ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยที่ครับ 821 ขี่ๆอยู่ดับ แก้ยังไงครับ T-T  (อ่าน 4337 ครั้ง)

ออฟไลน์ wrathdemon

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
คือวันนี้ผมขับขึ้นเขาไปกับแฟนสองคน กำลังขึ้นเข้าอยู่ดีๆเครื่องเกิดสุดดุดเร่งไม่ขึ้นและดับไป  โดยที่ห้นาบัดมีเครื่องหมายรูปเครื่องยนต์สีสมแสดงบนหน้าปัดและก็มีเครื่องหมายตกใจ  มันแปลว่าอ่ะไรครับใครพอรู้บ้าง  ปัจจุบันตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ขี่ๆไปดับเฉยรถพึงออกมายังได้เดือนเดียวเอง พึงไปเข้าศุนย์เช็คระยะ 1000 โลมา  เกี่ยวกับเครื่องยนต์ร้อนไหมครับ  ถ้าเกี่ยวทำไมผมมาถึงบ้านนจอดไว้นานแล้วขี่มันก็ยังดับอยู่  ตอนเข้าศูนย์เช็คระยะเสร็จ ตอนบิดกุญแจไปที่สตาร์ทก็แปลกไปจากเดือน คือ พอเกจวัดความเร็ววิ่งไปที่ 300 จะมีตัวอักษรแสดงคำว่า RACE ขึ้นมา  พอเกจวัดความเร็ววิ่งไปที่ ศูนย์  มีตัวเลยแสดงขึ้นมา 12800 กับมีสัญลักษณ์ SERVICE ขึ้นมา  ของใครเป็นแบบผมบ้างครับและจะมีวิธีแก้ยังไง  พึ่งเข้าศูนย์มาแท้ๆ ไม่น่าจะมีปัญหาแบบนี้เลย

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
Re: ช่วยที่ครับ 821 ขี่ๆอยู่ดับ แก้ยังไงครับ T-T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 07:54:21 AM »
เข้าศูนย์ครับ รถยังใหม่อยู่
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ ModelClub

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +3/-1
Re: ช่วยที่ครับ 821 ขี่ๆอยู่ดับ แก้ยังไงครับ T-T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 09:53:41 AM »
ดีใจด้วย คุณได้ดูกาติของแท้มาครอบครองแล้วคับ  mon40
FB : ClubHyperStradaThailand

ออฟไลน์ tyducatom

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +5/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 09:58:08 AM »
M821 ยังใหม่มากสำหรับประเทศของเรา ทางแก้ไขผมคิดว่าเข้า 0 น่าจะ จบสุด และขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ และยังไง อย่าลืมมาแชร์กันนะครับว่า สรุปแล้ว สาเหตุที่แท้จริง มันเกิดจากอะไร

ออฟไลน์ wrathdemon

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 10:22:29 PM »
เกิดจากน้ำมันครับ  ลองคิดๆดูอาการมันเกิดหลังจากเติมน้ำมันที่ปั้ม  สีฟ้า  ทางไปเขาค้อ  ขี่ไปได้ 60โล อาการมาเลยครับเครืองนอก  ดับไปเฉยเลยต้อนแรกนึกว่าเป็นที่ความร้อน  แต่พอกลับมาใช้งานในเมืองปกติเปิดคันเร่งรอบต่ำๆจะดับอยู่บ่อยๆ  เลยลองดูดน้ำมันออกจากถัง  ปรากฏว่าน้ำมันเป็นสีออกส้มๆ  (ปกติผมเติมเบนซินตลอดและเบนซินจะเป็นสีเหลือ) กลิ่นน้ำมันก็แปลก  เลยดูดออกหมดแล้วเติมน้ำมันเบนซินใหม่เข้าไป  ปรากฏว่ารถใช้ได้ปกติครับ  อาทิตย์หน้าว่าจะเอารถไปให้ศูนย์เช็คว่าเครื่องยนต์เสียหายรึป่าว  แต่ตอนนี้รถใช้ได้ปกติแล้วครับ

ออฟไลน์ lullaboy

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 11:16:10 AM »
น่าสนใจเคสนี้ครับ รอผลการติดตาม การเช็คครับ ปั๊มสีฟ้าที่รูปขายแก๊สใช่ไหมครับ ปกติผมก็ไม่ค่อยเติมปั๊มนี้นะครับ ชอบเติมแต่ หอยครับ  mon19

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 12:56:35 PM »
จากที่อ่าน ไม่น่าใช่เรื่องความร้อนนะครับ   เหมือน มันสะดุดน้ำมัน อะไรสักอย่าง mon6

ยังไง สังเกตุอาการ และเข้าศูนย์นะครับ  ถ่ายคลิปไปให้ช่าง เค้าดูด้วยก็จะเยี่ยมครับ (ถ้าไม่อันตรายเกินไป)  รถใหม่ เคลมได้ ใจเย็น ๆครับ mon61
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand