ผู้เขียน หัวข้อ: มารยาทการแซงรถ สิ่งไหนไม่ควรทำครับ  (อ่าน 1281 ครั้ง)

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
มารยาทการแซงรถ สิ่งไหนไม่ควรทำครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:14:57 PM »
พอดีไปต่างจังหวัด เวลาผมแซงรถ ก็แซงช่องกลางระหร่างรถ แต่ผมอยู่ระหว่างเลนกลางกับเลนขวา พอแซงเสร็จก็อยู่ช่องที่รถว่าง
โดยการแซงแต่ละครั้ง ผมจะลืมเปิดไฟเลี้ยว เห็นช่องตรงกลงก็ไป เพรากลัวเลนซ้ายสุดชอบมีลอยทำถนน

ช่วยแนะนำมารยาทในการแซงให้ด้วยครับ สิ่งไหนควรทำ ไม่ควรทำ ทั้งใน เมืองและนอกดมือง แต่ไม่เคยเบิ้ลเครื่องขอทางนะครับ

Ducati Bikers Thailand

มารยาทการแซงรถ สิ่งไหนไม่ควรทำครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:14:57 PM »
//

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
Re: มารยาทการแซงรถ สิ่งไหนไม่ควรทำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:45:22 PM »
คิดเหมือนเราขับรถเก๋งครับ
ขี่รถเต็มเลน ถ้าเราขี่ตรงเส้นกลางมันจะเหมือนเราขี่คร่อมเลน รถข้างหลังจะไปซ้ายก็ไม่ได้ขวาก็ไม่ได้
ถ้าความเร็วเท่ากันกับคันอื่นก็อย่าไปขี่ซ้อนคัน(ขนานกัน) ต้องให้มีช่องสำหรับรถข้างหลังได้แซงเสมอ
เวลาเราแซงก็เต็มเลน จะแซงซ้ายแซงขวาได้หมด อย่าแทรกกลาง อย่าแซงไหล่ทาง
เปิดไฟเลี่ยวให้สัญญาณเหมือนขับรถเก๋ง ถ้าดูลักษณะแล้วไม่รู้ตัวก็กระพริบไฟหน้าและบีบแต่เป็นจังหวะ
คิดว่าแค่นี้นะครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

Re: มารยาทการแซงรถ สิ่งไหนไม่ควรทำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:47:21 PM »
อ่อ อีกอย่าง อย่าปาดเข้าข้างหน้ารถใครใกล้ๆครับ มันหวาดเสียว แซงไปพ้นๆก่อนค่อยเข้า เดี๋ยวเค้าไล่เหยียบเอา

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:50:49 PM »
 mon32

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:57:33 PM »
ขอแชร์ความรู้อีกหน่อยนะครับ การขี่คร่อมเส้นบนถนนวิ่งทางเดียว(ไม่มีรถสวน)
ในบางรัฐในบางประเทศถือว่าถูกกฏหมายสามารถทำได้ครับ เค้าเรียก Lane Splitting

แต่บ้านเราเข้าใจว่าผิดกฏหมายครับ อย่าทำเลยครับ อันตราย
รถบ้านเราบางคันเปลี่ยนเลนไม่ค่อยดูข้างหลังกัน นึกจะออกก็ออก