ผู้เขียน หัวข้อ: รู้ทันไม่เต้นกับกระแส ... ขับขี่ เลือก รถที่ชอบกันนะครับ  (อ่าน 6327 ครั้ง)

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
ไม่มีรถมอเตอร์ไซค์คันใด ที่จะเพอเฟ็ค ไม่มีวันเสีย หรือ ไม่มีอะไรต้องซ่อมครับ ไม่ว่าจะราคาถูก หรือแพงสุดๆแค่ไหนก็ตาม ..

บางที .. ผมอึดอัดครับ !!
รับฟังข้อมูล เรื่อง ค่ายอื่นประกอบไทย ราคาลดสะบั้นหั่นแหลก ดูคาติเข้าตาจน อย่างนั้นอย่างนี้.. หลายท่านตกใจ เต้นตามกระแส โบกพัดรุนแรง ทั้งที่บางที ไม่มีอะไร เดี๋ยวทุกอย่างจะเดินไปตามกลไกลตลาดเอง

ตั้งแต่ปี 2012 ที่ขี่ดูคาติมา สิ่งที่ดูคาติให้สำหรับผม คือ
1.ประสบการณ์ดีๆ ทั้งออกทริป และการเข้าศูนย์บริการ
2.มิตรดีๆ กลุ่มดีๆ เพื่อนใหม่มากมาย ไหว้ทั้งตอนเจอและตอนกลับ
3.การบริการดีๆจากศูนย์บริการ ที่เอาใจใส่มาก
4.ค่าแรงเข้าเช็คระยะ รับได้ ไม่แพง ไม่ถูก พร้อมการนั่งเล่นที่ศูนย์บริการอย่างสบายใจ 5.การเข้าเคลมอะไหล่ที่เสีย ที่ผม ยอมรับได้สบาย ไม่มีเครียดเลย บางอาการ ผมยังใช้รถต่อไป มีเวลาค่อยเข้าเช็ค เพราะไม่ได้มีผลกับสมรรถนะรถ
6.ทริปดีๆมากมาย การดูแลเอาใจใส่ ที่พอได้ไปแล้วประทับใจทุกครั้ง

ดูคาติ ไม่ใช่รถที่เพรียบพร้อม ไม่มีอะไรเสีย ขี่ดีตลอดเวลา เซ็นเซอร์เป้ะ ไม่มีเพี้ยน .. แต่ เมื่อไหร่ที่มีปัญหา ก็มีทางออก และแก้ไขจบเสมอ

ถ้าคุณหารถที่สมรรถนะดี มั่นใจทุกสภาวะ จ่ายเงินเป็นล้าน รถต้องดี ต้องไม่มีอะไรพังเลย ตามข้อมูลในคอมพิวเตอร์ที่อ่านมา ผมแนะว่า ข้ามรถดูคาติไปเถอะครับ

แต่ .. ถ้าคุณ เริ่มรู้จักรถ จากการชื่นชอบในแบรนด์ "DUCATI" และ ไม่กลัวหรือกังวล ที่จะก้าวเข้าสู่โลกแห่งการเรียนรู้ และเข้าใจในตัวรถ คุณก็พร้อมแล้ว เหมือนผมครับ ที่จะขี่ดูคาติ

รถผมเอง เคยมีปัญหาจุกจิกเยอะครับ แต่ทุกปัญหาที่เกิดขึ้นไม่ว่าจะใหญ่แค่ไหนก็ตาม ที่ผ่านมา ผมบอกเลยครับว่าศูนย์บริการ พร้อม อยู่เคียงข้างช่วยคุณแก้ปัญหาจนจบเสมอ

"คันที่ไม่ใช่ ต่อให้ทำดีแค่ไหน มันก็ยังผิดวันยังค่ำครับ แต่คันที่ใช่ ต่อให้ แย่แค่ไหน เราก็พร้อมที่จะอภัย" หาคันที่ใช่ ถามใจตัวเองก่อนครับ ว่าแบรนด์ที่ชอบ คือแบรนด์ใด ถ้าเราอยู่กับสิ่งที่เราชอบจริงๆ ความสุขมันจะเกิดขึ้นเองครับ ผมเป็นมาแล้ว

แล้วเราจะไปเต้น ไปโหนตามกระแสกันทำไมครับ..

ยิ่งเราโต ยิ่งมีสื่อให้เสพมากๆ ยิ่งพาลคิดมาก

"รักแบรนด์ ดูคาติ ก็ออกรถ ดูคาติ"

เหตุผลจำเป็นต้องมีอีกรึครับ ในเมื่อ ความรู้สึกในใจ มันสำคัญกว่าความคุ้มค่า หรือราคา ...

Golfy
Webmaster of DUCATI BIKERS THAILAND
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2015, 02:50:44 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1

ออฟไลน์ suphakan

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
Multistrada 1200 s/t ของผม ออกรถพร้อมกันกับรถคุณ golfy เลยครับ
รถดีไซน์มาสวย ล้ำ จนผมเองก็หลงความสวยมัน ที่ตัดสินใจซื้อวันนั้นเพราะความสวยอย่างเดียวเลยครับ ไม่ได้ไปดูคันอื่นๆ ในสาย touring เลย
แต่......
รถผม เจอ Fuel sensor error ไปสามรอบ ตัวที่เปลี่ยนอยู่นี้ ผมแทบไม่เคยเติม โซฮอล์ 95 เลย เบนซิน95 เท่านั้น ยังรอดอยู่
รถผม เจอ DSS error อันนี้เป็นการเรียกเคลมรถทุกคัน ไม่นับ
รถผม เจอ โช๊คหน้า มีเสียง เปลี่ยนชุด Kits แล้ว (แต่ ก็ยังมีเสียง)
รถผม เจอ คอท่อไอดีรั่ว ถามจากศูนย์ แล้ว เป็นที่วัสดุ เคลมแล้ว
เข้าเคลม 6 ครั้ง ในรอบ 22 เดือน (ต้องตัดช่วง 4 เดือนที่จอดซ่อมตอนเคลม ล้มสไลด์ออกไป) เท่ากับ กลับศูนย์ ทุก 3 เดือน
ทั้งหมดนี่ ผม ใช้รถทางดำเป็นหลักนะครับ มือใหม่ด้วย ไม่เคยเอารถไปลุย ขี่กระชาก ลากเกียร์ กระโดดเนิน ตกหลุม อะไร ทั้งนั้น

ถามผม บริการจากเจ้าหน้าที่ศูนย์ ทุกท่านดีมากๆ ครับ ค่าใช้จ่ายถูก-แพง อันนี้รับได้ ตามแบรนด์ ตามความหรู
แต่........
บริการจากช่างที่ทำรถให้เราอีกเรื่องนึงนะครับ
ผมเคย เจอ วันนัดไปรับรถ ยังไม่ทันสตาร์ทเลย น้ำมันเครื่องหยด เพราะปะเก็นเหลวที่ทายังไม่ set ตัว
ผมเคย เจอ วันนัดไปรับรถ แต่ เดินไปจับบังโคลนหลัง ต่อหน้าช่างเลย มันจะหลุด มี สกรูคลายอยู่
ผมไม่ได้โกรธ ไม่ได้ วีน อะไรทั้งนั้น เจออะไรก็แก้ไขไปครับ ขอแค่ในประกันยังแก้ไขได้ รับผิดชอบ ก็พอ
แต่......
ในใจผมมีคำถามดังๆ ว่า ถ้าหมดประกันแล้วล่ะ??

แบรนด์ ดูคาติ ยังคงทรงพลัง และ อิตาเลี่ยน ดีไซน์ ยังไงๆ ก็ ยังคงมีคนรักและพร้อมจะก้าวเข้ามาเสมอครับ ผมเชื่ออย่างนั้น
แต่......
ถ้าถามผมวินาทีนี้ นี่จะเป็น ดูคาติ คันแรก และคันสุดท้ายของผมครับ
มีโอกาส คงไปค่ายอื่น แน่ๆ แหะๆ ยังไม่มีเงินพอ (ผมจะขายรถตัวเอง ก็ กลัวเจ้าของคนใหม่มาเจอปัญหา เลยเก็บไว้ใช้ต่อไป)

mon10 ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์นะครับ

มัลติ ฯ ผมเอง

เจอ เคลม โช๊คหน้าไฟฟ้า   หลังไฟฟ้า   และ เซ็นเซอร์ น้ำมัน   ...   สามเรื่องครับ

รถใช้เต็มที่ ขี่ไปแชงกรีล่า ซิ่งถนนดำ รูดถนนกรวด ทางฝุ่น จั้มลุย สารพัด ...  เคยลากยาว วันเดียว 900 โล ก็ซัดมาแล้ว ..

ยังพอใจ กับทุกสิ่ง และภูมิใจ ที่ได้เป็นเจ้าของมัลติ ฯ จริงๆครับ  mon48
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ thanaphat2708

• Moto GP point: +0/-0
ธรรมดาครับจะคบกับรถซึ่งเปรียบกับสาวสวยระดับ supermodel ต้องมีดีพอที่จะเลี้ยง บำรุงเค้าครับ 555 ผมมี ducati 2 คัน mv 1 คัน บอกตามตรงว่าสมรรถนะโดยรวมสู้รถ cbr1000 ไม่ได้สักคันแต่ผมก็รัก ทั้งสองแบรนนี้ครับ

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
ขนาดว่าขาย ducati ไปตั้ง 4 ปีเเล้ว M795 No abs

อ่านกระทู้บางคนที่เขียนยังรู้สึกเลยว่า สมัยนี้

จะดูนิสัยใคร ให้ดูในกระทู้ หรือข้อความที่เข้า post จะเห็นความคิดที่ไม่สามารถนำมาแสดงในโลกความจริงได้

คนหน่อคน !!!!!!

ขนาดมนุษย์เกิดมายังไม่สมบูรณ์แบบเลย ประสาอะไรกับเครื่องจักร

แล้วก็ไม่เข้าใจ คนมีเงินซื้อของระดับนี้ คิดเอง ไม่เป็นกันบ้างเลยรึ

ปล.นี่ถ้ามีเงินเหลือ อยากซื้อ 795 มาเก็บไว้สักคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 10:39:08 PM โดย maxsim_lot »

ออฟไลน์ suphakan

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
เห็นด้วยครับ "ขนาดมนุษย์เกิดมายังไม่สมบูรณ์แบบเลย ประสาอะไรกับเครื่องจักร"
อาทิตย์ก่อน รถเจอ DSS error รอบสอง ครับ ก็เอาเข้าศูนย์ไปแล้ว ที่ วิภาวดี เจ้าหน้าที่ทุกคนน่ารัก ดีมากๆ ครับ
ในชีวิตประจำวัน ผมก็ทำงานเกี่ยวกับเครื่องยนต์ เครื่องจักรครับ (heavy duty diesel engine) เลยไม่ค่อยมีเรื่องเคลม ปวดหัวครับ

อีกไม่กี่วันรถจะครบ 2 ปี หมดประกันพอดี
ตอนนี้สองจิตสองใจ
ว่าจะขาย ก็เห็นคนลงประกาศกันหลายคัน ไมล์น้อยๆ ปล่อยราคาถูกมาก
เลยคิดว่า ไม่ได้เดือดร้อนอะไร ก็เก็บไว้ใช้ ขี่ต่อไป

ผมมาสาย touring จนหลงรักการขี่ท่องเที่ยว เดินทางไกล ไปแล้วครับ
รถคันแรกผม เคยขี่วันนึง 960 กม. ขี่ไปไหนบ้าง ตอนนั้นไม่สน  รู้แต่สนุกมากที่ได้ขี่
พอรู้ตัวเลยกระโดดมาเล่นรถทัวริ่งเลยครับ
พอดีทาง ducati มีรถทัวริ่งรุ่นนี้ ซึ่งผมก็ดันมาเจอคัน defect เยอะ
เลยดราม่าไปหน่อย

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
เห็นด้วยกับสโลแกน "ข้อมูลดี ไม่มีกั๊ก"

เห็นด้วยกับคนออกมาบอกว่ารถมีปัญหายังไง
เห็นด้วยกับคนออกมาบ่น-แชร์เรื่องค่าใช้จ่าย
เห็นด้วยกับคนออกมาบ่นเรื่องระยะเวลาการรออะไหล่

แต่ละคนจะตัดสินใจได้เองว่าเหมาะกับรถแบรนด์นี้หรือไม่ "จะเต้นกับกระแส"หรือไม่  mon5

ทางบริษัทจะได้รู้ว่าพวกเราคิดอย่างไร ควรปรับปรุงส่วนไหน
ก็จะเป็นประโยชน์กับคนใช้ Ducati ทุกคนครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยครับ mon57