ผู้เขียน หัวข้อ: Monster 821 ขอคำชี้แนะเรื่องท่อครับ  (อ่าน 32255 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phumikun

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
Re: Monster 821 ขอคำชี้แนะเรื่องท่อครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 03:34:07 PM »
ขอบคุนมากคับพี่ mohn1300
และท่านอื่นๆที่ช่วยชี้แนะ
เป็นประโยชน์สำหรับการอ้างอิงในการตัดสินใจในระดับนึงเลยครับ

Ducati Bikers Thailand

Re: Monster 821 ขอคำชี้แนะเรื่องท่อครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 03:34:07 PM »
//

ออฟไลน์ TAO1986

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 02:32:44 PM »
ตอนแรกจะจองตัว performent แต่ก็ลังเลเหมือนกัน ผมซื้อแบบผ่อน ลองกดเครื่องคิดเลขดูราคาตัว performent ที่เพิ่ม 80,000 รวมราคาค่าผ่อนรถ เพิ่มเป็น 89,440 ผมเอาตัวธรรมดามาหาของแต่เพิ่มทีหลังดีกว่า แล้วลองฟังเสียงท่อเดิมในยูทูปมันก็พอดังเหมือนกัน อิอิค่อยมาเปลี่ยนทีหลัง ส่วนต่าง ราคารวมผ่อนตัว Per ดาว์น 20% รวมราคารถเป็นเงิน 650,746 ตัวธรรมดาสีแดง 561,306 บาท ส่วนต่าง 89,440 บาท 4 ปี ดอกเบี้ย 3.69 เป็นเงิน 80,406 บาท ผ่อนไปยาว 4 ปี ^^

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 04:53:22 PM »
ตอนแรกจะจองตัว performent แต่ก็ลังเลเหมือนกัน ผมซื้อแบบผ่อน ลองกดเครื่องคิดเลขดูราคาตัว performent ที่เพิ่ม 80,000 รวมราคาค่าผ่อนรถ เพิ่มเป็น 89,440 ผมเอาตัวธรรมดามาหาของแต่เพิ่มทีหลังดีกว่า แล้วลองฟังเสียงท่อเดิมในยูทูปมันก็พอดังเหมือนกัน อิอิค่อยมาเปลี่ยนทีหลัง ส่วนต่าง ราคารวมผ่อนตัว Per ดาว์น 20% รวมราคารถเป็นเงิน 650,746 ตัวธรรมดาสีแดง 561,306 บาท ส่วนต่าง 89,440 บาท 4 ปี ดอกเบี้ย 3.69 เป็นเงิน 80,406 บาท ผ่อนไปยาว 4 ปี ^^
55555
ใช่เลยคับ
ขอบคุนคับ
ผมคำนวณเหมือนพี่เป๊ะ
พยายามคิดหลายทาง
อย่างที่พี่บอกว่าราคามีส่วนต่าง 89,440 บาท
มองที่ความคุ้มเงิน ผมเลยค้นหาราคาท่อตัวนี้อยุ่
และรวมถึงของแต่งอื่นๆว่า ท้ายที่สุดแล้วถ้าเราต้องแต่งของทั้งหมดด้วยราคานี้ แล้วต้องจ่ายทีเดียว 89,440
แต่ ถ้าสามารถผ่อนได้ 48 เดือน (ดอกเบี้ย 9,440 บาท) มันก็ทำให้เราสามารถบริหารในแต่ละเดือนถัดจากนี้ไปได้อีก 48 เดือนเลยะ ไรงี้
สุดท้ายแล้วปัจจัยอื่นๆก็ยังคงมีผลในการพิจารณาตัดสินใจอยุ่เหมือนกันคับ
ก็ต้องลองรอฟังเสียงจากท่านที่ออกรุ่น Performance ว่าไพเราะเหมาะกับหูเราหรือป่าว
และสำรวจหาราคาต่อไปถึงความคุ้มค่าครับ
รอ และ ศึกษาต่อไปจนกว่าศูนย์จะโทตาม...^^

ออฟไลน์ ballaslibra

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +8/-0
  • Line ID: nii1982
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 12:08:57 AM »
ท่อแต่ง Termignoni จากศูนย์มี 2 ประเภท
1. Homologated เป็นแบบท่อแต่งที่เสียงไม่ดัง เพราะผ่านมาตรฐานควบคุมมลพิษทางเสียง ไม่แน่ใจเรื่อง กรองอากาศ กับกล่องแต่งหรือ re mapping จะสอบถามให้นะครับ
2. Racing อันนี้เสียงคงลั่นตามแบบฉบับ

ท่อที่มาพร้อมชุด Performance เป็นแบบ Homologated ครับ
เสียงไม่ลั่น
ข้อดีของแพกนี้ คงเป็นเรื่องเข้าไฟแนนซ์ ไม่ต้องไปเสียเงินก้อนสำหรับคนที่ไม่มีงบเยอะในการไปทุ่มซื้อท่อแยก
สำหรับคนที่ชอบสไตล์ท่อ เทอมิ
ท้ายแต่งของ Ducati performance ไฟเลี้ยวและฝาครอบปั้มน้ำ
ก็ถือว่าสวยหรูตามสไตล์
ติดตั้งพร้อมรับรถ ไม่ต้องไปเสียเวลาหาของกับไปติดตั้งร้านนอก
จบตั้งแต่วันออกรถ
ราคาขายแยกชิ้นก็แพงกว่า 80,000 บาท แน่นอน

ถ้าเปรียบกับเงินที่เสียไปแล้วไปแต่งร้านข้างนอก
ผมก็คิดว่า 80,000 บาท
มันแลกอะไรได้เยอะกว่า...เยอะจริงจังด้วย
ทั้งกันล้ม การ์ดหม้อน้ำ ท่อ ไฟเลี้ยว ท้ายสั้น สติ้กเกอร์กันถัง
เสียเวลาไปหาของกับเทียบราคา กับไปติดตั้งร้านข้างนอก
แต่ก็เสียงกับ Warranty ที่ขาด กับฝีมือช่างที่ไม่รู้ว่าเค้าจะเคยรื้อ Monster 821 แล้วรึยัง
เก็บงานติดตั้งเรียบร้อยดีมั้ย
ถ้าเทียบกับความชำนาญของช่างศูนย์และการรับประกันหลังติดตั้ง
หากมีปัญหาก็เข้าศูนย์ให้เค้ารับผิดชอบ
กับการรับผิดชอบของร้านแต่ง ที่ต้องศึกษาความชำนาญของช่างแต่ละร้าน

มองดูความคุ้มค่ากับเหตุผลครับแชร์ไอเดีย

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 01:14:06 AM »
ท่อแต่ง Termignoni จากศูนย์มี 2 ประเภท
1. Homologated เป็นแบบท่อแต่งที่เสียงไม่ดัง เพราะผ่านมาตรฐานควบคุมมลพิษทางเสียง ไม่แน่ใจเรื่อง กรองอากาศ กับกล่องแต่งหรือ re mapping จะสอบถามให้นะครับ
2. Racing อันนี้เสียงคงลั่นตามแบบฉบับ

ท่อที่มาพร้อมชุด Performance เป็นแบบ Homologated ครับ
เสียงไม่ลั่น
ข้อดีของแพกนี้ คงเป็นเรื่องเข้าไฟแนนซ์ ไม่ต้องไปเสียเงินก้อนสำหรับคนที่ไม่มีงบเยอะในการไปทุ่มซื้อท่อแยก
สำหรับคนที่ชอบสไตล์ท่อ เทอมิ
ท้ายแต่งของ Ducati performance ไฟเลี้ยวและฝาครอบปั้มน้ำ
ก็ถือว่าสวยหรูตามสไตล์
ติดตั้งพร้อมรับรถ ไม่ต้องไปเสียเวลาหาของกับไปติดตั้งร้านนอก
จบตั้งแต่วันออกรถ
ราคาขายแยกชิ้นก็แพงกว่า 80,000 บาท แน่นอน

ถ้าเปรียบกับเงินที่เสียไปแล้วไปแต่งร้านข้างนอก
ผมก็คิดว่า 80,000 บาท
มันแลกอะไรได้เยอะกว่า...เยอะจริงจังด้วย
ทั้งกันล้ม การ์ดหม้อน้ำ ท่อ ไฟเลี้ยว ท้ายสั้น สติ้กเกอร์กันถัง
เสียเวลาไปหาของกับเทียบราคา กับไปติดตั้งร้านข้างนอก
แต่ก็เสียงกับ Warranty ที่ขาด กับฝีมือช่างที่ไม่รู้ว่าเค้าจะเคยรื้อ Monster 821 แล้วรึยัง
เก็บงานติดตั้งเรียบร้อยดีมั้ย
ถ้าเทียบกับความชำนาญของช่างศูนย์และการรับประกันหลังติดตั้ง
หากมีปัญหาก็เข้าศูนย์ให้เค้ารับผิดชอบ
กับการรับผิดชอบของร้านแต่ง ที่ต้องศึกษาความชำนาญของช่างแต่ละร้าน

มองดูความคุ้มค่ากับเหตุผลครับแชร์ไอเดีย

ขอบคุนมากคับ
เปนประโยชน์มากถึงมากที่สุด
ไม่ทราบว่าข้อมูลนี้มาจากไหนหรอคับ
ถามที่ศูนย์ผมไม่ได้คำตอบเลย
ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ ballaslibra

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +8/-0
  • Line ID: nii1982
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 11:40:00 AM »
ต้องตั้งคำถามเชิงลึกกับฝ่ายขายครับ ตอบเป็นแนวทางเดียวกันหมดแหละครับ

ออฟไลน์ elfer

• *
  • "ฝันให้ไกล...ไปให้ถึง"
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 01:35:30 PM »
คือผมก็อยุ่บางแสนเหมือนกันคับ^^
แล้วสรุป จองตัวไหนไปหรอครับ หรือว่ายังลังเลอยู่  mon33
ถ้ายังไม่จองรอมันออกมาซักพัก แล้วค่อยเทียบราคานู่นนี่นั่น แล้วค่อยตัดสินใจก็ไม่สายครับ mon40
ถ้าจองแล้ว ไว้รับรถแล้วมาขี่ด้วยนะครัชชชช

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 10:33:46 AM »
คือผมก็อยุ่บางแสนเหมือนกันคับ^^
แล้วสรุป จองตัวไหนไปหรอครับ หรือว่ายังลังเลอยู่  mon33
ถ้ายังไม่จองรอมันออกมาซักพัก แล้วค่อยเทียบราคานู่นนี่นั่น แล้วค่อยตัดสินใจก็ไม่สายครับ mon40
ถ้าจองแล้ว ไว้รับรถแล้วมาขี่ด้วยนะครัชชชช

ผมจองตัวธรรมดาไปก่อนคับ
แต่เนื่องจากทำสัญญาผ่านแล้วถือโอกาสคุยกับไฟแนนซ์ว่า
ผมขอรอดูรุ่น Performance ก่อน ถ้าเปลี่ยนใจผมจะแจ้งเค้าล่วงหน้า 1 สัปดาห์ให้กับศูนย์ได้เตรียมรถ
และแจ้งไฟแนนซ์ให้แก้สัญญานิดหน่อยครับ
คันผมจองสีดำ รถเข้าน่าจะมิถุนายน
หวังว่าคงได้เจอกันครับ
ผมอยุ่ซอยสารพัดช่าง

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 10:28:45 AM »
ไม่ทราบมีใครออก Monster 821 รุ่นปกติ รุ่น Performance กันที่ไหน
รับรถเมื่อไหร่กันบ้างครับ อยากเห็นของจริงก่อนตัดสินใจเลือกครับ

ออฟไลน์ wormdigg

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 04:35:34 PM »
ผมจองตัวธรรมดาสีดำศูนย์เชียงใหม่เมื่อเดือน พ.ค. รับรถกลางเดือน ก.ค. ครับ mon32
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2015, 08:29:13 AM โดย wormdigg »