ผู้เขียน หัวข้อ: !!!!! รถใหญ่ไฟกลม จดทะเบียนไม่ได้ !!!!!!!  (อ่าน 15170 ครั้ง)

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
!!!!! รถใหญ่ไฟกลม จดทะเบียนไม่ได้ !!!!!!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 06:05:30 PM »
วันนี้ผมเหาะมาจากฝั่งลำสาลีครับ (เรียกว่าเหาะละกันเพราะผมขึ้นมาทางยกระดับ)  mon47 mon47 เพื่อที่จะเอารถไปเชค 1000 โล ที่ศูนย์
เจ้าไฟกลมของผมก็มาหยุดนิ่งอยู่ตรงแยกราม รอเลี้ยวขวา ผมดับเครื่องทันทีตามนิสัยที่ทำประจำ

นั่นไง มาแล้ว หางตาซ้ายผมเหลือบเห็นพี่ตำรวจเดินดุ่มๆอออกมาจากป้อม เดินถือใบสั่งตรงมาทางผมเลย ตายละหวา สงสัยจะโดนเรื่องขี่ขึ้นสะพานลอย

" สวัสดีครับ ตอนนี้ที่ประชุมสรุปมาว่า ถ้าเจอรถไฟกลมที่ไหน ให้ตรวจสอบทะเบียนโดยด่วน เพราะว่าเดี๋ยวนี้ รถไฟกลมคันใหญ่ จดทะเบียนไม่ได้"

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ผม "อะ อะ อะไรนะพี่" ผมงงเป็นไก่ตาแตกอยู่พักนึงก่อนจะดึงสติของผมออกมา นั่นไงไฟเขียวแล้ว ผมเจอข้อหาบ้าไรเนี่ย
พี่ตำรวจ " พี่ๆ เชิญทางนี้ครับ ขึ้นบนเกาะกลางเลย ขอตรวจสอบรถหน่อย อยู่ตรงนี้ขวางทางจราจรเขา" !!!!!!!!!!!!!!!!!!

WTF ให้ผมขี่รถขึ้นเกาะกลางถนนกลางแยกรามคำแหงเนี่ยนะ !!!!! บ้าป่าววะ ผมคิดในใจ   mon49 mon49

ว่าแล้วผมก็ขี่รถขึ้นไปบนเกาะกลาง แต่โดยดี  mon6 mon6

ผม " พี่ รถคันนี้ออกศูนย์นะครับ ผลิตในประเทศด้วย นี่ไงใบซื้อขาย แล้วก็นี่ ใบเสร็จรับเงินยื่นเรื่องขอทะเบียน " ผมเอาให้ดูทั้งคู่เลย
"พี่จะดูเลขคอว่าตรงกับในใบหรือเปล่ามั้ยล่ะ "

พี่ตำรวจ " เอ เพื่อนผมเขาบอกมาว่าเดี๋ยวนี้ ถ้าเจอรถไฟกลมๆ ให้จับไว้ก่อนเลย เพราะจดทะเบียนไม่ได้แล้ว แล้วคันนี้มีทะเบียนแน่เหรอ ทำไมไม่ใส่"

ผม "พี่ คันนี้รถศูนย์ครับ ผลิตในประเทศ (รอบสอง) พึ่งออกมาเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง ยังไม่ได้ทะเบียน กำลังจะไปเอานี่แหละครับ เนี่ย ผมกำลังจะเอารถไปเข้าที่ศูนย์
พร้อมกับไปเอาทะเบียน ดูดิพี่ มาดูเลขไมล์ผมเลยเห็นป่าว ไฟเตือนกุญแจขึ้น"

พี่ตำรวจ แกก็เดินไปเดินมารอบรถซักพัก " รถคันนี้ออกศูนย์ไหนครับ "

ผม " ศูนย์ทองหล่อครับ " พี่ตำรวจ "เท่าไหร่ครับ" ผม "สี่แสนทอนสิบบาทครับ"

นิ่งกันไปซักพักนึง ไฟเขียวฝั่งผมก็สามรอบเข้าไปแล้ว คนทั้งสี่แยกก็จ้องอยู่ที่ผมกับพี่ตำรวจและรถ ที่เด่นสง่าอยู่บนเกาะกลาง อายก็อาย เมื่อไหร่จะปล่อยกุไปซักทีว๊าา

และแล้ว พี่แกก็เปล่งเสียงออกมาท่ามกลางเสียงรถและควันดำของรถที่ผ่านไปผ่านมา

" ขอดูใบอนุญาตขับขี่หน่อยครับ "

ฮั่นแน่ กุว่าแล้ว คิดในใจ

ผม "ทำไมเหรอครับพี่ ยังสงสัยอะไรอีกเหรอครับ"

พี่ตำรวจ "รถไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนครับ แถมไฟกลมแบบนี้ก็ต่อทะเบียนไม่ได้ด้วย"

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! ไฟกลมอีกแล้ว พี่แกเป็นอะไรกับรถไฟกลมนักหนา

ผม " พี่! รถคันนี้มันรถศูนย์ ไม่ใช่รถอินวอยส์ จริงๆ แล้วผมก็กำลังจะไปเอาป้ายที่ศูนย์คร้าบ "

พี่ตำรวจ " ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนครับ จริงๆรถเขาห้ามวิ่งนะครับ ไปเสียค่าปรับที่ สน หัวหมากนะครับ 200 บาท แล้วมาเอาใบขับขี่คืนที่ป้อมนี้นะครับ "

ผม " พี่! ผมว่าพี่ตักเตือนได้นะครับ เรื่องแค่นี้เอง ไม่ใช่ว่าผมไม่มีใบหลักฐานอะไร ก็ผมกำลังจะไปเอาป้ายคร้าบ แล้วเอารถไปเชคด้วย ถ้าไม่เอารถไปผมจะไปยังไงละพี่"

พี่ตำรวจ " 200 เองครับ ข้อหาไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน ออกรถเท่าไหร่นะ "

ผม " 4 แสน "

พี่ตำรวจ "นั่นแหละ สี่แสน จ่ายสองร้อยเอง"

!!!!!!!!!!!!!!!!

ผม "พี่ แล้ว สน มันอยู่ตรงไหน แล้วผมต้องย้อนกลับมาเอาใบขับขี่ตรงนี้อีกเหรอ พี่ทำไมพี่มาเหมาเอารถไฟกลมเป็นรถจดทะเบียนไม่ได้เนี่ย"

พี่ตำรวจ " เดี๋ยวผมตามเอาไปให้ก็ได้ครับ รถแบบนี้ถึงจดทะเบียนได้ก็ใช้เวลานาน กว่าเขาจะอนุมัติ"

พี่ตำรวจ "ขอดูใบขับขี่หน่อยครับ"

ผมว่าผมอยู่ตรงเกาะกลางน่าจะเกือบๆ 20 นาทีได้ ผมว่าทั้งสี่แยก คงได้เห็นการสนทนาที่ไม่ได้ยินเสียงจากผมและพี่ตำรวจ และคงสงสัยอย่างมากว่าพวกเมิงทำอะไรกันอยู่บนเกาะกลางถนนวะ

ผมก็จนใจละ ไม่รู้จะอธิบายยังไงกับรถไฟกลม

ผมถอดถุงมือ ทีละข้าง ถอดหมวกกันน๊อคออกมา (มันร้อน)

แล้วถามพี่แกตรงๆ

ผม " พี่ ตกลงพี่จะเอาจริงเหรอ ผมว่าตักเตือนก็พอเถอะ ผมไม่ได้ไปขี่รถผิดกฎฝ่าไฟแดง ย้อนศร ขี่แช่ขวานะพี่ ผมกำลังจะไปเอาป้ายจริงๆ"

พี่ตำรวจ "ผมว่ารถไฟกลมแบบนี้ต่อทะเบียนไม่ได้ครับ"

ประมาณว่า แกไม่เชื่อผมอย่างสุดใจอะ

ผม " เออ ได้พี่ สน หัวหมากใช่มั้ย เดี๋ยวผมให้น้าผมไปเอา ผมว่าเตือนก็พอแล้วนะครับ พี่มีสิทธิ์ตักเตือนได้นะครับ"

พี่ตำรวจนิ่งไปซักพัก ผมลุ้นอย่าให้แกถามมาว่า น้าชื่ออะไร เพราะผมก็ไม่รู้จะบอกว่าชื่ออะไรดี คิดไม่ทัน  mon6 mon6 mon6

พี่ตำรวจ "งั้นขอดูเลขตัวถังรถอีกที เดี๋ยวผมเขียนใบสั่งไว้ตรงนี้ ว่างวันไหนมาเสียค่าปรับนะ"

ผม "เออได้พี่ อยากดูเลขตัวถังรถใช่มั้ย" ผมหยิบออกมาจากกระเป๋าอีกรอบ

แกดูอีกซักพัก แล้วก็บอกว่า "เอ้า ไม่เป็นไรครับ คราวหลังขอให้ติดป้ายทะเบียนนะครับ แต่ผมว่ายังไง รถไฟกลมคันใหญ่แบบนี้ เขาห้ามทำทะเบียนแล้วไม่ใช่เหรอครับ"

ผม " นั่นมันรถอินวอยส์ครับพี่ โธ่ "

ผม "แล้วผมจะลงทางไหนละพี่ ทีนี้ เกาะกลางถนนเลย"

พี่ตำรวจ " ลงทางนี้เลยครับ เดี๋ยวโบกให้ "

พี่ตำรวจ "นั่น ไฟเขียวพอดี เชิญครับ"

ผม " ขอบคุณครับพี่ "

กลายเป็นต้องลงมาอย่างทุลักทุเล สวนเลนส์ออกไปเพื่อที่จะเลี้ยวขวาเข้าพระรามเก้า แล้วก็ยังได้ยินเสียงพี่แกในหัว ว่า "รถไฟกลมคันใหญ่แบบนี้ ต่อทะเบียนไม่ได้"
ใครที่ผ่านมาแถวนี้เมื่อตอนเกือบๆเที่ยง ก็อย่าสงสัยนะครับว่าผมกับพี่ตำรวจขึ้นไปทำอะไรบนเกาะกลางถนนนั่น

ตอนนี้ได้ป้ายทะเบียนมาแล้วครับ สบายใจซักที ไปไหนมาไหนคงไม่โดนข้อหานี้อีก

mon57 mon57 mon57 mon57

แต่ผมยังงงไม่หาย ว่าใครไปบอกแกหว่า เรื่อง รถใหญ่ไฟกลม   mon40 mon40 mon40

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2012, 06:09:10 PM โดย tauhoo »
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

Ducati Bikers Thailand

!!!!! รถใหญ่ไฟกลม จดทะเบียนไม่ได้ !!!!!!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 06:05:30 PM »
//

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
Re: !!!!! รถใหญ่ไฟกลม จดทะเบียนไม่ได้ !!!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 06:20:42 PM »
กร้าก งั้นรถ ไฟหลิม ของผมก็รอดอะดิ คริคริ

แต่ยังไงก็ดีใจด้วยที่ได้ป้ายแล้วนะครับ

ต่อไป รถที่ยังไม่ได้ป้าย แม้จะออกศูนย์โดยตรง รอทะเบียนอยู่ น่าจะเหนื่อยครับ โดนลูกเสือโบกจอดคุยเนี้ยะ เสียเวลา เสียอารมณ์จริงๆครับ

ปล. ผมอ่านไป หัวเราะไปครับ คริคริ ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าเรื่องนี้ครับ mon6

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
Re: !!!!! รถใหญ่ไฟกลม จดทะเบียนไม่ได้ !!!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 06:41:31 PM »
ผมก็เห็นเพื่อนมาบอกว่าเห็น ducati 795

โดนเรียกอยู่ที่แยก 5555

ท่านนี่เอง ประสบการณ์ตรง งง สะ

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 06:46:19 PM »
อ่านแล้วฮาพี่ลูกเสือดีครับ mon47
เป็นผมจะให้เค้าไปเอา วงเวียนมาวัดดูว่า นี่มันไม่กลมนะพี่  mon42

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 07:47:28 PM »
ไม่รู้พี่ตั้มแกมุขหรือไม่รู้จริงๆเนี่ย  mon6
ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ x-chevy

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 08:05:48 PM »
สรุป....ไอ้รถคันใหญ่ไฟกลมเนี่ย...แกหมายถึงซุปเปอร์โฟร์เหรอครับ

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 08:17:28 PM »
 mon19 mon19 mon19 mon19

ออฟไลน์ toppingman(ท้อป)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 08:29:09 PM »
วันนี้ก็เจอรถคุณเต้าหู้จอดที่0ครับ ไม่คิดว่ากว่าจะถึงไปผจญภัยภัยมา mon6

• www.facebook.com/306studiodesign
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 08:54:21 PM »
วันนี้ก็เจอรถคุณเต้าหู้จอดที่0ครับ ไม่คิดว่ากว่าจะถึงไปผจญภัยภัยมา mon6

อ้าวคุณท๊อปไปด้วยเหรอครับ  mon10

mon6 mon6 อยู่ที่ศูนย์จนบ่ายแก่ๆเลยครับวันนี้ โชคดีได้ป้ายทะเบียนมาด้วย วันนี้เจอพี่คนนึง ชื่อพี่หยู แกบอกแอบอ่านในนี้มานานแต่ยังไม่ได้เผยตัว
ขี่ 796 อยู่แถวพระรามสอง เอารถไปใส่ท่อ termig

อีกคนพี่โย ขี่ 796 เหมือนกัน แกแนะนำว่ารีบๆไปติดกันสะบัดโดยเร็วเลย monster หน้ามันไวมาก (หัวมันดี) ยินดีที่ได้รู้จักทั้งสองคนครับ  mon57 mon57
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ Tsengok(เส็ง)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:09:29 PM »
เจอกะตัวนี่คงเซ็งครับ แดดก็ร้อนพอละ เจอพี่ตั้ม NPC อีก
จันทร์ผมก็ไปรับรถ จะเจอมั้ยเนี่ย รับตอนกลางวันซะด้วย

ออฟไลน์ INNOVATOR

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:11:00 PM »
รถใหญ่ไฟกลม.. แย้ก!! แบบนี้ Volkswagen The beetle ก็โดนเต็มๆสิเนี่ยย ใหญ่กว่า 795 ตั้งเยอะ ไฟกลม 4 ล้อด้วย !!

คุณเต้าหู้ได้ป้ายแล้วเหรอครับ ยินดีด้วยครับ
ผมยังไม่ได้เลย โทรไปถามแล้ว ยังเงียบมาก... (ไม่ได้จองเลขสวยอะไรมากมายเลย)
It's better to be a pirate than to join the navy.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:15:33 PM »
รถใหญ่ไฟกลม.. แย้ก!! แบบนี้ Volkswagen The beetle ก็โดนเต็มๆสิเนี่ยย ใหญ่กว่า 795 ตั้งเยอะ ไฟกลม 4 ล้อด้วย !!

คุณเต้าหู้ได้ป้ายแล้วเหรอครับ ยินดีด้วยครับ
ผมยังไม่ได้เลย โทรไปถามแล้ว ยังเงียบมาก... (ไม่ได้จองเลขสวยอะไรมากมายเลย)

วันนี้ก็ไม่คิดว่าจะได้ครับคุณออย เข้าไปตอนแรกก็ถามพี่โด่งเหมือนกัน แกบอก น่าจะล๊อตหน้า แต่ก็สงสัยว่า ป้ายผมน่าจะได้แล้ว มันหมวด อกธ
ระหว่างนั่งรอรถ แกก็เดินมาพร้อมกับป้ายทะเบียน ดีใจได้ซะที ดีใจยิ่งกว่าได้ป้ายทะเบียนรถยนต์อีก ต่อไปจะได้ไม่ต้องมีข้ออ้างให้ตำรวจหาเรื่องจับอีก  mon57

ออฟไลน์ toppingman(ท้อป)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:31:50 PM »
ผมก็อยู่ถึงบ่าย3 เลยครับ แก๊งที่คุยกะพี่โด่งนานๆอะครับ

ปอลิง ได้ยินเสียงครัชแห้งของ1100s ไหมครับ บาดใจเหลือเกิน mon48

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:45:51 PM »
ผมก็อยู่ถึงบ่าย3 เลยครับ แก๊งที่คุยกะพี่โด่งนานๆอะครับ

ปอลิง ได้ยินเสียงครัชแห้งของ1100s ไหมครับ บาดใจเหลือเกิน mon48

อ้อ ครับ ไว้วันหน้าทักทายกันใหม่นะครับ

ออฟไลน์ Gunn_22

• ...
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 09:55:01 PM »
ผมว่ามันจะไถเงินเราน่ะแหละ .... พวกโจรในเครื่องแบบ  mon61

ไอ้หนุ่มมาสด้า

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:02:28 PM »
รถใหญ่ไฟกลม  อ่านแล้วฮามากๆครับ

ออฟไลน์ ต้น_71 Bike

• Moto GP point: +17/-1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:27:55 PM »
 mon47 อ่านแล่วฮาจริงๆครับ
พี่แกเข้าใจหามุขมาเล่นในยามแดดร้อนๆอย่างงี้น่ะ แหม! ทำไได้ ขอบคุณน่ะครับที่เอามาแชร์ mon61

ออฟไลน์ โตโยหนองคาย

• Moto GP point: +5/-1
  • TOYO LOVE DUCATI
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000725143811
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:34:06 PM »
อ่านไปขำไปครับ รถใหญ่ไฟกลม 5555 พี่แกนี่ไม่ศึกษาเลย ขอบคุณเรื่องราวที่มาแบ่งปันกันครับพี่น้อง ^^  mon61 mon61 mon61
TOYO DUCATI MONSTER795 NONGKHAI 083-1510021

ออฟไลน์ x6xus(x)

• Moto GP point: +10/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 10:51:18 PM »
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์สยองที่เอามาแชร์ให้อ่านกันครับ น่ากลัวมากพวกที่คุยไม่รู้เรื่อง อธิบายแล้วยังไม่รู้เรื่อง  mon6

ออฟไลน์ ซาเอบะ แจน

• Moto GP point: +11/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:00:18 PM »

เจ้าหน้าที่เค้าคงแซวเล่นนะครับผมว่า แกเป็นจราจรมาแกน่าจะรู้งานดี.ที่เรียกนี่ก็เพราะเรื่องแผ่นป้ายมากกว่าครับ รถใหม่กิ๊กเค้าคงทราบอยู่แล้วละว่ามันไม่ใช่รถต้องห้าม.. ไม่ก็อยากถามข้อมูลรถเพิ่มเติมเป็นความรู้ก็ได้... รถผมไม่เคยติดป้ายเลย..เวลาโดนเรียกก็ยกมือไหว้ปะลกปะลก...อิอิอิ   mon47
ONLY GOD CAN JUDGE ME !!!