ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเลี้ยวหัก....มันชั่งดีจริงๆๆมาอ่านสะมาๆๆๆใครไม่หักก็มาอ่านด้วย !!!!  (อ่าน 9318 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-1
คงเริ่มมีบางท่านที่ประสบปัญหาไฟเลี้ยวหักด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการของ เจ้าของหรือคนอื่นๆๆ

ขนาดมดมาเดินบนถังน้ำมันยังโกรธ จนแถบจะไปเผารังมด  mon57 mon57 mon57

เเล้วนี่อะไรไฟเลี้ยวหักเลยนะเว้ยๆๆๆๆๆ ไฟเลี้ยวฉันหักๆๆๆๆ mon43 mon43 mon43 mon43 mon43

โอ้ยเครียดๆๆๆ mon19 mon19 mon19 mon29 mon29 mon29 mon29

abc48 abc48 abc48 abc48 แต่ช้าก่อน เรามีวิธีแก้ให้ทุกท่านทีมีความขยันนะจ๊ะๆๆ abc41 abc41 abc41

ออกตัวก่อนว่าผมไม่ทราบว่าท่านที่ไฟเลี้ยวขวาหักทำกันอย่างไร บ้างก็เคลม บ้างก็จัดท้ายสั้นไปเลย บ้างก็ทำต่างๆนานาๆๆ

แต่สำหรับผมเเล้ว เมื่อวานนี้ด้วยกิจวัตร ก็พาเจ้าตากลมไป ขี่เล่นตามปกติๆๆๆ ตอนขี่สนุกมาก ไปแถวเรียบด่วนมาๆๆ

และเเล้วปัญหาก็เกิดขึ้น จำได้ว่าเคยเตะมันไปเเล้วแต่ก็ไม่เป็นอะไรแต่เมื่อวานนี้ แครกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ได้ยินเสียงนี้

พร้อมกับมีพ่อลูกสองคน อุทานมาว่า "อุ๊ย หักเลย"         ได้ยินเสียงนี้พร้อมคำอุทานนั้น  mon14 mon14 mon14 mon14 mon14 mon14 โอ้ไม่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ภาพเลยออกมาดังนี้

ซึ่งก่อนหน้านั้น ตากลม คันงามของผมเป็นอย่างนี้

เหตุการณ์นี้ทำให้เมื่อคืนนอนไม่หลับเลย คิดว่าจะทำยังไงดีนะๆๆ  mon36 mon36 mon36

คิดไปต่างๆๆนานาๆๆว่าจะทำได้อย่างไร  เอยเรามัน I am Engineer จะกลัวอะไรว่าก็ซ่อมดิว่ะ

เริ่มจากหา Spare parts list ก่อนเพื่อดูการประกอบ

จากนั้นก็ลุยเลยครับตามนี้

เครื่องมือก็ใช้ตามที่เขาแถมมานั่นและครับพอ ส่วนใหญ่จะใช้แค่ ประแจหกเหลี่ยม L  เเล้วก็กาวตาช้าง

ขั้นตอน

เริ่มจากเปิดเบาะรถออกมาก็จะเจอ น็อต 4 ตัว เป็นหกเหลี่ยม ซึ่งต้องใช้ ประแจ L เบอร์เดียวกัน 2 ตัว

ยึดล่างบนเเล้วก็ถอดสะ

จากนั้นก็จะรู้สึกว่าบังโคลนหลังมันขยับได้ เพราะน๊อต 4 ตัวนี้มันยึดบังโคลนนั่นเอง

จากนั้นก็มองไปใต้บังโคลนแถวๆๆไฟท้ายส่องทะเบียน จะมี น็อตหกเหลี่ยม 3 ตัว จัดการถอดมันสะ

เท่านั้นก็จะหมดเเล้วครับต่อไปเหลือการประกอบ

จากการสันนิฐานการหัก ส้นเท้าขวาคงไปเตะมันทำให้เกิดการหักจะด้านล่างของไฟ

!!!!! ตอนไฟท้ายหักอย่าตกใจนะครับ รีบเก็บชิ้นส่วนที่หักมาให้หมด ไม่งั้นจะประกอบกลับไม่ได้ !!!!

ส่วนที่หัก

น็อตยึดไฟเลี้ยว

จากนั้นก็ทำการประกอบ โดยของผมนั้นชิ้นที่หักเป็นบังโคลนชิ้นบนครับ ส่วนใหญ่ถ้าเตะหักบังโคลนชิ้นบนจะหัก

ก็ทาบเเล้วก็ ทากาวตาช้าง เเล้วก็ติดก็จบเเล้วครับ รอกาวแห้ง (บางท่านตกใจตอนไฟท้ายหักรีบไปเอากาวมาติด ขอบอกเลยว่าไม่อยู่และไม่มีประโยชน์ครับ

เพราะไฟเลี้ยวมันมีน้ำหนักต้องน็อตยึดเท่านั้นครับ

จากนั้นก็ทำการประกอบไฟเลี้ยวขวา ก่อนเลยครับ

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! ข้อควรรู้ในการประกอบ มี 2 ข้อให้ควรรู้ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

1. ใส่เหมือนกับตอนถอด
2.ถ้าไม่ชัวก็ไปดูไฟซ้ายครับ  mon47 mon47 mon47 mon48 mon48 mon48

ประกอบไฟโดยใส่ไฟขวาเข้าไปเอา แผ่นเหล็กเงินๆกับน็อตหกเหลี่ยมยึดสะ

ต่อสายไฟต้องลอดผ่านรูนะครับ

จากนั้นก็ประกอบบังโคลนล่างก่อนระวังพวกสายไฟเลี้ยวกับ สายกุญแจด้วยครับมันจะประกอบยากนิดนะครับ

!!!!!!!!!!!!!!!บอกไว้ก่อนนะครับ ประกอบมามันอาจจะไม่เหมือนเดิมคืออาจจะมีช่องว่างนิดๆนะครับ!!!!!!!!!!!!!!!!!

จากนั้นก็ไปยึดน็อต 4 ตัวบนครับ

เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ

ทดสอบไฟเลี้ยวว่าปกติดีไหม

mon57 mon57 mon57 mon57 mon57 ปกติดีครับ ง่ายๆๆเท่านี้ก็เสร็จครับ

จบเเล้วครับวิธีแก้ไขไฟเลี้ยวหัก

สิ่งที่ควรรู้ครับ

1.เมื่อไฟเลี้ยวหัก เก็บซากมาให้ครบ

2.อย่ากลัวที่จะทำ เพราะมันรถเราครับ ถ้าคิดจะขี่อย่างเดียวไม่ซ่อมเองบ้างก็ตามใจ

3.เครื่องมือต้องให้ครบ

4.ตอนทำก็ระวังพวกน็อตด้วยมันจะหาย

5.ถอดแบบไหนใส่แบบนั้น ไม่รู้ก็ไปดูอีกข้าง

6.สุดท้ายก็ลุยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  mon48 mon48 mon48 mon48 mon48 mon48 mon48

mon32 mon32 mon32 mon36 mon36 mon40 mon2 mon14 mon15 mon16 abc35 abc34 abc33 abc32 abc29 abc24 abc23 abc18

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
เคลียร์  mon57 mon57 mon57
ขอบคุณครับ รีวิวซะละเอียดทุกซอกทุกมุม  mon57 mon57 mon57
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
 mon57 ลงได้ถูกห้องมากๆๆๆๆ  +1
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ เบิ้ม DNT(B)

• Moto GP point: +4/-0
Endless riding, Endjoy living

ออฟไลน์ Oat Indy

• Moto GP point: +7/-0

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Moto GP point: +2/-0
 mon10 ขอบคุณมากครับ แต่อยากจะขอไฟล์ PDF ของ 795 ด้วยได้ไหมครับ หรือ แหล่งที่มา

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><

ออฟไลน์ newhan23[NEW]-DNT

• Moto GP point: +3/-0
  • ปีศาจ ใน คาบ นักบุญ เทพบุตรคราบซาตาล
ขอบคุนมากๆคับ mon57

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
mon10 ขอบคุณมากครับ แต่อยากจะขอไฟล์ PDF ของ 795 ด้วยได้ไหมครับ หรือ แหล่งที่มา

ไม่รู้จะส่งไฟล์อย่างไรครับ มันขนาด 8 Mb

แต่ผมก็ไปหาโหลดมาเหมือนกันครับ mon32 mon32 mon32

ไม่เป็นไรครับ แต่ขอ ชื่อไฟล์ ได้ไหมครับ จะได้หาในน้องกรู ขอบคุณมากครับ mon48

ออฟไลน์ AHHH (เอ๋)

• Moto GP point: +1/-0

ขอบคุณมากเลยครับ  mon10

ออฟไลน์ vahahaha

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +8/-5
 วันก่อนเพิ่งถอดใส่ท้ายสั้นเองเหมือนกัน
ว่าจะเอามารีวิว แต่คงไม้ต้องแลเวมั่งครับ  mon57 mon57 mon57

ไอ้หนุ่มมาสด้า

• บุคคลทั่วไป
 mon4  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ xman2005

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +5/-3
วันก่อนเพิ่งถอดใส่ท้ายสั้นเองเหมือนกัน
ว่าจะเอามารีวิว แต่คงไม้ต้องแลเวมั่งครับ  mon57 mon57 mon57

เอามารีวิวก็ดีครับ ผมซื้อท้ายสั้นของ rg. มายังใส่ไม่ได้เลย ไม่แน่ใจว่าต้องแปลงอะไรหรือเปล่าครับ (ซื้อจาก k-speed)

ออฟไลน์ xman2005

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +5/-3
สงสัยต้องติดกาวเหมือนกัน ไม่สามารถประกอบท้ายสั้นได้เองครับ ติดตรงสายที่มาจากท่อไอเสีย อีกอย่างจำไม่ได้ด้วยว่าไอ้สายนี้มันอยู่ตำแหน่งไหนถ้าท่านใดมีรูปให้ดูก็จะเป็นพระคุณอย่างมากครับ
ถ้ากาวเอาอยู่ว่าจะประกาศขายสั้นไปเลยดีกว่า แล้วซื้อยี่ห้ออื่นที่ติดตั้งง่ายกว่านี้

ออฟไลน์ โตโยหนองคาย

• Moto GP point: +5/-1
  • TOYO LOVE DUCATI
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000725143811
TOYO DUCATI MONSTER795 NONGKHAI 083-1510021

ออฟไลน์ เอ้795

mon32 mon32 ขอบคุณครับ ของผมก็หัก  mon32

ออฟไลน์ monkeyclub(เอ็กซ์)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
    • SKR/saikourubber.com
สงสัยต้องติดกาวเหมือนกัน ไม่สามารถประกอบท้ายสั้นได้เองครับ ติดตรงสายที่มาจากท่อไอเสีย อีกอย่างจำไม่ได้ด้วยว่าไอ้สายนี้มันอยู่ตำแหน่งไหนถ้าท่านใดมีรูปให้ดูก็จะเป็นพระคุณอย่างมากครับ
ถ้ากาวเอาอยู่ว่าจะประกาศขายสั้นไปเลยดีกว่า แล้วซื้อยี่ห้ออื่นที่ติดตั้งง่ายกว่านี้
ตอนแรกผมก็งงครับว่าใส่รูไหน บังเอิญมันมี 2 รูแล้วแท่นที่ให้เอาสายเสียบก็มีสองแท่น ผมก็ลองปิดลองถูกไปเรื่อยๆครับจนถูก
ถ้ามันใส่ถูกต้อง หน้าปัดจะไม่มีรูปเครื่องยนต์ขึ้นครับ แล้วก็เสียง servo จะต้องเป็นแบบที่ออกมาจากโรงงานครับ
ในกรณีที่เราต่อผิด มันจะมีไฟสัญญาณขึ้น แล้ว servo ก็จะร้องเสียงแปลกๆ ให้เราปิดสวิตช์กุญแจแล้วสลับสายใหม่
โดยการสลับสายของผม ก็จะใช้วิธี ตุ้มอยู่รูเดิม แล้วสลับแท่นใหม่ ถ้ายังไม่ได้ก็ให้ลองสลับตุ้มครับ
*** ถ้าเกิดว่าสายตุ้มที่ไปควบคุมวาวล์ ไอเสียมันสั้นไปใส่รู servo ไม่ได้ ต้องปิดสวิตช์ก่อนครับ แล้วค่อยๆหมุน เพราะว่าถ้าเปิดสวิชต์ไฟไว้ ระบบไฟจะทำให้ servo แข็งหมุนไม่ได้ ถ้าฝืนหมุนไป อาจจะทำให้เฟืองหักได้ครับ แล้วสาย สลิงจะต้องพาดไว้ในช่องของแขน servo นะครับ ไอที่มันหมุนๆได้ ***
ผิดถูกยังไงชี้แนะได้ครับ
ผมใช้เวลาเปลี่ยนท้ายสั้นประมาณ 5 ชั่วโมง นั่งหาที่เก็บให้กับสาย servo เนี่ยแหละครับ mon36 mon36

ออฟไลน์ izeeee (ไอซ์)

• Moto GP point: +0/-0
ของผมไฟเลี้ยวหักเหมือนกัน ไปเตะจังหวะวาดขาขวาออกจาตัวรถ

mon48 mon48 mon48 มีรีวิวอันนี้เป็นอะไรที่ดีจริงๆ มีประโยชน์มากครับ  mon57 mon57 mon57