ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสเปย์จารบีฉีดโซ่ครับ  (อ่าน 3995 ครั้ง)

ออฟไลน์ Racha_oat(โอ๊ต)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
สอบถามสเปย์จารบีฉีดโซ่ครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:14:44 PM »
ขอสอบถามเพื่อนๆพี่ๆ. ครับ abc48
1.ช่วยแนะนำสเปย์จารบีขาวฉีดโซ่ ใช้ยี่ห้อไหนกันบ้างครับ ยี่ห้อไหนใช้ดีและซื้อจากที่ไหนครับ ชี้เป้าด้วยครับ
2. ควรฉีดโซ่เมื่อไหร่ สังเกตุยังไงว่าสมควรต้องฉีดแล้ว  หรือขับกี่กิโลแล้วถึงต้องฉีดสเปย์
3.มีวิธีฉีดรึป่าวครับ.
4.  ต้องใช้สเปย์อีกตัวที่ใช้ล้างฝุ่นเศษกรวด ออกจากโซ่ก่อน แล้วค่อยใช้สเปย์จารบีรึป่าวครับ.  ถ้าต้องใช้ ยี่ห้อไหนดีครับ.
 mon47 mon47 mon47. ถามมากไปป่าวครับ
ปล. ถ้านำรถเข้า0.  ที่0เค้าจะทำความสะอาดโซ่ให้มั๊ยครับ. แล้ว0คิดราคายังไงคับ
ขอบคุณคร๊าบบบบ mon10

Ducati Bikers Thailand

สอบถามสเปย์จารบีฉีดโซ่ครับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 09:14:44 PM »
//

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
Re: สอบถามสเปย์จารบีฉีดโซ่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 10:14:48 PM »
1 muc-off chain lube ครับ ร้าน pandariders.com หรือซื้อจากศูนย์(ก็เอามาจาก panda แหละ)
2 อันนี้ไม่รู้ครับ แต่ผมล้างรถกับ carcare จะให้เค้าล้างโซ่ด้วย แล้วฉีดเองหลังจากล้างทุกครั้ง (กระป๋องละห้าร้อยน่าจะฉีดได้เป็นปี)
3 ก็ฉีดไปค่อยๆเลื่อนรถไป ฉีดให้มันชุ่มแล้วออกไปวิ่งช้าๆซักรอบหมู่บ้าน ถ้ามี service stand ก็ง่ายครับหมุนล้อไปฉีดไป
4 ล้างด้วยอะไรก็ได้ครับ Sonax น้ำยาครอบจักรวาล ฝงซักฟอก (ล้างด้วยเด็กล้างรถง่ายสุด) ควรล้างก่อนค่อยฉีดตอนโซ่อยู่ในสภาพแห้งไม่มีทราย

สำคัญคือล้างโซ่แล้วต้องรีบทำให้แห้ง อย่าปล่อยให้ขึ้นสนิม ถ้ามีสเปรย์ก็ฉีดๆ
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ pokzaa

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +3/-0
Re: สอบถามสเปย์จารบีฉีดโซ่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:21:05 PM »
ผมเคยใช้จากรถเก่านะครับ

๑.ใช้เวลลอยป๋องดำราคา ๘๐ บาท ฉีดคืนนี้พรุ่งแรดสบายไม่ดีด
๒.ฉีดบ่อยก็ได้(แต่อย่าบ่อยมากเดี๋ยวดำน่าเกลียด) หรือฟังเสียงโซ่ครับ ถ้าเริ่มดังแล้วแปลว่าข้โซ่เริ่มแข็งครับฉีดซะ
๓.จะเห็นหัวที่แถมมานะครับ คือหลอดยาวนะครับ เอาหลอดไปจ่อตรงข้โซ่ จะมียางโอลิงอยู่ครับ ตรงนี้เลย ค่อยฉีดไป ในนอกครับ ยางแข็งขาดโซ๋ดังและอายุหายครับ
๔.โซ่ล้างด้วยแฟ๊บพอครับ หรือหากใช้โซแน็ค ใช้ล้างอย่างเดียวนะครับ ล้างเสร็จก็ให้ฉีดหล่อลื่นทันที(ฉีดๆใช้แปลงสีฟันขัดๆก็ได้แล้วตามด้วยผ้าสะอาดค่อยๆเช็ด) อย่าใช้หล่อลื่น เพราะโซ่ท่านจะพัง
สุดท้ายไม่รู้ ยัง ไม่มีตังซื้อครับ  mon40

ถูกผิดขออภัยแต่อันนี้มันเป็นวิธีที่ผมใช้กับรถคันเก่าของผมน่ะครับ โซ่สี cyc กับสเตอร์ ซุปเปอร์สปร๊อก สีทอง+ดำ เรี่ยมดี  abc33

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:33:37 AM »
ช่ายเลยครับ  Sonax เอาไว้ล้าง ไม่ได้เอาไว้หล่อลื่น
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ Racha_oat(โอ๊ต)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 08:29:06 AM »
ขอบคุณครับ  สำหรับคำตอบ mon32
แล้วนอกจากยี่ห้อmuc-off chain lube  แล้วมีตัวอื่นอีกมั๊ยครับ mon32 mon32

ออฟไลน์ pokzaa

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:13:16 PM »
เวนลอย ป๋องดำใช้ดีนะถูกด้วย ขอบอก  mon57

ออฟไลน์ naatto

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 12:39:12 PM »
ที่ 0 ค่าล้างโซ่ร้อยกว่าบาท ครับ เคยเอาไปล้าง

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 05:21:12 PM »
ถ้าล้างโซ่เอง ของ Muc-oof ก็มีนะครับ muc off chain cleaner ทุ่นแรงได้เยอะครับ แต่ผมว่ามันแพงไปครับ ผมใช้แค่ 2-3 ครั้งก็หมดกระป๋องแระ

ถ้าล้างด้วยผงซักฟอก หลังล้างควรนำรถไปขี่ให้โซ่แห้งก่อนนะครับ ค่อยฉีดสเปรย์หล่อลื่น จะได้ไม่ขึ้นสนิม

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ strada2800

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:48:39 PM »