ผู้เขียน หัวข้อ: 796 โซ่หย่อนง่ายขนาดนี้เลยเหรอครับ  (อ่าน 7684 ครั้ง)

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-1
796 โซ่หย่อนง่ายขนาดนี้เลยเหรอครับ
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 02:35:16 PM »
เมื่ออาทิตย์ก่อนพึ่งเช็คระยะครั้งแรกไปไปที่ 1050 กิโลเองครับ แล้ววันอาทิตย์ที่ผ่านมาพึ่งเดินทางไกลครั้งแรก วิ่งวันเดียว 395 กิโล ในวันนั้นเห็นพลาสติกรองกันกระแทกโซ่โดนสีจนเศษพลาสติกฉีกออกมา mon19
 หลังจากกลับมาก็จอดอย่างเดียวครับพึ่งเอาออกมาขี่วันนี้กะว่าจะเอาไปล้างตอนเลิกงานและก็จะซื้อสเปร์ล้างโซ่มาล้างด้วย แต่เมื่อเช้ารู้สึกได้ยินเสียงแกรกๆ พอผมเช็คโซ่ปรากฎว่าหย่อนค่อนข้างมาก น่าจะเป็นสาเหตุของเสียงดัง
ระยะเวลาเพียงอาทิตย์เดียวเลขไมค์ตอนนี้ 1695 กิโล

แต่ทางศูนย์บอกว่าขึ้นอยู่กับการขับขี่ถ้าเชนเกียร์บ่อยก็จะทำให้เกิดการกระชากได้เป็นสาเหตุให้โซ่หย่อน
แต่ความรู้สึกผมว่ามันหย่อนง่ายขนาดนี้เลยเหรอครับ ลูกเบี้ยวตั้งโซ่มันไม่น่าจะหมุนง่ายขนาดนี้เลยนอกจากขันตัวยึดไม่แน่นพอ ผมรู้สึกขัดแย้งในใจยังไงไม่รู้ ขี่รถมันก็ต้องเปลี่ยนเกียร์เป็นปกติอยู่แล้วมันน่าจะทนแรงบิดได้ดีกว่านี้  mon48 วันนั้นผมซัดไป 5 เกียร์ 210 กม./ชม มันก็ไม่น่าจะเป็นปัญหานะครับ
รบกวนพี่ๆทุกท่านแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ ถ้าโปรอาร์มเป็นอย่างนี้จริงๆ ผมจะได้ดูแลเพิ่มเติมให้ดีกว่านี้ครับ mon10

Ducati Bikers Thailand

796 โซ่หย่อนง่ายขนาดนี้เลยเหรอครับ
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 02:35:16 PM »
//

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
Re: 796 โซ่หย่อนง่ายขนาดนี้เลยเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 06:01:26 PM »
เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าโปรอาร์มต้องดูแลมากกว่า อาร์มคู่นะครับ mon16

Re: 796 โซ่หย่อนง่ายขนาดนี้เลยเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 08:56:07 PM »
ขอบน้ำใจท่าน Nongk69 นักแล mon10
แสดงว่าผมต้องเสียตังจริงๆซะแล้ว mon19 ทีแรกลังเลเรื่องซื้อแสตนแต่คงหนีไม่พ้นจริงๆ และคงต้องจัดประแจขันโปรอาร์มเพิ่มอีกสักตัวเป็นแน่แท้ mon16

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 09:20:25 PM »
ป้าดดด เกียร์ 5 ซัดไป 210 โหดมาก mon19 mon19 mon19

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 12:03:35 AM »
ป้าดดด เกียร์ 5 ซัดไป 210 โหดมาก mon19 mon19 mon19
พอดีเส้นทางนั้นมันโล่งครับ เพื่อนผมสำรวจทางให้แล้วไม่มีซอยไม่มีแยกข้างๆเป็นที่นาโล่งถนนดีกว้าง mon47
แต่ตอนขึ้น 210 รู้สึกวิ่งไม่ค่อยขึ้นจังหวะชะลอความเร็วด้วยความสงสัยเลยลองเข้าเกียร์อีกที ปรากฎว่าลืมเข้าเกียร์ 6  mon40 แต่เวลานั้นไม่ไหวถอดใจละครับ เร็วสุดๆไม่เคยขี่เร็วอย่างนี้มาก่อนเลย  mon19 mon19

ออฟไลน์ ipommm

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 12:22:25 AM »
โซ่น่าจะยืดยังไม่สุดหนะครับรถยังใหม่ๆอยู่ ต้องตั้งโซ่อยู่บ่อยๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 08:36:40 AM »
โซ่น่าจะยืดยังไม่สุดหนะครับรถยังใหม่ๆอยู่ ต้องตั้งโซ่อยู่บ่อยๆ
mon10 mon10 mon10

ออฟไลน์ ModelClub

• Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 08:49:12 AM »
 Hyperstrada อาร์มเดี่ยวไม่เป็นน่ะ โซ่ไม่หย่อนเลยต้องใช้งานเกือบหมื่นถึงจะหย่อนมานิดเดียว นี่วิ่ง 2.5 หมื่นโลละได้ตั้งโซ่แค่ครั้งเดียวตอนเช็ค 22,xxx (ตอนเข้าไปเปลี่ยนไดสตาร์ท) โซ่สเตอร์ยิ่งนิ้งใช้ได้อีกสัก 3 หมื่นค่อยเปลี่ยน
FB : ClubHyperStradaThailand

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 07:56:30 PM »
Hyperstrada อาร์มเดี่ยวไม่เป็นน่ะ โซ่ไม่หย่อนเลยต้องใช้งานเกือบหมื่นถึงจะหย่อนมานิดเดียว นี่วิ่ง 2.5 หมื่นโลละได้ตั้งโซ่แค่ครั้งเดียวตอนเช็ค 22,xxx (ตอนเข้าไปเปลี่ยนไดสตาร์ท) โซ่สเตอร์ยิ่งนิ้งใช้ได้อีกสัก 3 หมื่นค่อยเปลี่ยน
อ่าวเหรอครับ งั้นผมต้องคอยตรวจสอบสักหน่อยละครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ mon10

ออฟไลน์ morningsmile

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 11:46:35 AM »
ตรวจดูน็อตล็อคลูกเบี้ยวสองตัวท้ายดูครับ  อาจขันไม่แน่น  ผมใช้รอบสูงตลอด  ก็โซ่ไม่หย่อนง่ายนะครับ

ปกติผมถ่ายน้ำมันเครื่องทีนึง  ผมก็ตั้งโซ่ไปด้วย  ก็ทุกๆ 4000 โล

ไม่ขยับเข้ามาเท่าไหร่นะครับ  ระยะตึงย่นมาประมาณ 1-3 มิล  ครับ  น้อยมาก   mon17 mon17

ยังไงตรวจดูความแน่นของน็อตครับ  บล็อค หรือ ประแจ เบอร์ 14 ครับ

ระยะก็ 6 - 6.5  cm  นี่รับได้ครับ  แต่ Mod ฝรั่งจะใช้ 6.0-6.3 cm   สงสัยบ้านมันหนาว  โซ่หด mon19 mon19
ทักทายกันครับ  มิตรภาพ 2 ล้อ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 10:57:42 PM »
ขอบคุณมากครับ แต่ตอนนี้กำลังค้นหาสาเหตุของเสียง ซึ่งผมเริ่มจะสับสนละครับ
หลังจากตั้งโซ่เที่ยวแรกนั้นไปวิ่งมาได้ราวๆเกือบห้าร้อยโลก็เจอเสียงนั้นอีกแล้วครับ(เที่ยวแรกโซ่หย่อนจริงๆครับ) แต่เที่ยวนี้โซ่ไม่ได้หย่อนครับน็อตที่ศุนย์ขันมาก็ไม่คลาย เพราะศูนย์เค้าแต้มสีไว้ที่หัวน็อตครับ ทีแรกแอบสงสัยจุดนี้เหมือนกันครับ เพราะไปใส่กันดีมาตั้งแต่แรกจึงต้องเปลียนน็อต
แต่กลายเป็นว่ารอบล่าสุดที่รู้สึกว่าโซ่ดังมันมีอีกเสียงครับ ปรากฏว่าเป็นเสียงท่อไอเสียครับ เวลามีแรงสะเทือนจะได้ยินเสียงท่อดังน่าเกลียดมากครับ พบว่าไส้ท่อขาดตอนนี้ยื่นเรื่องเคลมท่ออยู่ครับ เวลาเอามือเคาะเบาๆก็จะได้ยินเสียงท่อดังแกรกๆๆ แต่เวลาวิ่งก็ยังได้ยินเสียงคล้ายโซ่เหมือนเดิมครับ เลยยังไม่แน่ใจว่าไอเสียงโซ่ทีแรกที่ได้ยินมันคือเสียงท่ออันนี้รึปล่าว กะว่าจะรอเปลี่ยนท่อแล้วลองดุอีกทีครับ mon61

แต่แล้วครับก็มีอีกเหตุการณ์ วันนี้ผมย้ายตำแหน่งยึดป้ายทะเบียนเลยถือโอกาสถอดท้ายสั้นมาแก้ไขตำแหน่งยึดไฟท้ายให้แนบติดกับโครงสร้าง ทีแรกไฟท้ายมันอ้ามาก พอประกอบเสร็จเอารถออกไปวิ่ง ไอเสียงที่ว่ามันหายไปครับ แต่ขี่ไปสักพักเหมือนได้ยินนิดๆแล้วก็หายไปครับเหลือแต่เสียงท่อที่ดังแกรกๆ
ตอนนี้งงมากครับ ว่าทำไมตั้งโซ่ไปเที่ยวแรกเสียงมันหายไปจริงๆครับ แต่วิ่งมาอีกห้าร้อยโลดันมีเสียงขึ้นมาเฉยเลย งงว่าทำไมต้องดังที่ห้าร้อยโล เรื่องบังเอิญหรือเป็นเพราะเราไม่ได้ใส่ใจ หรือคิดไปเอง แล้วอะไรมันดังกันแน่ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูอีกที mon40

ออฟไลน์ pongz

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 10:43:46 AM »
ขอบคุณมากครับ แต่ตอนนี้กำลังค้นหาสาเหตุของเสียง ซึ่งผมเริ่มจะสับสนละครับ
หลังจากตั้งโซ่เที่ยวแรกนั้นไปวิ่งมาได้ราวๆเกือบห้าร้อยโลก็เจอเสียงนั้นอีกแล้วครับ(เที่ยวแรกโซ่หย่อนจริงๆครับ) แต่เที่ยวนี้โซ่ไม่ได้หย่อนครับน็อตที่ศุนย์ขันมาก็ไม่คลาย เพราะศูนย์เค้าแต้มสีไว้ที่หัวน็อตครับ ทีแรกแอบสงสัยจุดนี้เหมือนกันครับ เพราะไปใส่กันดีมาตั้งแต่แรกจึงต้องเปลียนน็อต
แต่กลายเป็นว่ารอบล่าสุดที่รู้สึกว่าโซ่ดังมันมีอีกเสียงครับ ปรากฏว่าเป็นเสียงท่อไอเสียครับ เวลามีแรงสะเทือนจะได้ยินเสียงท่อดังน่าเกลียดมากครับ พบว่าไส้ท่อขาดตอนนี้ยื่นเรื่องเคลมท่ออยู่ครับ เวลาเอามือเคาะเบาๆก็จะได้ยินเสียงท่อดังแกรกๆๆ แต่เวลาวิ่งก็ยังได้ยินเสียงคล้ายโซ่เหมือนเดิมครับ เลยยังไม่แน่ใจว่าไอเสียงโซ่ทีแรกที่ได้ยินมันคือเสียงท่ออันนี้รึปล่าว กะว่าจะรอเปลี่ยนท่อแล้วลองดุอีกทีครับ mon61

แต่แล้วครับก็มีอีกเหตุการณ์ วันนี้ผมย้ายตำแหน่งยึดป้ายทะเบียนเลยถือโอกาสถอดท้ายสั้นมาแก้ไขตำแหน่งยึดไฟท้ายให้แนบติดกับโครงสร้าง ทีแรกไฟท้ายมันอ้ามาก พอประกอบเสร็จเอารถออกไปวิ่ง ไอเสียงที่ว่ามันหายไปครับ แต่ขี่ไปสักพักเหมือนได้ยินนิดๆแล้วก็หายไปครับเหลือแต่เสียงท่อที่ดังแกรกๆ
ตอนนี้งงมากครับ ว่าทำไมตั้งโซ่ไปเที่ยวแรกเสียงมันหายไปจริงๆครับ แต่วิ่งมาอีกห้าร้อยโลดันมีเสียงขึ้นมาเฉยเลย งงว่าทำไมต้องดังที่ห้าร้อยโล เรื่องบังเอิญหรือเป็นเพราะเราไม่ได้ใส่ใจ หรือคิดไปเอง แล้วอะไรมันดังกันแน่ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูอีกที mon40

ขอโทษนะครับไม่ทราบว่าตอนนี้อาการหายไปหรือยังครับ แล้วสรุปสาเหตุเกิดจากอะไรครับ ผมมีอาการคล้ายๆ กันได้ยินเหมือนกับเสียงโซ่ เวลาเปิดคันเร่ง ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 09:16:33 PM »
ต้องฟังครับว่าเสียงไหนเสียงโช่จะดังตอนทางไม่เรียบครับ
ส่วนเสียงตอนเปิดคันเร่งทำให้รถสะท้านครับเสียงที่ตามมาก็คือเสียงพักเท้าหลังครับผมเจอกับตัวแล้ว

ผมถอดสลักพักเท้าออกมาแล้วใส่ยางโอริงลงไปจนสุดหัวสลักแล้วใส่สลักกลับเข้าที่เดิมครับเสียงนั้นหายไปเลย แต่พอใช้งานไปนานพอสมควรคราวนี้พักเท้าหลังมันเขย่าตัวเองก็จะเกิดเสียงพักสะบัดครับ เนื่องตากร่องรับลูกปืนของพักเท้ามันจะสึกไปเองครับตามธรรมชาติ

สำหรับเสียงที่คุณสงสัยทดลองง่ายๆครับ เบิ้ลอยู่กับที่แล้วมองที่สลักพักเท้าถ้าใช่คุณจะเห็นเองว่ามันสั่นแล้วหมุนจากแรงสะเทือน หรือขี่แบบมีคนซ้อนและไม่มีคนซ้อนดูครับว่าหายมั้ย
ถ้าจะถอดชิ้นพักเท้าหลังให้ระวังลูกปืนเม็ดเล็กกระเด้งหายนะครับ