ผู้เขียน หัวข้อ: M796 เบาดับ สตาร์ทติดยาก แนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ  (อ่าน 7245 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pluck.pg

• miSmerMXD
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
    • [Top-notch Сasual Dating  True Females]
796 2014  รถพึ่งวิ่งไป 2,xxx ครับ แต่ขี่ทุกวันครับแต่ไม่ไกล หลังๆมาชอบมีอาการเบาดับหลังจากขี่ความร้อนขึ้น 3-4 ขีด พอจอดแล้วกลับมาสตาร์ทติดยากครับ ติดแล้วก็เบาดับ เลยทำตามขั้นตอนคือเปิดฝาถังรอความร้อนลง แต่ก็ไม่ได้ผลครับ 555 เลยขี่ลากไปอย่างงั้น บางวันตอนเช้ามาสตาร์ทก็ติดครับแต่เบาดับทันที กรอคันแรงค้างไว้ก็ยังดับครับ บางครั้งขี่ไกลหน่อย ความร้อนขึ้น 4 ขีดรถก็เบาดับจนไฟเหลืองขึ้น ทีนี้ต้องจอดข้างทางแล้วครับ  mon36

ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ แบตก็ระดับ 12+ ตลอด
เกี่ยวกับไดร์สตาร์ทมั้ยครับ

ไปให้ศูนย์เช็คจูนรถต้องเสียค่าบริการมั้ยครับ

mon32 mon32 mon32

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
Re: M796 เบาดับ สตาร์ทติดยาก แนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:20:56 AM »
ท่อเดิม ป่าวคับ หรือท่อใหม่
mon6

• miSmerMXD
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
    • [Top-notch Сasual Dating  True Females]
Re: M796 เบาดับ สตาร์ทติดยาก แนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 09:38:38 AM »
ท่อเดิม ป่าวคับ หรือท่อใหม่
mon6

ท่อเดิมๆ
รถเดิมๆเลยครับ เปลี่ยนมาแค่ท้ายสั้น
 mon32

ออฟไลน์ TON S2R

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 04:53:03 PM »
โทรแจ้งศูนย์ใกล้บ้านครับ  แล้วเข้าไปจูน  ผมก็เป็นครับแต่เปลี่ยนท่อสลิปออนของเทอมิ  เบาดับหายครับ แต่ถ้าใช้ในชั่วโมงที่รถติดมากมาย นรกแตก  นี่แนะนำจอดข้างทางครับ   

ออฟไลน์ zenony

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2016, 11:24:44 PM »
รถผมก็เป็นครับ  ไอน้ำมันท่วม  ศูนย์บอกอุดท่อดักไอน้ำมัน  คานิสเตอร์
แล้วหายครับวิ่งยาวๆหรือแร้อน4ขีดก็สตาร์ทติด  เข้าศูนย์ให้เค้าทำให้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 10:34:06 AM »
ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูครับ อันเก่าอาจสกปรก
ผมเปลี่ยนแล้วหาย ไม่มีอาการเบาดับมาจะสีหมื่นโลแล้ว

ออฟไลน์ dekphuket222

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2016, 08:47:29 AM »
วิ่งไป2พันกว่าโลปัญหาก็เกิด เบาแล้วดับ ถ้าเป็นเวฟจะไม่เจ็บใจเลยครับ  รถสี่แสนกว่าไม่น่าจะเกิดปัญหาขี้ปะติ๋วแบบนี้เลย ได้แค่แบรนจิงๆ

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 02:35:48 PM »
เข้า ศูนย์ครับ
ถ้าเบาดับตอนเครื่องร้อน ก็เกิดจากไอน้ำมันครับ ต้องเร่งรอบช่วยไปสักแป๊บ เดี๋ยวก็หาย
ถ้าเบาดับ เครื่องเดินสะดุด ไม่มีแรง มาแต่รอบ รอบสวิงไปมา ก็เปลี่ยนหัวเทียน
ถ้าสตาร์ทติดยาก แบตยังดีอยู่ ก็เตรียมเงินเปลี่ยน มอเตอร์สตาร์ทได้เลยครับ

เจอมาครบล่ะ สำหรับ Monster

"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ mohn1300

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 05:13:51 PM »
รถผมก็เป็นครับ  ไอน้ำมันท่วม  ศูนย์บอกอุดท่อดักไอน้ำมัน  คานิสเตอร์
แล้วหายครับวิ่งยาวๆหรือแร้อน4ขีดก็สตาร์ทติด  เข้าศูนย์ให้เค้าทำให้ก็ได้ครับ

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2016, 09:31:40 PM »
ผมเคยมีอาการแบบเดียวกันมาตั้งแต่ออกรถแรกๆ จน 18000โล แล้วก็ถ้าสตาร์ทแล้วเบิ้ลเล่นแค่เบาๆ เครื่องก็ดับครับ แต่ถ้าสตาร์ทรถแล้วขี่ออกไปเลยสักพักนึงก็หาย เรียกว่าก็ไม่ได้มีปัญหาในการใช้รถมากเท่าไรเลยอาศัยปรับตัวเข้าหารถครับ จนกระทั่งผ่านมาเมื่อเดือนที่แล้วผมกำลังจะจอดรถในที่ทำงานแล้วเกิดเบาดับตอนกำลังหักคอเลี้ยวผนวกกับล้อหลังติดล่องประตูที่ทำงานเลยล้มแปะไปหนึ่งครั้ง ผมรั้งรถสุดชีวิตเลยครับรถค่อยๆล้มลงอย่างช้าๆ บวกกับมุมรถและตำแหน่งท่าทางการยืนเลยเป็นรอยแค่กระจกปลายแฮนนิดเดียวครับถือว่าโชคดีมากครับ

ผมเลยเล็งเห็นว่าไม่ควรละเลยจุดเล็กๆบางจุด ผมเลยบอกทางศูนย์ว่าเรามีปัญหานี้ ตอนรับรถผมเลยสอบถามว่าเหตุเกิดจากอะไรทางศูนย์แจ้งแค่ว่าตั้งรอบเดินเบาให้ใหม่ครับ ผมเลยลองใช้งานดู พบว่าอาการที่ว่าหายสนิทเลยครับสตาร์ทรถแล้วสามารถเบิ้ลเล่นได้เลยโดยไม่ดับไม่มีปัญหาอะไรทั้งสิ้น รวมถึงอาการการสตาร์ทติดยากและเบาดับทุกกรณีก็หายสนิทเลยครับ ทุกครั้งที่กดสตาร์ทเสียงการจุดระเบิดจะดังสะใจมากครับ ตั้งแต่วันนั้นมาก็ใช้รถอย่างสบายใจมาตลอดครับ mon61

• miSmerMXD
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2016, 03:34:21 PM »
ผมเคยมีอาการแบบเดียวกันมาตั้งแต่ออกรถแรกๆ จน 18000โล แล้วก็ถ้าสตาร์ทแล้วเบิ้ลเล่นแค่เบาๆ เครื่องก็ดับครับ แต่ถ้าสตาร์ทรถแล้วขี่ออกไปเลยสักพักนึงก็หาย เรียกว่าก็ไม่ได้มีปัญหาในการใช้รถมากเท่าไรเลยอาศัยปรับตัวเข้าหารถครับ จนกระทั่งผ่านมาเมื่อเดือนที่แล้วผมกำลังจะจอดรถในที่ทำงานแล้วเกิดเบาดับตอนกำลังหักคอเลี้ยวผนวกกับล้อหลังติดล่องประตูที่ทำงานเลยล้มแปะไปหนึ่งครั้ง ผมรั้งรถสุดชีวิตเลยครับรถค่อยๆล้มลงอย่างช้าๆ บวกกับมุมรถและตำแหน่งท่าทางการยืนเลยเป็นรอยแค่กระจกปลายแฮนนิดเดียวครับถือว่าโชคดีมากครับ

ผมเลยเล็งเห็นว่าไม่ควรละเลยจุดเล็กๆบางจุด ผมเลยบอกทางศูนย์ว่าเรามีปัญหานี้ ตอนรับรถผมเลยสอบถามว่าเหตุเกิดจากอะไรทางศูนย์แจ้งแค่ว่าตั้งรอบเดินเบาให้ใหม่ครับ ผมเลยลองใช้งานดู พบว่าอาการที่ว่าหายสนิทเลยครับสตาร์ทรถแล้วสามารถเบิ้ลเล่นได้เลยโดยไม่ดับไม่มีปัญหาอะไรทั้งสิ้น รวมถึงอาการการสตาร์ทติดยากและเบาดับทุกกรณีก็หายสนิทเลยครับ ทุกครั้งที่กดสตาร์ทเสียงการจุดระเบิดจะดังสะใจมากครับ ตั้งแต่วันนั้นมาก็ใช้รถอย่างสบายใจมาตลอดครับ mon61

ขอบคุณมากเลยครับ เคยเป็นเหมือนพี่เลยครับ โชคดีดับตอนล้อตรงไม่ใช่ตอนเลี้ยว ท้ายปัดเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ เดี่ยวแม่นารี

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 09:11:07 AM »
ของผมเคยเป็นเหมือนกันตอนระยะพอๆกัน เบาไม่ได้เลย
เลยเอารถเข้าศูนย์ เช็คเจอคือสาย Vacuum ตรงคอไอดีช่วงหลังปีกผีเสื้อปริ
เลยคริปปลายเสียบใหม่ ใช้มาจนทุกวันนี้ เกือบ18000 โลแล้วไม่เคยเบาดับอีกเลย

ส่วนคนที่เครื่องร้อนแล้วสตาร์ตติดยากลองเพิ่มวิธีผมอีกหนึ่งอย่างนะครับ ก่อนสตาร์ตเครื่อง
ให้กดกดสวิทย์ Off/Run สีแดงด้านประกับฝั่งขวาให้อยู่ตำแหน่ง OFF แล้วกดสตาร์ตจะได้ยินเสียง "วืดๆ"
ของปั๊มติ๊ก เพื่อเป็นการไล่น้ำมันเดิมที่อยู่ในท่อส่งถึงหัวฉีดกลับเข้าถังไป ทำซั๊ก 5วิ แล้วก็กดสวิทย์ Off/Run
มาอยู่ตำแหน่ง Run กดสตาร์ตได้เลย

ออฟไลน์ Noomnoom

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2016, 10:32:04 AM »
รถเริ่ม เก่า รอบเดินช้าเข้า ศูนย์ ตั้งรอบใหม่ น่าจะ ปกติครับ