ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องซึม.คนขับก็ซึม  (อ่าน 3133 ครั้ง)

ออฟไลน์ banner

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
น้ำมันเครื่องซึม.คนขับก็ซึม
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 10:18:30 PM »
M796 รถวิ่งประมาณ 16000 โล. ตอนนี้มีอาการน้ำมันเครื่องซึม  ส่วนตัวคิดว่าซึมจากกรอง เวลาจอดดับเครื่องมีหยด 1-3 หยด. มีใครพบอาการแบบนี้เหมือนกันบ้างมั้ยครับ. รบกวนชี้แนะด้วยครับ

Ducati Bikers Thailand

น้ำมันเครื่องซึม.คนขับก็ซึม
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 10:18:30 PM »
//

ออฟไลน์ tyducatom

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +5/-1
Re: น้ำมันเครื่องซึม.คนขับก็ซึม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 11:47:55 AM »
M796 รถวิ่งประมาณ 16000 โล. ตอนนี้มีอาการน้ำมันเครื่องซึม  ส่วนตัวคิดว่าซึมจากกรอง เวลาจอดดับเครื่องมีหยด 1-3 หยด. มีใครพบอาการแบบนี้เหมือนกันบ้างมั้ยครับ. รบกวนชี้แนะด้วยครับ
อาการนี้ เคยมีท่านนึงในกลุ่มเป็นครับ แต่สาเหตุดูให้ชัดครับอีกทีครับว่ามาจากไหน 

ลองดูให้แน่ชัดอีกทีครับ ว่าซึมจาก กรอง หรือ จากรูน็อตถ่ายน้ำมัน ครับ
- ถ้ามันซึมที่กรอง เปลี่ยน กรองก็หายครับ เพราะกรองน้ำมันเครื่องเวลาที่ช่างใส่ในบางครั้งผมบอกได้เลย ขันกันซะจนแน่นเกิน จนทำให้ ซีนยางของกรองเสียง่ายหรือเร็วกว่าปกติ
- ถ้าเป็นที่หัวน็อต ถ่ายน้ำมันก็ให้ลองเปลี่ยนแหวนทองแดงดูครับ แล้วดูผลอีกครั้งครับผม

ออฟไลน์ mohn1300

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
Re: น้ำมันเครื่องซึม.คนขับก็ซึม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 05:09:35 PM »
ผมเคยเป็นครับ ยิ่งตอน start รถ ยิ่งหยดมากขึ้น เพราะแรงดัน สาเหตุมาจากกรอง และแหวนที่รองกรอง ขันไม่ได้ปอนด์ ถ้าอยู่ในประกัน ให้รถที่ศูนย์มารับได้เลยครับ (****service เปลี่ยนกรอง และ นมค ล่าสุดที่ศูนย์ และรถอยู่ในประกันนะครับ)

ออฟไลน์ wasbon

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 05:27:58 PM »
เคยเป็นเหมือนกันครับ สาเหตุมาจากกรองน้ำมันเครื่อง เวลาจอดจะหยดออกมา ของผมเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องลูกใหม่ก็หายครับ  mon57

ออฟไลน์ ballaslibra

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +8/-0
  • Line ID: nii1982
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 09:28:23 AM »
เข้าติดต่อที่ศูนย์ที่ถ่ายน้ำมันเครื่องล่าสุดเลยครับ
ช่างจะได้เปลี่ยนให้ใหม่ อาจจะมีปัญหาตอนใส่
ที่ศูนย์รับประกันอยู่แล้วครับ