ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับพี่ๆ ขอสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 1976 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Lumen

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
สวัสดีครับพี่ๆ ขอสอบถามหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 12:19:25 AM »
ผมขับตัว 796 ไม่รู้ว่าพี่มีปัญหาเกี่ยวกับความร้อนบ้างหรือเปล่าคับ
ล่าสุด วันแม่นี้เองครับผมได้ขี่ไปความร้องขึ้นประมาณ 4 ขีด พอผมติดไฟแดงเลยดับเครื่อง
พอไฟเขียวผมสตาร์ดมันกับไม่ติด เหมือนอาการแบตรี่หมดแต่ผมดูกำลังไฟก็ยังมีไฟ
 เลยคิดถึงเรื่องคาวมร้อน(คิดเอาเองนะ)เลยจะถามพี่ว่าเป็นเหมือนกันบ้าหรือเปล่า
แล้วถ้าเป็นอย่างที่ผมคิด พอจะแก้ไขยังไงได้บ้างครับ?
ผมออกรถมาได้ 9 เดือนแล้วครับ เป็นมา 2 ครั้งแล้ว ที่สำคัญกลางแยกเลยครับ
 abc39

Ducati Bikers Thailand

สวัสดีครับพี่ๆ ขอสอบถามหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 12:19:25 AM »
//

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
Re: สวัสดีครับพี่ๆ ขอสอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 07:08:27 AM »
ปรกติครับ ..
อาการน้ำมันกลายเป็นไง..
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ Bewbeby

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: สวัสดีครับพี่ๆ ขอสอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 01:59:41 PM »
หวัดดีครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมเด็กใหม่

ออฟไลน์ ballaslibra

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +8/-0
  • Line ID: nii1982
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 01:54:32 PM »
วิธีแก้ไขเบื้องต้น
1. เปิดฝาถังน้ำมัน แง้มให้แรงดันระบายออกมา แล้วปิดฝากลับ
2. สตาร์ทเครื่องติด แล้วให้คลอคันเร่งให้รออยู่ประมาณ 3,000 รอบ

ถ้าเลี้ยงรอบไว้ เครื่องจะไม่ดับ
แต่ควรจะออกรถ วิ่งทันที เพื่อให้ลมช่วยระบายความร้อนของเครื่องยนต์ด้วย

อาการจะเป็นเฉพาะช่วงเข้าเกียร์หนึ่งแล้วรอบเดินเบา จะวอดดับ
ทางที่ดีที่สุด
จอดซัก 10 นาทีในที่ร่มและอากาศถ่ายเทสะดวกครับ

ออฟไลน์ The Lumen

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 11:23:44 PM »
วิธีแก้ไขเบื้องต้น
1. เปิดฝาถังน้ำมัน แง้มให้แรงดันระบายออกมา แล้วปิดฝากลับ
2. สตาร์ทเครื่องติด แล้วให้คลอคันเร่งให้รออยู่ประมาณ 3,000 รอบ

ถ้าเลี้ยงรอบไว้ เครื่องจะไม่ดับ
แต่ควรจะออกรถ วิ่งทันที เพื่อให้ลมช่วยระบายความร้อนของเครื่องยนต์ด้วย

อาการจะเป็นเฉพาะช่วงเข้าเกียร์หนึ่งแล้วรอบเดินเบา จะวอดดับ
ทางที่ดีที่สุด
จอดซัก 10 นาทีในที่ร่มและอากาศถ่ายเทสะดวกครับ
ขอบคุณนะครับ ผมจะลองไปทำดูได้ผลยังไงแล้วแจ้งให้พี่ๆทราบ mon5

ออฟไลน์ aofkung

• *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 09:19:40 AM »
เจอมากะตัวเมืองกานครับ น้อกดับแยกมารีนนนท์ ถึงขั้นเข็นเข้าจอด โทถามเซลล เลยบอกให้เปิดฝาถังละจอดพัก 15 นาที เอิกกกก ไม่จำเป็นผมไม่เข้าตัวเมืองเด็ดขาดเข็ดแล้ว วิ่งริมๆๆเมืองสบายๆๆๆ ^___^