ผู้เขียน หัวข้อ: M795 ABS ขี่รอบสูงแล้วเครื่องสะอึก  (อ่าน 2523 ครั้ง)

ออฟไลน์ renovatio_

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
M795 ABS ขี่รอบสูงแล้วเครื่องสะอึก
« เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 09:59:45 PM »
ขอสอบถามหน่อยครับ
ผมขี่ M795 ABS ตอนนี้14,xxx กม. พึ่งเช็ค12,000 กม.ไปครับ
ก่อนหน้าที่จะมีอาการ ด้วยความไม่รู้ผมไปเติมหัวเชื้อน้ำมันเชื้อเพลิงลงถังและใช้นั้นมันถังนั้นไม่หมด
หลังจากนั้นเป็นต้นมาเวลาเร่งเกิน 6000-7000 รอบรถจะมีอาการสะดุด 1 ครั้ง(เป็นทุกเกียร์)
ผมเลยเอาเข้าเช็คร้านที่ผมเข้าประจำ ช่างบอกว่าอาจจะเป็นที่หัวฉีด จึงถอดหัวฉีดออกมาล้าง ล้างกรองเชื้อเพลิง
วันไปรับรถช่างแจ้งว่าหัวฉีดสกปรกมาก ผมขี่กลับมาก็ยังมีอาการอยู่เหมือนเดิม อีกวันเลยเอากลับเข้าไปทำใหม่
คราวนี้ช่างบอกว่าอาจจะเป็นที่หัวเทียนจุดไม่ทัน เพราะวันที่แกะออกมาหัวเทียนมีคราบขาว คิดว่าน่าจะเป็นผลต่อเนื่องมากจากที่หัวฉีดตัน
ผมเลยเปลี่ยนหัวเทียนใหม่โดยใช้เบอร์เดิม ขี่ออกมาก็ยังเป็นเหมือนเดิม คราวนี้ช่วง 6000-7000 รอบรถสะอึกต่อเนื่องหลายครั้งมาก
โดยก่อนหน้าที่จะออกร้านมาช่างได้แจ้งว่าถ้ายังเป็นอีกต้องเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิงใหม่ เพราะครั้งก่อนแค่แกะออกมาทำความสะอาด เห็นว่ายังใช้ได้อยู่เลยไม่ได้เปลียนให้
ซึ่งของใหม่ต้องเปลี่ยนเป็นกรองสแตนเลส ราคาประมาณ 3500 บวกลบ

จึงอยากสอบถามสมาชิกท่านใดเคยเจอปัญหาแบบเดียวกับผมรึเปล่าครับ
และในกรณีของผมควรจะแก้ไขในส่วนไหนต่อไป พอจะมีท่านใดให้คำแนะนำได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ

Ducati Bikers Thailand

M795 ABS ขี่รอบสูงแล้วเครื่องสะอึก
« เมื่อ: เมษายน 26, 2016, 09:59:45 PM »
//

ออฟไลน์ memosz

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: M795 ABS ขี่รอบสูงแล้วเครื่องสะอึก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 10:43:00 AM »
เคยเจอกับรถยนต์ รถสะอึกเพราะ กรองอากาศอ่างับ ถอดกรองอากาศมาดูก่อนมั้ย รื้อเองได้
ส่วนกรองเบนซิน 3500 แพงจุง อาบน้ำได้ 1-2 รอบเบย  mon48 หาถูกๆกว่านี้มีนะ

ออฟไลน์ tippaya

• Imposible is Noting
  • Ducati Owner
  • ;)
Re: M795 ABS ขี่รอบสูงแล้วเครื่องสะอึก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 01:10:58 PM »
ถ้า ลงหัวเทียน กรองใหม่ ท่อใหม่ อย่าลืมไปจูนECUด้วย
Br.
Tippaya Phinit

ออฟไลน์ renovatio_

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 11:16:54 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

กรองอากาศผมเป็นคนถอดออกมาล้างหลังจากกลับอู่มาครับ น้ำที่ออกมาก็ยังไม่ค่อยดำเท่าไหร่ครับ
อาทิตย์หน้าผมจะเอากลับเข้าไปเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิงและจูนกล่องอีกทีครับ