ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์การซื้อ Ducati (มือ2) ครั้งแรก โปรดอ่านครับ จะได้ไม่มีใครโดนเหมือนผม  (อ่าน 94376 ครั้ง)

ออฟไลน์ imagepluz

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ขอบคุณครับทุกๆคนที่ให้คำแนะนำครับ และความช่วยเหลือครับ

คุณ B พูดตามเหตุการทุกอย่างครับ :)

ขอ update เมื่อวานก่อนผมได้ line ไปหาคุณ N แล้วให้ขอเสนอ
1) ซื้อรถกลับ
2) ซ่อมตัวถึงที่ยึดถึงน้ำมันที่มันฉีก โดยเข้าศูนย์เท่านั้น
3) ที่ N เคยบอกว่าถ้าขายก็ขายได้ 270k, ผมขอค่าต่าง ที่เหลือ 60,000บาท

เขาตอบมาว่า ขอข้อ2 แต่ว่าจะเอาไปซ่อมเองไม่ให้เอาเข้าศูนย์ แล้วจะทำสีตัวถังให้ใหม่. แล้วเขาก็ถามมาว่า ว่างเมื่อไหรให้เข้ามาเลย แต่ว่าช่วงนี้ผมยุ่งๆมากๆๆ ผมเลยยังไม่ได้นัดเอารถไปทำครับ
คุณ N บอกว่ารถคนนี้เหมือนเขาช่วยเพื่อนเขาขายอีกที     ผมก็เลยไม่รู้ว่าคุณ N เป็นคนซ่อมแล้วขายหรือว่าแค่ช่วยขาย งงๆอยู่เหมือนกัน  abc35

ก็ตัดสินใจแล้วละครับผมคงไม่ขาย ขายก็ขาดทุนอีกเยอและ อย่างที่สมาชิคท่าน 1 บอกว่า ไม่ใช่ความผิดรถ ตอนนี้เขาอยู่กับเราเราก็ต้องดูแลเขาดีๆๆๆ   ตอนนี้ได้ใส่ท่อ SC และ อกล่าง ทำให้รู้สึกรักเขาขึ้นมา.... หล่อเชียว.

ไว้ถ้ามี meeting ขอรบกวนติดไปด้วยคนนะครับ ^_^v

คุณ N บอกว่ารถคนนี้เหมือนเขาช่วยเพื่อนเขาขายอีกที     ผมก็เลยไม่รู้ว่าคุณ N เป็นคนซ่อมแล้วขายหรือว่าแค่ช่วยขาย งงๆอยู่เหมือนกัน  abc35

ตรงนี่ผมก็งงเหมือนกัน เพราะตอนติดต่อซื้อตอนแรกก็ติดต่อก็คุณ N แล้วหลังจากดูรถก็ติดต่อกับ เพื่อนคุณ N รวมถึงตอนโอน แต่เหมือนคุณ N ก็รู้เรื่องรายละเอียดของรถ

ถ้าเราทุกคนคุยกันตามความจริง ตั้งแต่แรก จะไม่มีปัญหาอย่างนี่เลย

ออฟไลน์ bntrnc

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
สุดยอดและขอบคุณมากครับ ดีนะผมออกมือ 1 เหอเหอ ขืนมือ 2 ล่ะก็ดูไม่เป็นเหมือนกัน แต่ที่ผมงงคือ ทำไมรูปล่างๆมันถึงมีล้อกะเบรคหน้าเป็น 795 อ่ะครับ เหมือนเอา 795 ไปแปลงล้อหลังเลย

แต่ที่ webmaster บอกว่า

เสียใจ และเจ็บใจแทนครับ กับรถที่ซื้อมา แล้วบอกข้อมูลไม่หมด มีงุบงิบแบบนี้ ...

รถไม่ได้ผิดอะไร รักมันให้มากๆนะครับ   ถ้าร้านBV เค้าว่ารถดี ศูนย์ตรงแล้ว  รถเองก็อาจต้องการกำลังใจ และการดูแลที่ดี ๆ จากเราเช่นกัน

สู้ๆ ครับ ไว้มามิตติ้งกัน ผมขอเลี้ยงข้าว เลี้ยงเบียร์ เลี้ยงดริ้ง สักหน่อยนะครับ mon10

ผมนี่น้ำตาจิไหลเลย ผมบอกเลยว่าจริง ผมถือคติว่ารถเลือกเจ้านายมาตลอดครับ มันไม่ผิดอะไร มันเลือกอยู่กะคุณแล้วครับ ถ้าไม่ได้ทะเลาะอะไรกะมัน ถ้ามันไม่ได้เกเรอะไร ขี่ดีอยู่และยังชอบรุ่นนี้อยู่ ก็อยู่กับมันเถอะครับ  mon48
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 11:52:55 PM โดย bntrnc »

ออฟไลน์ x-chevy

• *
เอาใจช่วยนะครับ ดูจากสภาพรถตอนนี้ผมว่ามันก็ยังสวยปิ๊งนะ รอยฉีกที่โครงก็ดูไม่น่ากังวลเรื่องความปลอดภัยอะไร เอาสีแต้มๆก็น่าจะพอ เป็นผมคงไม่ให้คุณNซ่อมล่ะ ขอเป็นตังส์ดีกว่า อนาคตจะขายก็ชี้ให้คนซื้อดูเลย ผมว่ารถทุกสภาพมันมีราคาของมัน...ถ้าเจอเจ้าของที่ใช่ราคาที่เหมาะสม...ยังไงก็ขายได้ครับ

ออฟไลน์ ed3525

• *
ผมว่าเป็นรถผมแน่ๆเลยคับ รถผมออกศูนย์ทองหล่อ น่าจะวันที่ 16 ธันวาคม 2013 แล้วก็ชนที่ กาญ ตอนเมษา อีกประมาณ 3-4 เดือน ประกันก็ตีซากคืนทุน 390000 ไปจ่ายไฟแนนซ์ อีกซัก 1-2 เดือนมีคนโทรมาว่าประมูลรถผมได้มาขอลูกกุญแจสำรองผม ผมว่านะจะใช่นะคับ ถ้าจะตามยังไงผมจะช่วยให้ข้อมูลเท่าที่จะให้ได้นะคับ

ออฟไลน์ imagepluz

• *
ผมว่าเป็นรถผมแน่ๆเลยคับ รถผมออกศูนย์ทองหล่อ น่าจะวันที่ 16 ธันวาคม 2013 แล้วก็ชนที่ กาญ ตอนเมษา อีกประมาณ 3-4 เดือน ประกันก็ตีซากคืนทุน 390000 ไปจ่ายไฟแนนซ์ อีกซัก 1-2 เดือนมีคนโทรมาว่าประมูลรถผมได้มาขอลูกกุญแจสำรองผม ผมว่านะจะใช่นะคับ ถ้าจะตามยังไงผมจะช่วยให้ข้อมูลเท่าที่จะให้ได้นะคับ

โอว..รูปรถที่เสียหายกับรูปที่ได้มาใกล้เคียงกันมาก อาจจะใช่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ tuustae

• *
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ แต่ก็สู้นะครับ

ออฟไลน์ mit18

• *
  • มิตรภาพ
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ Macaroni

• *
  • Moto GP point: +2/-0
 mon32

ได้คุยกับเจ้าของรถแล้วนะคับผม....

เรื่องนี้ผมขอยอมรับผิดไว้ผู้เดียวเลยคับ

ลองดูที่มาที่ไปก่อนนะคับผม
มีลูกค้าเอารถมาให้ซ่อม และขายให้หน่อย
ผมเห็นว่ามันเป็นมาไม่เยอะ อย่างในรูปที่เค้าให้ดูตามโพสด้านบน
ผมก้อตัดสินใจรับมาทำเสร็จแล้ว ก้อขายให้ในราคาตามสมควร
ผมก้อดูแล้วว่าไม่เสียทรงทำไม่เยอะรถไม่เป็นไรมาก ไม่เคยแกะเครื่อง
เครื่องไม่แตกร้าวพังเสียหายหัก (ผมไม่ทำเรื่องเครื่องยนต์คับ)
 จึงรับมาขาย
ลูกค้า(จิงๆ ก้อรุ่นน้องแหล่ะคับขับรถเหมือนกัน)ก้อซื้ออะไหล่ในการซ่อมจากผมนี่แหล่ะ คับผมหิ้วทั้งนอกทั้งซื้อจากในนี้
ส่วนใหญ่ถ้าเสียผมจะเปลี่ยนเกือบทั้งหมด อะไรนิดหน่อยซ่อมได้ก้อซ่อม ไมล์ก้อเปลี่ยนใหม่
มันset 0 โลมาวิ่งจนถึง 1400 แล้วก้อขายซึ่งผมก้อไม่มีโอกาสทราบได้หรอกว่าของเก่า
เค้าจะวิ่งมาเท่าไหร่ เรื่องนี้ผมต้องขออภัยจิงๆ

รถที่ผมขายออกไปทำประกันจัดไฟแนนได้ทุกคัน มีรูปให้ดูก่อนซ่อม และหลังซ่อมแล้ว

ในส่วนกรณีรถที่ขายแล้ว จะให้รับผิดชอบในส่วนที่ผมยอมรับได้ทำให้ได้ผมเต็มใจทำเต็มที่คับผม

ส่วนต่อไปผมนี้ต้องทำการตรวจสอบมากขึ้น เช็คเลขทะเบียนกับ 0
รถที่ฝากซ่อม ฝากขายกับผมยังมีรถ 795 796 899 821 อีกหลายคัน
และในที่สุดเดียวมันก้อจะวนกับเข้ามาขายอีก ยังไงก้อต้องเจออยู่ดี
ถ้าผมรุ้ที่มาของรถผมก้อจะพยายามขายราคาให้ห่างจากรถมือ1 มากพอสมควรออยู่แล้ว
ใครรับสภาพรับราคาได้ ไม่แคร์0 ก้อ ok คับ

มาดูรถที่เคยขายๆ ไปนะคับ
นี่ไม่ใช่ราคากลางนะคับ
อย่าเอาราคาไปเทียบกับรถมือ2สภาพลงห้าง
ของคนอื่นนะคับ นี่คือราคารถที่ซ่อมเสร็จแล้วพรอ้มขายตามสภาพนะคับ

795abs 2013  ผมขาย 257000 บาท
795abs 2013 ท่อเทอมิกันสบัดสก๊อต+rizoma อีกเต็มรถ 300000
796abs 340000 
hyper 821  340000
dival 500000

mon32

ออฟไลน์ staright

• *
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆครับ ผมคนนึงที่ซื้อมือสองมาแบบไม่ได้ศึกษาอะไรเลยเช่นกัน

ออฟไลน์ Viewgs

• *
เอาใจช่วยครับ ขอให้กลับมาหล่อไวๆ

ออฟไลน์ Ultimate_Monster

• *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 09:38:55 PM โดย Ultimate_Monster »

• *
วันนี้ไปรับรถมาแล้ว....หายเหนื่อยเลยครับ มีงบจะทำต่อแน่นอนและยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ จขกท.ด้วยครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 02:26:38 PM โดย Ultimate_Monster »

ออฟไลน์ kua

• *
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์นะครับ   mon29

มีโอกาสไปขี่รถเล่นกันนะครับ

สุดท้ายนี้ผมขอแชร์ประการณ์นี้ จะได้เป็นวิทยาทานต่อไป

ออฟไลน์ lonskii

• *
ขอขอบคุณทุกๆๆ คนที่เข้ามาอ่านและช่วยแชร์ประสบประการณ์นะครับ
ผมขอสรุป case นี้นะครับ

1) ผมเก็บรถเอาไว้ใช้เอง ถ้าจำเป็นต้องขายก็คงบอกคนซื้อทุกอย่าง รวมถึงให้เขามาอ่านในนี้ด้วย
2) ทางคุณ N สัญญาว่าจะซ่อมตัวถังให้และพ่นสีให้ใหม่ ก็ตามนั้นครับ
3) ผมจะไม่เอาผิดคุณ N หรือคุณ B แต่อยากให้เป็น case นี้เป็น case ตัวอย่างสำหรับคนซื้อและคนขายในอนาคต  อยากให้แชร์กระทู้นี้ไปทุกๆสำนักไม่ใช่แค่ในวง ducati  หรือ big bike, super bike,  ให้ไปถึงวงการรถแต่งด้วย

ผมอยากขอคนที่จะซื้อรถทุกๆๆคน
1) ดูรถดีๆๆ ก่อนซื้อ ก้มดูซอกด้านใน ดูรอยทุกๆรอย เพราะเราอาจจะเห็นรอยเป็นเส้นเล็กๆ นึกว่าอาจจะโดนขีดข่วนมา แต่อาจจะชนมาเยอะก็ได้
2) เอาเลขคอกับทะเบียนไปให้ที่ศูนย์ดูก่อนซื้อถึงแม้ว่าเขาบอกว่าล้มแปะ หรือไม่เคยล้มมาก่อน 
3) ถ้าบอกว่าเล่ม warranty หายนี่ รถมีปัญหามาแน่ครับ เช็คกับศูนย์ก่อนซื้อครับ

ผมอยากขอให้คนขายทุกๆคน
1) ซื่อสัจกับรถที่กำลังจะขาย  ถึงแม้คุณไปซื่อมาซ่อมเพื่อที่จะเอากำไรก็ควรจะบอกความจริงกับเจ้าของใหม่  รถราคาอย่างต่ำ 3แสน สำหรับคนชั้นกลางก็เก็บเงินเดือนกันเป็นปีๆๆ กว่าจะได้รถในฝัน พอมาเจอความจริงเกี่ยวกับรถก็จะรู้สึกแย่มากๆๆๆๆ
2) ควรเช็คประวัติรถให้หมดก่อนมาขายนะครับ อย่างเช่นตัว mile เคย serviceที่ไหน ออกมาจากศูนย์ไหน  warranty เหลือกี่เดือน กี่ปี กี่กม.

ขอ update เกี่ยวกับรถ
ชนตอนเมษาขับไป 2000กม  กว่าคุณ N จะได้เอารถไปซ่อมคือเดือนตุลา แต่ศูนย์บอกว่า service 6000 ตอนกันยา  ไม่น่าเป็นไปได้.

ขอบคุณครับ

mon61
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 10:11:00 AM โดย lonskii »

• *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 09:41:58 PM โดย Ultimate_Monster »