ผู้เขียน หัวข้อ: คลัชน้ำมัน กับ คลัชแบบธรรมดา มันต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 5029 ครั้ง)

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
เห็นรถ หลายๆยี่ห้อ เขาไม่ได้ใช้คลัชแบบน้ำมัน แต่ดูคาติใช้

ระบบมันต่างกันยังไงเหรอครับ ข้อดีข้อเสีย เรื่อง performance อื่นๆ
แบบไหนดีกว่ากัน ระหว่างใช้น้ำมันกับไม่ใช้น้ำมัน

ขอบคุณครับ
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ book461

• Moto GP point: +1/-0
เห็นรถ หลายๆยี่ห้อ เขาไม่ได้ใช้คลัชแบบน้ำมัน แต่ดูคาติใช้

ระบบมันต่างกันยังไงเหรอครับ ข้อดีข้อเสีย เรื่อง performance อื่นๆ
แบบไหนดีกว่ากัน ระหว่างใช้น้ำมันกับไม่ใช้น้ำมัน

ขอบคุณครับ
แบบก้านคระชที่ไม่มีน้ำมันมันจะรู้สึกฝืดๆอ่ะครับเวลาใช้งาน ใช้นานๆไปบางครั้งสายครัชก็จะดีดไม่สุด เพราะสปริงมันล้า ส่วนแบบมีน้ำมันเลี้ยง มันนิ่มมากกก สบายมือครับ ส่วนการดูแล จะต้องเปลี่ยนน้ำมันครัชทุกๆกี่กิโลเนี่ย ผมจำไม่ได้จริงๆ จากการที่เคยจับมาอ่ะน่ะครับ ความเห็นเป็นความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ mon48 mon48 mon6 mon6

ออฟไลน์ vahahaha

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +8/-5

ขอบคุณครับ
อยากรู้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
ครัชสาย ใช้สายดึงกดจานครัช ถ้าใช้สปิงครัชแต่งเวลาบีบครัชจะแข็งมากๆ ครับ
ประโยชน์ งานต่อการเซอร์วิส และบำรุงรักษา

ครัชน้ำมัน ช่วยงามกว่าครัชสาย เพราะใช้มือครัชเป็นน้ำมัน
การทำงาน ใช้น้ำมันจากปั้มบนไปดันปั้มครัชตัวล่างไปกดจานครัช
จะใช้สปิงครัชแต่ง  และแข็งขนาดไหนก็ไม่หวั่น เพราะครัชน้ำมันช่วยในการผ่อนแรง
ข้อเสีย ถ้าสายครัชรั่ว ลำบากต่อการเซอร์วิส และค่าใช้จ่ายสูง ครับ

ออฟไลน์ โตโยหนองคาย

• Moto GP point: +5/-1
  • TOYO LOVE DUCATI
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000725143811
 mon4 mon4 mon4 ชอบครัชน้ำมันมากครับ นิ่มนวลได้ใจ ^^
TOYO DUCATI MONSTER795 NONGKHAI 083-1510021