผลกระทบได้ยังไงบ้างครับ

3. ถ้าเปลี่ยนท่อแบบสลิปออน จำเป็นต้องเปลี่ยนกรองอากาศด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกๆข้อมูลและข้อแนะนำนะครับ

mon10

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับการเปลี่ยนใส่ท่อแต่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 01:51:34 PM »
1. ถ้าเราเปลี่ยนท่อ ใส่แบบสลิปออน
จะมีผลกระทบใดๆ ต่อการทำงานของเครื่องยนต์มั้ยครับ
เช่น เครื่องหลวมเร็ว อายุการใช้งานสั้นลง อะไรประมาณนี้น่ะครับ

2. ถ้ามีผลกระทบ แล้วมีวิธีลดผลกระทบได้ยังไงบ้างครับ

3. ถ้าเปลี่ยนท่อแบบสลิปออน จำเป็นต้องเปลี่ยนกรองอากาศด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับทุกๆข้อมูลและข้อแนะนำนะครับ

mon10
1. ไม่มีครับ  สมรรถนะ ก็ไม่ได้เพิ่มด้วยคับ ได้สวยงาม กับเสียงที่เปลี่ยนไป  ถ้าท่อโล่งเกิน กำลังเครื่องอาจจะตกนิดๆด้วยครับ

2.ต้องขึ้นวัดแรงม้าครับ แล้วจูนกล่องใหม่คับ มีหลายร้านทำได้ครับ MPK ก็ได้ครับ

3.ไม่จำเป้นครับ แต่ส่วนใหญ่ชอบใส่กรองแต่งครับ K&N มั้งคับ mon43
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ mohn1300

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับการเปลี่ยนใส่ท่อแต่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 05:26:18 PM »
ถ้าเปลี่ยน slip on จะมีผลกับอัตราเร่งครับ ควรเขาไปจูนใหม่ สวนกรองใช้ของเดิมได้ครับ จากประสบการณ์ส่วนตัวเปลี่ยนท่อสลิปออนเทอมิ ในรอบเดิมแต่ต้องเติมคันเร่งมากขึ้น ปลายหาย แต่เสียงเพราะ ดูเท่ขึ้น มีเสียงตดดังขึ้น อิอิ

ออฟไลน์ 22Motor

• ทัณฑ์บน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 06:48:20 PM »

mon10

1. มีผลกระทบครับ ทำให้เครื่องยนต์ระบายอากาศเสียได้ดีขึ้น ลดความร้อนภายในห้องเผาไหม้ได้ดีขึ้น เพราะM795/M796/M821ไม่มีท่อพักกลาง หรือตัวcatalytic (ที่เรียกกันแคต) แต่เป็นแคตที่ปลายท่อแทน
ท่อระบายอากาศเสียได้ลำบาก (เหมือนตดออกมาครึ่งนึง อีกครึ่งกลับเข้าไปในท้อง)
-สำหรับรถที่ไม่มีท่อพักกลาง เป็นท่อพักที่ปลาย เปลี่ยนแบบslip-on ก็เหมือนเปลี่ยนแบบfull ต่างกันที่วัสดุคอท่อที่ยังเป็นแบบเดิม กับตัวปีกผีเสื้อที่คอยปิดท่อเวลาวัดความดังท่อที่ยังอยู่ (มีผลน้อย เหมือนมีแท่งเหล็กเล็กๆขวางกลางท่อ)
-สำหรับรถที่มีท่อพักกลาง แล้วเปลี่ยนท่อ slip-on ก็จะมีการระบายอากาศเสียดีขึ้นเล็กน้อย เพราะยังติดตัวหลักคือ ท่อพักกลาง

2.ถ้าเปลี่ยนท่อแล้ว ภายในท่อก็จะโล่งยาว ไม่มีอะไรมาขวาง การระบายก็ระบายได้เร็วและแน่นอนECUเดิมที่เคยถูกเซ็ตในแบบท่ออัดอั้น ก็จะไม่เหมาะกับแบบท่อโล่งๆ ควรไปเซ็ตใหม่ วิ่งบนไดโน

3.กรอง ไม่เปลี่ยนก็ได้ อากาศก็จะเข้าแบบเดิมๆพอประมาณ ถ้าเราจูนแบบกรองเดิมก็จะแรงแบบกรองเดิม อนาคตเราอยากเปลี่ยนกรองแต่งด้วย ก็เปลี่ยนก่อนค่อยจูนครับ abc6

ทั้งหมดก็เป็นอย่างนี้แล mon16

ออฟไลน์ nopjarot

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 10:53:37 AM »
ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนที่เข้ามาให้ความรู้นะครับ

ผมใช้ M821 แต่มาแบบเดิมๆ น่ะครับ

ใจอยากเปลี่ยนท่อ (Slip On) เลยหาความรู้ไว้ก่อน

แต่ห่วงเรื่องผลกระทบเรื่องความสึกหรอของเครื่อง