ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับท่อ เวลาผ่อนแล้วมันยิง หรือ ตด และกล่องไฟ  (อ่าน 11539 ครั้ง)

ออฟไลน์ NotKunGz

• Newbie
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • Newbie
สอบถามเกี่ยวกับท่อ เวลาผ่อนแล้วมันยิง หรือ ตด //

ผมขี่ M796 อยู่ ได้เปลี่ยนท่อ Zard ใช้มาได้ สักพัก แต่สังเกตุว่าทำไมเวลาผ่อนแล้วมันชอบตด หรือ ยิง ครับ บางทีต้องคอยเลี้ยงคันเร่ง ไว้ตลอด ท่อมันจะไม่ยิง
เป็นเพราะอะไร ขอบคุณครับ

ส่วน *** กล่องไฟ ถ้าเราหา ของ Termi M796 ABS มาใส่ แต่ท่อเราใช้ของ Zard อยู่ นี่ได้ไหมครับ
จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Series9

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
ผมใช้ท่อกล่องกรอง เทอร์มี ก็ตดนะแต่คงไม่ดังเท่า zard ส่วนเรื่องเอากล่องเทอร์มีมาใส่กับท่อ zard ทำได้อยู่แล้วครับ เปลี่ยนกรองอีกตัวนะจะได้โล่งๆ 555

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
ใส่ท่อแต่งมันตดอยู่แล้ว เพราะปลายท่อเดิมมันมี"แคตเตอร์ไลติก" คอยดักไอน้ำมัน

พอเอาปลายเดิมออก อากาศจะย้อนเข้าไปในท่อตอนผ่อนคันเร่ง ทำให้เจอไอน้ำมันร้อน

เกิดการจุดระเบิดซ้ำในท่อ เรียกว่า backfire

สามารถลดอาการตดง่ายๆโดยการใช้กรองอากาศแต่ง ทำให้อากาศเข้าห้องเผาไหม้มากขึ้น

เกิดไอน้ำมันเหลือน้อยลง ทำให้ตดน้อยลง

ออฟไลน์ burapaboy (บอย DCG!!)

• Global Moderator
  • Moto GP point: +9/-1
ใส่เทอมิ มันจะมีชุด กรองกล่องให้เลยครับ ไม่ค่อยตด เหมือนท่อรุ่นอื่นๆครับ แต่ผมชอบให้รถตดนะครับ ดังดี  mon57 mon61 mon4

ออฟไลน์ Bike191

• *
วาล์วความคุมแรงดันไอเสียไหลกลับได้ถอดออกเปล่า

ออฟไลน์ GOOD

• Ducati Owner
อาการ Backfire ส่วนมากเกิดจากการ lean burned ครับ

คือส่วนผสมบางนั่นแหละ รถเดิมมันก็แบคครับ เพียงแต่แคตมันอั่้นไว้เราเลยแทบไม่ได้ยิน

หากต้องการแก้ ก็ต้องทำการปรับปรุง map ให้ส่วนผสมมันพอดี เท่านี้ก็จบ ลดไปได้จนแทบหายขาด

ในรูปรถผม 821 แพคเกจท่อเทอร์มิก+DDS Map key แฟลชค่าใหม่แล้วยังบางเลยครับ

ไม่ต้องสืบเลยว่าหากท่อเดิม map เดิมจะบางไปถึงขนาดไหน

ออฟไลน์ smallpics

• *
ผมชอบให้รถตดนะคับ
มันส์ดี ปุ้งๆปังๆ
คหสต.
 abc23 abc23 abc23

ผมก็ชอบนะ สะใจดีเวลาได้ยิน แต่...ไม่ใช่กับรถผม

ทุกครั้งที่แบคไฟร์ วาล์วและบ่าวาล์วไอเสียจะถูกไฟลามเลียโดยตรง

ซึ่งปกติ การเผาไหม้ตามธรรมชาติจะต้องจบลงจนเกิดเฉพาะแรงดันมาถีบลูกสูบจากนั้นเมื่อแรงดันคลายตัววาล์วไอเสียถึงจะเปิดคายไอเสียออกไป

ถึงจะร้อนแต่ตอนนั้นมันเหลือไม่กี่ร้อยองศา มันชิลๆครับ

แต่กระบวนการแบคไฟร์มันเกิดจาก burning time ที่ลากยาวไม่ยอมจบเพื่อเปลี่ยนเป็นแรงดัน

ไอ้พวกซูเปอร์ไบค์บ่าเทพ วาล์วไทเทฯตัวนึงหลายพันบาท มันทนได้สบาย

(ขนาดทนได้เพราะวัสดุโคตรดี บางคันซัดๆหน่อยหรือใช้แข่ง ถึงระยะผมรื้อมาตั้งวาล์ว วาล์วไอเสียบางคันยังยันแป้กเลย)

ดังนั้น เลี่ยงได้ก็เลี่ยง หรือถ้าชอบก็ไม่เป็นไร คนได้ค่าแรงค่าอะไหล่คือคนซ่อมและคนขายของ

และถึงบ่าจมเร็ว ยังไงรุ่นเก่าตั้งทุกหมื่นสองอยู่แล้ว ไม่ทันที่วาล์วจะยันหรอกครับ แต่ถ้าละเลยเรื่องการตั้งวาล์วเมื่อไหร่แล้วยังไม่บันยะบันยัง

...ลาก่อยยย...

mon61 mon61 mon61

สำหรับขาโหด แฟนคลับนักแบคไฟร์

วาล์วรั่วกันไปทั้งที่วาล์วไม่ได้ยัน

สังเกตุบ่าวาล์วไอดีฝั่งขวามือสิครับ เนียนกริบเชียว แต่บ่าฝั่งไอเสียนี่ หึหึ (รูดำๆตรงกลาง)

ดอกวาล์วก็ หึหึ

อย่างที่บอก ลาก่อย....บดวาล์วกันไป เสียความหนาบ่าวาล์วไปฟรีๆ

ออฟไลน์ smallpics

• *
สำหรับขาโหด แฟนคลับนักแบคไฟร์

วาล์วรั่วกันไปทั้งที่วาล์วไม่ได้ยัน

สังเกตุบ่าวาล์วไอดีฝั่งขวามือสิครับ เนียนกริบเชียว แต่บ่าฝั่งไอเสียนี่ หึหึ (รูดำๆตรงกลาง)

ดอกวาล์วก็ หึหึ

อย่างที่บอก ลาก่อย....บดวาล์วกันไป เสียความหนาบ่าวาล์วไปฟรีๆ

อาจารย์ กู๊ด แนะนำขนาดนี้ น้องนี้เสียวๆเลย
สงสัยต้องไปแมบกล่องใหม่ ซะแล้ว
 mon8 mon8 mon8

นอกจากอายุยืนยาวขึ้นแล้ว กำลังที่เพิ่มขึ้นมากกว่าเดิมก็มาเป็นแพคเกจคู่กัน

ซึ่งกำลังที่เพิ่มขึ้นมา มันอยู่ในระดับ"ที่ควรจะเป็น"อยู่แล้ว เราไม่ได้ขุดหรือขุนขึ้นมาในระดับเกินลิมิต

ดังนั้นความทนทานของเครื่องยนต์ไม่เสียไปแน่นอนครับ ยังคงเป็นไปตามลักษณะการใช้งานของแต่ละคนเหมือนเดิม

ออฟไลน์ nut_architect

• *
ผมก็ชอบนะ สะใจดีเวลาได้ยิน แต่...ไม่ใช่กับรถผม

ทุกครั้งที่แบคไฟร์ วาล์วและบ่าวาล์วไอเสียจะถูกไฟลามเลียโดยตรง

ซึ่งปกติ การเผาไหม้ตามธรรมชาติจะต้องจบลงจนเกิดเฉพาะแรงดันมาถีบลูกสูบจากนั้นเมื่อแรงดันคลายตัววาล์วไอเสียถึงจะเปิดคายไอเสียออกไป

ถึงจะร้อนแต่ตอนนั้นมันเหลือไม่กี่ร้อยองศา มันชิลๆครับ

แต่กระบวนการแบคไฟร์มันเกิดจาก burning time ที่ลากยาวไม่ยอมจบเพื่อเปลี่ยนเป็นแรงดัน

ไอ้พวกซูเปอร์ไบค์บ่าเทพ วาล์วไทเทฯตัวนึงหลายพันบาท มันทนได้สบาย

(ขนาดทนได้เพราะวัสดุโคตรดี บางคันซัดๆหน่อยหรือใช้แข่ง ถึงระยะผมรื้อมาตั้งวาล์ว วาล์วไอเสียบางคันยังยันแป้กเลย)

ดังนั้น เลี่ยงได้ก็เลี่ยง หรือถ้าชอบก็ไม่เป็นไร คนได้ค่าแรงค่าอะไหล่คือคนซ่อมและคนขายของ

และถึงบ่าจมเร็ว ยังไงรุ่นเก่าตั้งทุกหมื่นสองอยู่แล้ว ไม่ทันที่วาล์วจะยันหรอกครับ แต่ถ้าละเลยเรื่องการตั้งวาล์วเมื่อไหร่แล้วยังไม่บันยะบันยัง

...ลาก่อยยย...

mon61 mon61 mon61

แล้ว เราสามารถ จูนได้จากไหนครับ ในกรณีนี้ค่าใช้จ่ายแพงไหมครับ สำหรับ รถที่เปลี่ยน ท่อ กรอง กล่อง เทอมิ