ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับรองเท้าใส่ขับมอเตอร์ไซร์  (อ่าน 4883 ครั้ง)

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
Re: สอบถามเกี่ยวกับรองเท้าใส่ขับมอเตอร์ไซร์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 08:47:40 PM »
ขอบคุณ ปลากรอบ จากน้องเชียร์ครับ

รูปประกอบการพักเท้าคับ เวลาขับรถBB  ฝึกบ่อยๆเด๋วก็ชิน ไม่มีใครเก่งแต่เกิดคับ mon57

แจ่มแจ้งครับ

Ducati Bikers Thailand

Re: สอบถามเกี่ยวกับรองเท้าใส่ขับมอเตอร์ไซร์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 08:47:40 PM »
//

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:41:24 AM »
ขอบคุณ ปลากรอบ จากน้องเชียร์ครับ

รูปประกอบการพักเท้าคับ เวลาขับรถBB  ฝึกบ่อยๆเด๋วก็ชิน ไม่มีใครเก่งแต่เกิดคับ mon57

การวางเท้าในลักษณะนี้ควรทำเฉพาะตอนก่อนเข้าโค้งและตอนอยู่ในโค้งเท่านั้นครับ นี้เป็นเทคนิคขั้นสูง การวางเท้าลักษณะนี้ก็เพื่อช่วยในการบิดข้อเท้า เข่าเช็ดพื้น หากขับขี่ปกติไม่ควรทำครับ เพราะจะทำให้เสียเวลาในการเลื่อนเท้ามาเหยียบเบรค และลงเกียร์ ถึงจะเพียงแค่วินาทีเดียวแต่ก็ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ครับ ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ ถ้ากลัวว่าปลายเท้ากดคันเบรคโดยไม่รู้ตัว ก็นำรถเข้าศูนย์ ตั้งระยะเบรคใหม่จะดีกว่าครับ

ผมได้copyบทความบางส่วนจากเวปพายุ ในการวางเท้าที่ถูกต้องมาให้อ่านครับ

เท้าวางบนพักเท้า
ตำแหน่งที่ถูกต้องควรวางกึ่งกลางเท้าบนพักเท้า โดยให้ส่วนปลายของเท้าวางอยู่บนคันเกียร์ (ข้างซ้าย) และคันเบรก (ข้างขวา) และปลายเท้าทั้ง 2 ข้างชี้ไปด้านหน้ารถ ซึ่งหากมองจากด้านข้างจะเห็นว่าข้อเท้าจะทำมุมประมาณ 90 องศา อันเป็นลักษณะเดียวกับเวลาเรายืนปกติ.... การวางเท้าในตำแหน่งที่ถูกต้องจะช่วยให้เราสามารถถ่ายน้ำหนักตัวเวลาเข้าโค้งได้อย่างรวดเร็ว เปลี่ยนเกียร์และใช้เบรกหลังได้อย่างรวดเร็วและแม่นยำ

**ลักษณะการวางเท้าที่ผิด**
นี่ก็มีให้เห็นประจำเหมือนกัน อาจะเป็นเพราะผู้ขี่ไม่ได้คิดว่าจะมีผลกระทบกับการขับขี่ หรืออาจเป็นความเคยชินที่วางเท้าแบบนี้ตั้งแต่เริ่มแรกก็เลยไม่คิดจะเปลี่ยน ไม่รู้แหละเหตุผลของใครของมัน เอาเป็นว่ามาลองดูแล้วกันว่ามีอะไรบ้าง

X ปลายเท้าอยู่ใต้คันเกียร์/เบรก
ผลเสียที่จะเกิดขึ้นอย่างแรกเลยคือคุณจะไม่สามารถใช้เบรกหลังได้อย่างมีประสิทธิภาพ เพราะหากเท้าอยู่ในตำแหน่งดังกล่าว เมื่อคุณต้องการเบรกก็จะต้องเลื่อนเท้าออกจากตำแหน่งนั้นแล้วยกขึ้นมาไว้เหนือคันเบรก (นี่เสียเวลาไปแล้วหน่อยนึง) ณ จุดนี้เองเท้าจะ ”ลอย” อยู่เหนือเบรก ทำให้เราไม่สามารถกะน้ำหนักที่จะกดลงไปบนเบรกได้ว่าควรจะออกแรงมากน้อยเท่าไหร่ ข้ามมาดูเท้าที่อยู่ฝั่งเกียร์กันบ้าง โอเค..ตำแหน่งนี้บางคนอาจจะบอกว่าทำให้เปลี่ยนเกียร์ขึ้นได้เร็ว (เพราะเท้าอยู่ในตำแหน่งรองัดเกียร์แล้ว) แต่ผมถามหน่อย...ในการขี่ปกติ ระหว่างเปลี่ยนเกียร์ขึ้นเพื่อเพิ่มความเร็ว กับลดเกียร์ลงเพื่อลดความเร็ว อันไหนสำคัญกว่ากัน? สมมุติในกรณีที่เราจะต้องเชนจ์เกียร์ลงเพื่อลดความเร็ว (อย่างเช่นในกรณีขี่ลงเขา) หากเท้าอยู่ใต้คันเกียร์เราจะต้องเสียเวลายกเท้ามาไว้ข้างบน ที่สำคัญกว่านั้นในจังหวะที่ยกเท้า หากยกพลาดไปแตะโดนคันเกียร์เข้า (ซึ่งเจอบ่อย) แทนที่รถจะลดความเร็วลงกลับยิ่งพุ่งเร็วขึ้น ถึงนาทีนั้นก็ตัวใครตัวมันนะคร้าบบบบ...

X ปลายเท้าแบะออกด้านข้าง
ลองนั่งแยกขาแล้วแบะปลายเท้าออกจากกัน คุณจะหนีบเข่าชนกันไม่ได้!!! ดังนั้นหากนั่งแบะปลายเท้าออกด้านนอก คุณจะไม่สามารถนั่งหนีบถังน้ำมันได้ นี่เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่หลายคนแม้พยายามจะนั่งหนีบถังแต่พอลืมตัวขาก็จะแบะทุกที สาเหตุเป็นเพราะวางเท้าไม่ถูกนี่แหละ ผลเสียก็อย่างที่เขียนไว้ในข้อ การนั่งแบะขาที่ได้อ่านไปแล้ว.

ส่วนข้อเสียอีกข้อนึงก็คือขณะเข้าโค้งหรือเลี้ยว ซึ่งรถจะต้องเอียงเข้าหาพื้น มีโอกาสสูงที่ปลายเท้าจะโดนพื้น ซึ่งค่อนข้างอันตรายสำหรับมือใหม่ เพราะอาจจะตกใจแล้วตั้งรถขึ้น ทำให้รถบานออกนอกไลน์แล้วเกิดการแหกโค้งได้

สำหรับปัญหาเรื่องปลายเท้าเนี่ยผมเคยเจอกับตัวเองคือ ผมวางส่วนปลายของเท้าบนคันเบรก/เกียร์ไม่ได้!!! เพราะเมื่อวางแล้วมันรู้สึกขัดๆ เกร็งๆ บริเวณข้อเท้า (ซึ่งผมเชื่อว่าน่าจะมีหลายคนเกิดปัญหานี้เหมือนผม) ก็เลยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าโดยการวางปลายเท้าไว้ข้างล่างคันเบรก/เกียร์ ซึ่งมัน”ผิด”อย่างที่เราได้อ่านกันไปข้างบนแล้ว จริงๆแล้วสาเหตุของปัญหานี้คือ คันเบรก/เกียร์อยู่ในตำแหน่งที่สูงเกินไป... ทำให้เมื่อวางปลายเท้าบนคันเบรก/เกียร์ ปลายเท้าจึงอยู่ในลักษณะถูก “ดัน” ขึ้นจากตำแหน่งปกติ ทำให้ผู้ขี่รู้สึกขัดๆ หรือเกร็งที่ข้อเท้าเมื่อขี่ไปได้ระยะหนึ่ง วิธีแก้ง่ายๆ คือปรับตำแหน่งคันเบรก/เกียร์ ให้อยู่ในตำแหน่งที่เราวางเท้าอยู่ข้างบนแล้วรู้สึกปกติเหมือนเวลายืนตรง (เท้าทำมุม 90 องศากับขา) เพียงเท่านี้ปัญหาเท้าแบะ เท้าชี้ลงพื้นก็จะหายไป

อ้างอิง http://www.stormclub.com/scoops/0018/index.php

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 01:04:36 PM »
 mon32 mon32 mon32

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 05:56:03 PM »

การวางเท้าในลักษณะนี้ควรทำเฉพาะตอนก่อนเข้าโค้งและตอนอยู่ในโค้งเท่านั้นครับ นี้เป็นเทคนิคขั้นสูง การวางเท้าลักษณะนี้ก็เพื่อช่วยในการบิดข้อเท้า เข่าเช็ดพื้น หากขับขี่ปกติไม่ควรทำครับ เพราะจะทำให้เสียเวลาในการเลื่อนเท้ามาเหยียบเบรค และลงเกียร์ ถึงจะเพียงแค่วินาทีเดียวแต่ก็ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ครับ ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ ถ้ากลัวว่าปลายเท้ากดคันเบรคโดยไม่รู้ตัว ก็นำรถเข้าศูนย์ ตั้งระยะเบรคใหม่จะดีกว่าครับ

ถ้าจะคุยกันว่าแบบไหนถูก ผมว่าคงถกกันยาวครับ เพราะ riding style ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
การขี่แบบคุณซิ้งบอกก็ถือว่าถูกต้องครับ แต่การขี่โดยการจิกเท้าตลอกเวลาก็ถูกต้องเช่นกัน

ที่เหลือขึ้นอยู่กับความถนัดและ riding style ของแต่ละคนแล้วครับ
ส่วนตัวผมเลือกที่จะฝึกจิกเท้าตลอกเวลาด้วยเหตผลดังนี้ครับ
1 เพื่อป้องกันการใช้เบรคหลังโดยไม่จำเป็น เพราะส่วนตัวผมจะใช้เบรคหน้าก่อนเหยียบเบรคหลังตาม
2 เพื่อความตื่นตัว อันนี้ลองดูได้ครับ จิกเท้าแล้วตื่นตัวกว่าจริงๆ
3 แรงสั่นสะเทือนจากตัวรถถูกซับด้วยข้อเท้าไม่ส่งมาถึงหัวเข่า
4 ฝึกง่ายดีครับ ง่ายกว่าฝึกจิกแค่ตอนเข้าโค้ง
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 07:59:03 AM »
ขอบคุณ คุณโฮ่ที่ช่วยเสริมให้ครับ  mon32

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ leechin

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 09:42:39 AM »

ถ้าจะคุยกันว่าแบบไหนถูก ผมว่าคงถกกันยาวครับ เพราะ riding style ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
การขี่แบบคุณซิ้งบอกก็ถือว่าถูกต้องครับ แต่การขี่โดยการจิกเท้าตลอกเวลาก็ถูกต้องเช่นกัน

ที่เหลือขึ้นอยู่กับความถนัดและ riding style ของแต่ละคนแล้วครับ
ส่วนตัวผมเลือกที่จะฝึกจิกเท้าตลอกเวลาด้วยเหตผลดังนี้ครับ
1 เพื่อป้องกันการใช้เบรคหลังโดยไม่จำเป็น เพราะส่วนตัวผมจะใช้เบรคหน้าก่อนเหยียบเบรคหลังตาม
2 เพื่อความตื่นตัว อันนี้ลองดูได้ครับ จิกเท้าแล้วตื่นตัวกว่าจริงๆ
3 แรงสั่นสะเทือนจากตัวรถถูกซับด้วยข้อเท้าไม่ส่งมาถึงหัวเข่า
4 ฝึกง่ายดีครับ ง่ายกว่าฝึกจิกแค่ตอนเข้าโค้ง

ตามนี้เลยครับ ผมลงเรียนมาแล้วทั้งพายุทั้งฮอนด้า ได้ความรู้ เทคนิคดีดีมากมาย แต่คิดว่าทำแบบนี้ เข้ากับตัวผมมากที่สุด.... mon57
ไปให้สุด ดังใจฝัน ....

ออฟไลน์ toppingman(ท้อป)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:09:53 AM »
เคยไปเรียนมา ผที่ให้จิกเพราะท่านั่งนั้นจะทำให้เข่าหนีบถังพอดีครับ เคยขี่แล้ววางเท้าปกติ เข่าเราจะบานออกทำให้เวลาประคองรถยากกว่า และคนอื่นดูออกด้วยครับว่าบาน มันตลกผ mon6 เคยเจอเพื่อนที่ไม่ได้ขี่ทัก เขินกันไป mon16

ออฟไลน์ JackMonsterShop

• Moto GP point: +14/-2
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:29:46 AM »
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา  mon10
ติดต่อ 081-6618434 แจ็ค
Tel/ LINE /WhatsApp ได้ครับ

ออฟไลน์ WOWBIKE SHOP

• SPONSOR
  • Moto GP point: +5/-1
  • ยินดีบริการ ทุกท่านคาบ
    • https://www.facebook.com/wowbike.thailand
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 10:49:56 AM »
ถามหน่อยสิครับ...ถ้าเกิดใส่รองเท้าหุ้มข้อแบบจัดเต็มในกทม.จะดูเป็นตัวประหลาดหรือเปล่าครับ  mon6

อย่าได้แคร์ ครับ

แค่รถพวกเราก็ประหลาดพอละ เพิ่มรองเท้าอีกคู่จะเป็นไร
ไม่ประหลาด หรอกคาบ ไส่เพื่อความปรอดภัย
สอบถามสินค้า ได้ที 085-2399937 082-8634442[ทาง Line  ราคา ปลีก-ส่ง ดูสินค้าได้ทีhttps://www.facebook.com/wowbike.thailand