ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ออกทริปครั้งแรกครับ ทุลักทุเลทัวร์ 5-5-55  (อ่าน 20282 ครั้ง)

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
เกิดมาพึ่งเคยขี่มอเตอร์ไซค์ระยะทางไกลๆครับ ทริปนี้ชวน ผบ ไปที่จันทบุรี กะว่าจะไปชิวๆตามประสาหนุ่มสาว(เฒ่า) ไปหาที่พักเอาดาบหน้าละกัน

สภาพรถก่อนไป

อุปกรณ์นิรภัย

คนเดินทาง

เมื่อวานฝนตก กว่าจะได้ออกบ้านก็เกือบๆ 11 โมง เจอฝนแทบจะสุดทาง บางที่ไม่ตกแต่ถนนเปียกก็มี ผมขี่ไปเรื่อยๆ แล้วเริ่มมาเร่งเครื่องเอาเมื่อตอนถึง Suwannabhoom Cercuit
จากนั้นก็ยิงยาวไปอำเภอบ้านบึง อำเภอแกลง กว่าจะไปถึงจันทบุรี เกือบๆหกโมงเย็นแล้วครับ แวะตามทางไปเรื่อยๆ เจอฝนทั้งวัน ขี่รถเข้าทางเส้นไปแหลมสิงห์ มองทะเลข้างทาง อู้หู นี่มันทะเลฟ้าใสหรือทะเลโคลนเนี่ย ยังกะสึนามิ  mon6 mon6

กว่าจะได้แวะถ่ายรูป ก็ตรงสะพานข้ามปากน้ำจันทร์

อีกมุม

แล้วก็ถ่ายวิวได้ภาพนึง

ไม่ทันไรก็ค่ำแล้วครับ หาที่พักแถวนั้น เต็มหมดเลย  mon40 mon40 ตั้งแต่หาดเจ้าหลาวมาถึงแหลมสิงห์ คนแถวนั้นบอกว่าลองไปดูแถวในเมืองดู ขี่รถเข้าไปในเมือง เกือบสองทุ่มละครับ ฝนตกอีกต่างหาก ยอมรับว่าครั้งนี้กลัวมาก เพราะไปกันคันเดียว ถ้ารถยนต์ก็ว่าไปอย่าง

ตามหาที่พักในจันทบุรี เต็มหมดทุกโรงแรม มันอะไรกันเนี่ยยยย  mon48 mon48 mon48
ลองสอบถามพนักงานต้อนรับ เขาบอก จันทบุรี มีงาน ทุเรียนโลก แหล่ม  mon48 mon48 mon48

สุดท้ายจนใจครับ ไม่รู้จะไปไหน เลยตีรถกลับกรุงเทพเลย ออกจากจันทบุรี สองทุ่มนิดๆ ถึงกรุงเทพเกือบๆตี 1 ฝนตกทางลื่นตลอดทาง ไม่กล้าจะขี่เร็วเลยครับ

ไปคราวนี้ ผบ คงขยาดไปอีกนาน วันนี้ผมขี่รถ 13 ชั่วโมง เรื่อยๆ ไม่ได้พักเลย พอกลับมาถึงถนนพัฒนาการ มือผมไม่รู้สึกแล้ว  mon19 ส่วนหัวเข่าผมก็ไปแล้ว   mon19

เหลือแต่สมองที่ยังมีสติดีอยู่ mon19

ยังดีที่พอจะปะคองรถกลับมาถึงบ้านได้โดยสวัสดิภาพ ครั้งนี้ยอมรับเลยครับว่ารู้สึกแย่มากๆกับการออกทริปครั้งนี้ กับการไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลยกับทริปนี้

สภาพรถหลังกลับมาครับ วันนี้พึ่งเอาไปล้าง

หลังจากทริปครั้งแรกของผม ผมมีคำถามและประสบการณ์ดังนี้ครับ

1 ผมขี่แค่ 120-130 เอง แต่ลมยังกะพายุ ทำไมลมมันแรงแบบนี้ครับ เหวี่ยงซ้ายทีขวาที จำได้เมื่อวานขี่ได้ 140 ก็เต็มกลืน (ของผมแล้ว)
2 ขี่รถนานๆมันเมื่อยแบบนี้เป็นปรกติหรือเปล่าครับ
3 หลุมบ่อ ตอนกลางวันยังพอทนครับ พอเห็นๆหลบๆได้ แต่กลางคืนนี่มองแทบไม่เห็นเลย ผมตกหลุมไปหลายที ดีที่ไม่ขี่เร็วเลยปะคองตัวได้
4 ผมจั๊มป์กับคอสะพานไปหลายรอบเหมือนกันครับ ยังกะรถลอยขึ้นเลย ค่อนข้างอันตรายเหมือนกันครับ
5 ขากลับเจอแว๊น ปิดถนนแข่งกันตรงเส้นบางนา-ตราด อู้ว ดีที่เขาไม่ชวนผมแข่งด้วย

6 พวกพี่ๆที่อัด 160-170 ขี่กันยังไงครับ ถึงทรงตัวกันอยู่
7 กลางคืนตอนฝนตก ทัศนวิสัย แย่มากครับ มองเห็นได้ไม่เกิน  30-40 เมตรเท่านั้นเอง
8 ไฟหน้ารถ ไม่ได้ช่วยอะไรเลยตอนฝนตก ไฟต่ำ มองไม่เห็นถนน ไฟสูง ส่องลงพื้นถนนซะงั้น
9 นั่งบนรถ 13 ชั่วโมงสำหรับผม มันนรกมากครับ ไม่สนุกเลย
10 ตอนฝนตก ขี่เร็วไม่ได้ กับขี่ตอนกลางคืน ผมขี่ขากลับช้า 80-90-100 รู้สึกว่ามันเหนื่อยมากครับ

ประสบการณ์จากทริปทุลักทุเล 5-5-55   mon48 mon48 mon48

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2012, 09:01:26 PM โดย tauhoo »
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
Re: ประสบการณ์ออกทริปครั้งแรกครับ ทุลักทุเลทัวร์ 5-5-55
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:50:47 PM »
ขอคาราวะ 3 ครับ  mon32 mon32 mon32

ออฟไลน์ โตโยหนองคาย

• Moto GP point: +5/-1
  • TOYO LOVE DUCATI
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000725143811
Re: ประสบการณ์ออกทริปครั้งแรกครับ ทุลักทุเลทัวร์ 5-5-55
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:21:55 PM »
เหนื่อยน่าดูเลยครับ ขับไปกลับ mon61 mon61 mon61
TOYO DUCATI MONSTER795 NONGKHAI 083-1510021

ออฟไลน์ newhan23[NEW]-DNT

• Moto GP point: +3/-0
  • ปีศาจ ใน คาบ นักบุญ เทพบุตรคราบซาตาล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:45:52 PM »
สุดยอดเลยคับ 13ชัวโมง  mon61 ผมละกัวไข่สุกจัง  mon6

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:56:39 PM »
ตอบจากคนที่อารมณ์อินดี้ชอบ ไปทริปคนเดียวนะครับ

1 ผมขี่แค่ 120-130 เอง แต่ลมยังกะพายุ ทำไมลมมันแรงแบบนี้ครับ เหวี่ยงซ้ายทีขวาที จำได้เมื่อวานขี่ได้ 140 ก็เต็มกลืน (ของผมแล้ว)

เป็นรถแบบนี้มันเลยลมแรงแก้ด้วยชิวด์เท่านั้นครับ หรือไม่ก็คงต้องมอบช่วยเท่านั้นครับ mon57

2 ขี่รถนานๆมันเมื่อยแบบนี้เป็นปรกติหรือเปล่าครับ

ปกติครับ แต่ถ้าไม่ปกติคือนั่งผิดท่าครับ ถ้าขี่ขนาดนี่ต้องพักบ่อยๆครับ ของผมพักทุกๆ 90-120 km.ครับ

3 หลุมบ่อ ตอนกลางวันยังพอทนครับ พอเห็นๆหลบๆได้ แต่กลางคืนนี่มองแทบไม่เห็นเลย ผมตกหลุมไปหลายที ดีที่ไม่ขี่เร็วเลยปะคองตัวได้

เป็นปกติครับ ขนาดขับรถยังลำบาก ผมชอบไปพัทยา ออกจาก กทม.สี่ทุ่ม กลับถึงบ้านก็ตี สอง เหนื่อยทั้งหลุม รถบรรทุก

4 ผมจั๊มป์กับคอสะพานไปหลายรอบเหมือนกันครับ ยังกะรถลอยขึ้นเลย ค่อนข้างอันตรายเหมือนกันครับ

คอสะพานไม่เท่าไร บางสะพานตรงคอสะพานมันมีเนิน ไม่ก็หลุม จากการที่รถบรรทุกหนัก ผ่านบ่อยเป็นถนนหลังเต่าอันตรายมากๆๆๆ

5 ขากลับเจอแว๊น ปิดถนนแข่งกันตรงเส้นบางนา-ตราด อู้ว ดีที่เขาไม่ชวนผมแข่งด้วย

แว๊นส่วนใหญ่จะเจอขาออกครับ หลัง ห้าทุ่มไปเเล้วเขาจะปิดถนนเลยครับ แต่เราไม่ใช่จุดสนใจเขาหลอก เพราะมาแข่งกับเราก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา
       แต่เราก็ต้องระวังพวกเขากลัวจะชนเอา

6 พวกพี่ๆที่อัด 160-170 ขี่กันยังไงครับ ถึงทรงตัวกันอยู่

หมอบเท่านั้นครับ ก้นชิดถัง ศอกแนบตัว หัวก้ม ตามอง

7 กลางคืนตอนฝนตก ทัศนวิสัย แย่มากครับ มองเห็นได้ไม่เกิน  30-40 เมตรเท่านั้นเอง

ปกติครับ เคยเจอมาเเล้วกลับจากชะอำ โดนฝนตลอดทางมองไม่เห็นเลย บอกตัวเองว่าต่อไปไม่เอาเเล้วครับอันตรายมากๆ

8 ไฟหน้ารถ ไม่ได้ช่วยอะไรเลยตอนฝนตก ไฟต่ำ มองไม่เห็นถนน ไฟสูง ส่องลงพื้นถนนซะงั้น

ไม่ได้ครับเพราะไฟมันสะท้อนกับฝนหมด มองไม่เห็นหลอกครับ

9 นั่งบนรถ 13 ชั่วโมงสำหรับผม มันนรกมากครับ ไม่สนุกเลย

จริงๆมันสนุกแต่ผมว่าไม่ถูกหลักมากกว่า ไปเที่ยวนะครับไม่ใช่ไปขี่จับเวลา มาเร็วกลับเร็วเหนื่อยครับ ชิวๆขี่เรื่อยๆครับ

10 ตอนฝนตก ขี่เร็วไม่ได้ กับขี่ตอนกลางคืน ผมขี่ขากลับช้า 80-90-100 รู้สึกว่ามันเหนื่อยมากครับ

กลางวันก็เหนื่อย ไม่ใช่กลางคืนอย่างเดียว ระวังหลับนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2012, 10:00:59 PM โดย maxsim_lot »

ออฟไลน์ ronin

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
  • I was born intelligent, but education ruined me
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:59:07 PM »
คุณ tauhoo  นี่เองขี่ผ่านหน้าบ้าน  วันไหนวิ่งเส้น 344 บอกด้วยนะครับ จะแว๊นไปเป็นเพื่อน  weekend นี่เห็น bb ขี่ไป ทางจันทรบุรี เยอะมากๆ หลายกลุ่มเลย แต่อากาศไม่ค่อยเป็นใจเลย เสียดาย ผมได้แต่ยืนมอง อยากขี่ตามไป แต่ไม่รู้จักใคร 555       mon40 mon6 mon40

ออฟไลน์ Titleo

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:18:08 PM »
ดีใจด้วยนะครับ โชคดี กลับบ้านปลอดภัยนะครับคราวหน้าเตรียมที่พักก็ยังดีนะครับ จะได้ไม่เกิด เหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีกนะครับ อันตราย ทุกข้อที่เขียนมาเลยคัรบ....

• www.facebook.com/306studiodesign
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:24:15 PM »
ดีใจด้วยนะครับ โชคดี กลับบ้านปลอดภัยนะครับคราวหน้าเตรียมที่พักก็ยังดีนะครับ จะได้ไม่เกิด เหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีกนะครับ อันตราย ทุกข้อที่เขียนมาเลยคัรบ....

ดีใจมากเลยครับที่กลับถึงบ้าน จริงๆพลาดอยู่ที่ไม่ได้หาที่พักไว้ก่อน + กับไม่คิดว่าจะไม่เหลือที่พักแม้แต่ห้องเดียวทั้งอำเภอเมือง และตามริมหาดครับ
จริงๆตัวเองน่ะไม่ห่วงเท่าไหร่ แต่ห่วงคนนั่งหลังมากกว่าครับ

คุณ ronin ได้เลยครับ เส้น 344 บางช่วงหลุมเยอะจริงๆ 55 เมื่อวานเส้นนี้รถเยอะมากเลยครับ

ขอบคุณครับ คุณ maxim_lot จริงๆไม่ได้คิดเลยว่าจะไปเช้ากลางคืนกลับ แต่มันดันไม่มีที่พักน่ะครับ  mon40
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ jokelega

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:47:13 PM »
นับถือหัวใจแกร่ง และ เห็นใจต่อความเมื่อยล้า ของคุณเต้าหู้ครับ mon57 mon57 mon57
พักผ่อนเยอะๆนะครับบ

ออฟไลน์ x6xus(x)

• Moto GP point: +10/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 11:21:49 PM »
13 ชั่วโมงสุดยอดครับ ผมว่าที่เหนื่อยและทุลักทุเลส่วนนึงเป็นเพราะฝน และขี่ไปคันเดียว ถ้ามีเพื่อนอีกสักสองสามคันกับรถ service น่าจะรู้สึกอุ่นใจและสนุกกว่านี้ ส่วนเรื่องลมคงอย่างที่เพื่อนๆว่าแก้ไขด้วยชิวล์แต่ง น่าจะตัดอากาศได้มากกว่าชิวล์เดิมน่ะครับ

mon4

ออฟไลน์ INNOVATOR

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 11:26:27 PM »
นับถือเลยครับ วัน เสาร์ 5 วันแรง ทำอะไรเค้าว่าสุดๆจริงๆ  mon57
ภาพสวยครับ เสียดายฝนตก
มีเวลาพัก ขี่เรื่อยๆครับ ซีบซับบรรยากาศ ชิวๆดีครับ ไม่เหนื่อย ขี่วันเดียวไปกลับ แถมกลางคืนฝนตกเหนื่อย แถมเสียวแทนเลยครับ ลุ้นทั้งหลุม ทั้งสิบล้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 12:51:47 AM โดย Alessandro »
It's better to be a pirate than to join the navy.

ออฟไลน์ xik(ปราง)

• *
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 11:58:35 PM »
ฟังดูอันตรายมากๆขี่ติดต่อกันเป็นเวลายาวนานแบบนี้ ทั้งคน(เหนื่อย) ทั้งสภาพแวดล้อม(ฝนตก ถนนลื่น มืด พื้นผิวจราจร รถสิบล้อรถพ่วงไฟท้ายเสีย ฯลฯ) จริงๆน่าจะแวะหาที่พักแถวระยองหรือที่ใกล้เคียงนะคะ เกิดอะไรขึ้นมามันไม่คุ้ม เดินทางปลอดภัยก็ดีใจแล้วค่ะ ทริปต่อไปเตรียมตัวเยอะๆนะคะ จะได้มาเล่าสู่กันฟังอีก

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:40:37 AM »
ออกทริปเจอฝน ผมแนะนำว่าจอดปั้มครับ ถ้าไม่มีปั้มแล้วหาที่สว่างๆมีหลังคาก็ยังดี อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงเลย ไม่คุ้มหรอก กดเบรคหน้าแรงหน่อยเดียวถึงยมโลกครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ tongfa

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:39:50 PM »
โห้สุดยอดด   mon5 ผมคนจันทบุรี ยังไม่ออกจากบ้านเลยอะครับ  mon16 ฝนตกมากจริงๆ เสียดายจริงๆถ้าผมรู้ ให้พี่มานอนบ้านผมก่อนก็ได้นะครับ  mon6

ออฟไลน์ jinbei(เขตต์)

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:14:44 PM »
สุดยอดครับพี่เต้าหู้..เป็นผมหาที่พักตั้งแต่มันมืดแล้วครับ..ผมสายตาสั้นขี่กลางคืนไม่ค่อยได้..กลัวหลุม..อิอิ mon57 mon57 mon57
ผมมือใหม่ครับ..มีไรแนะนำ..โปรดชี้แนะผมด้วยนะครับ..

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:17:01 PM »
สุดยอดครับพี่เต้าหู้..เป็นผมหาที่พักตั้งแต่มันมืดแล้วครับ..ผมสายตาสั้นขี่กลางคืนไม่ค่อยได้..กลัวหลุม..อิอิ mon57 mon57 mon57

ปัญหาคือ มันไม่มีที่พักเลยนี่แหละครับ ไม่เหลือเลยซักห้อง ไม่รู้ทำไมมันเต็มกันวันที่ผมไปก็ไม่รู้  mon40 mon40 mon40

พี่ tongfa ไว้ถ้าผมไปเที่ยวจันทบุรีอีก จะหลังไมค์ไปหานะคร้าบบ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jinbei(เขตต์)

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:35:08 PM »
ปัญหาคือ มันไม่มีที่พักเลยนี่แหละครับ ไม่เหลือเลยซักห้อง ไม่รู้ทำไมมันเต็มกันวันที่ผมไปก็ไม่รู้  mon40 mon40 mon40

พี่ tongfa ไว้ถ้าผมไปเที่ยวจันทบุรีอีก จะหลังไมค์ไปหานะคร้าบบ ขอบคุณครับ
เป้นวันหยุดยาว 3วันรวดครับพี่ ห้องพักเลยเต็ม แถววังน้ำเขียวก็เป็นบ่อย อย่างเมื่อวันศุกร์ มีพี่ๆ BB เค้าขึ้นวังน้ำเขียวก็เยอะอยู่ครับ..อิอิ mon57 mon57 mon57
ผมมือใหม่ครับ..มีไรแนะนำ..โปรดชี้แนะผมด้วยนะครับ..

ออฟไลน์ tongfa

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 04:04:21 PM »

OKคร้าบบ เรียกน้องก็ได้นะครับ ชื่อ ท้องฟ้า อายุ 15 เองครับ ตอนนี้รอรถครับ  mon2

ออฟไลน์ หนึ่ง DNT(B)

• Moto GP point: +12/-1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 02:39:52 AM »
ออกทริปถ้าไปคนเดียวผมไม่กล้าครับ อย่างน้อยต้องมีบัดดี้1คัน  มอไซค์มันเกิดอะไรขึ้นง่ายมากๆ ถึงว่าถึงบ้านปลอดภัยยินดีด้วยครับ เที่ยวหน้าคุณเต้าหู้น่าจะหาเพื่อนไปนะครับ

ออฟไลน์ MizunoMonster(อ้น)

• Moto GP point: +0/-0
  • Don't worry be happy
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 07:52:17 AM »
อ่านแล้วได้ข้อคิดดีเยอะเลย ยังไงก็ขับขี่ปลอดภัย นะครับ