ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปศูนย์ ทองหล่อไปทดลองขับ 795 มาเล่าสู่กันฟังครับผม  (อ่าน 2536 ครั้ง)

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +2/-0
พอดีวันนี้ไปเซ็นสัญญางาน แถวรัชดา มีโอกาสไปตรวจสุขภาพแถวทองหล่อก็เลย คิดว่าจะไปลองขับ 795 ดูเพราะไกล้กัน abc36 เวลา 10 โมงเช้า กินข้าวที่ ตึกอิตัล จากนั้น เข้าศูนย์ ทองหล่อ เพื่อลองขับรถ 795 ดูครับ mon57  พอไปถึงก็เจอเซลคนที่ขายรถคนที่รับจองที่งานมอเตอโชว์พอดีครับ ชื่อ พี่ก๊อปครับ เขาจำผมได้ อิอิ ก็เลยถามมาว่า มาทำอะไรครับ ก็เลยบอกมาลองเทส 795 ครับ เขาก็ขอใบขับขี่และเซ็นเอกสารครับ จากนั้นพี่เขาก็เข็นรถมา และให้ข้อแนะนำต่าง ๆ เกี่ยวกับรถ ตั่งแต่ ระบบไฟหน้าปัดต่าง ๆ จนถึงการสตาทเครื่อง วอมเครื่องจนได้ที่ และการวอมเครื่องก่อนดับเครื่อง จากนั้น พี่เขาก็สตาทเครื่อง และให้ลองขับดู ก็เลยถามว่า เส้นทางจำกัดไหม พี่เขาบอกไม่ได้ จำกัดครับ จำกัดแต่เวลา 10- 15 นาที่ abc39 แต่กว่าผมจะกลับมาก็น่าจาเกิน จากที่ผมลองเทสดู ต้องบอกก่อนว่า ชุดที่ใส่นั้นก็เป็นชุดปกติ ไม่มีถุงมือ มีแต่หมวกกันน็อค แบบกึ่งเต็มใบ จากนั้นก็ลองนั่งครับ ช่วงนั้นถามว่าตื่นเต้นไหม ต้องบอกว่าไม่ตื่นเต้นครับ ผวงกับสมาธิมากกว่า mon19 เพราะ รถยังไม่ชิน ตอนออกตัวต้องคลายครัชทีละช้า แล้วเปิดคันเร่งช้าไปผสมให้บาลานซ์กัน ก็ยากเอาการอยู่ เพราะ เคยขับออโต้จนชิน ไม่ได้แตะรถพวกนี้เลย จากนั้นลองออกเส้นทางทองหล่องไปทางสุขุมวิทดู จนถึงประมาณกลางซอยก็ลองวกกลับรถดู ช่วงนั้นการออกเกียร์ ต้องยอมรับเลยว่ากระตุกมาก แต่กลัวอยู่ว่า ไม่กล้าเปิดคันเร่งเยอะ เพราะกลัวเอาไม่อยู่ กลัวรถล้ม นิสัยตัวเอง ถ้าไม่ใช่รถตัวเองก็กลัวกันทั้งนั้น อิอิ ตอนที่หาเกียร์ว่างนั้น ก็ยาก แต่ก็ไม่ยากมาก  mon40 ต้องตบเกียร์ เบา ๆ เกียร์จะเปลี่ยนเอง กำครัชแน่น ๆ ด้วย และเปิดคันเร่ง ช้า เปิดเยอะมากไม่ได้ รถกระตุกทันที่(รถพุ่งอะครับ) จากนั้นผมวกกลับมาก็ยิงยาว จากทองหล่อไปเพชรบุรี แล้วก็ ยูเทิน ไปทางพัฒนาการ เพราะเส้นทางนี้ โล่ง ช่วงนั้น ก็ร้อนมาก ๆ ความร้อนประมาณ 3 ขีด ผมเลยลอง เปิดคันเร่ง แต่ไม่เต็มที่ (กลัวเอาไม่อยู่) mon6 แล้วก็เปลี่ยนเกียร์ ตอนนี้วิ่งอยู่ รู่สึกได้ว่า แฮนสั่นมาก อย่างที่เคยมีกระทู้บอกอยู่ วิธีแก้ คงต้องเปลี่ยนแฮนอ้วน อย่างที่เขาว่าด้วย  mon16 พอถึงแยกคลองตัน ผมลองจอดโดยไม่ดับเครื่อง ความร้อน 3 ขีดเหมือนเดิม จอดประมาณ 1 นาที่ โดยไม่ดับเครื่อง เพื่อลองพิสูจว่าที่เขาบอกว่าร้อนเป็นยังไง  บวกกับตอนเที่ยงด้วย ผมใส่กางเกงยิน ร้องเท้าผ้าใบ รู้สึกได้ว่าร้อน แต่ทนได้ เพราะเคยสัมผัสอาการแบบนี้จนชินแล้ว mon16 จากนั้นผมก็ลองเปิดคันเร่งเต็มที่ดู จนถึง ยูเทิน อุโมง ก็ย้อนกลับมา ช่วงก่อนถึงแยกคลองตันขากลับ จนเลยสะพาน ยาวไปจนถึงแยกก่อนทองหล่อ รถจะแออัดแต่ ไปได้เรื่อย ไม่มีอะไร ก็เลยลองตามตูดรถ โดยเร่งเครื่องไหลไปไม่ต้องกำครัช แล้วก็เชนเกียลงจนถึงไฟแดงจึงเบรคหยุด แล้วก็รอไฟเขียว พอถึงแยกทองหล่อเลี้ยวเข้าไปสักพัก เจอแท็กซี่เลี้ยวเข้าซ้อยแต่ไม่พ้น ตูดโผล่ เต็นเลน ผมเลยลองจะหักหลับ แต่ใจเจ้ากรรม องศาเลี้ยว คนละเรื่องกับ รถบ้านเลย หักไม่พ้นก็เลยลองกะระยะ ใหม่ จนแทรกได้ mon6 แล้วก็ขับไปเรื่อย จนถึงศูนย์ แล้วก็คืนรถครับ พี่ก๊อปเขาก็ถามเป็นไงบ้างผมเลยบอก โอเคครับ ขับได้ครับ(ในใจกลัวล้ม มากกว่าเพราะไม่ใช่รถตัวเอง ขับเต็มที่ไม่ได้) mon40 เขาก็เลยสอนวิธีการดับเครื่องให้อีกทีนึง สักพัก ผมก็คุยกับเขากำลังจะกลับแล้วละครับ แล้วยกมือใหว้ล้าพี่เขา กำลังจะสตาทรถกลับ พี่เขาเอาน้ำมาให้ บอกพักเหนื่อยก่อน ผมก็เลยนึกในใจ เราไม่ได้ต้องการเลยนะครับ แต่พี่เขามีน้ำใจขนาดนี้ บริการดีมากเลย ยอมรับครับ abc36  แล้วก็กินจนหมด แล้วก็ สตามรถกลับครับ เรื่องราวที่ผมจะแบ่งปันก้มีเท่านี้แหละครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2012, 10:52:35 PM โดย alovela501(เด็กวินจ้า) »
ตี๋คับ(เรียก ตี๋น้อยก็ได้)
นามปากกา alovela501
alovela501@hotmail.com
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

ออฟไลน์ โตโยหนองคาย

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +5/-1
  • TOYO LOVE DUCATI
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000725143811
 เขาก็เลยสอนวิธีการดับเครื่องให้อีกทีนึง วิธีการที่ว่าคือต้องทำอย่างไรบ้างครับ ??????????
TOYO DUCATI MONSTER795 NONGKHAI 083-1510021

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
 abc18 abc18 abc18 abc18

วิธีการดับเครื่องยนต์

เข้าเกียร์ 1 กำคลัชปล่อยให้ไหลมาเรื่อยๆ พอถึงทีหมายก็เอาขาตั้งลงเลยครับ  mon47 mon47 mon47 mon47

วิธีนี้ผิดนะครับ  mon16 mon16 mon16 mon16

ก็ปิดปุ่มแดงขวามือ โดยก่อนปิดอยู่เกียร์ว่าง เเล้วก็ปิดกุญแจครับเท่านั้นละครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
อ่านตามแล้วรู้สึกสนุกและมีความสุขตามไปด้วยเลยครับ mon42

ไว้ไปขี่เที่ยวกันนะครับ mon61
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Racha_oat(โอ๊ต)

วิธีวอมเครื่องจนได้ที่ และการวอมเครื่องก่อนดับเครื่อง ทำยังไงครับ เพราะตั้งแต่ได้รถมาไม่เคยทำเลย  จะเป็นอะไรมั๊ยครับ

ออฟไลน์ pokzaa

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +3/-0
การวอมเครื่องเป็นสิ่งหนึ่งที่จำเป็นนะครับ พยายามทำบ้างจะดีกับรถ เพราะ เราจอดทิ้งไว้นั้น น้ำมันเครื่อง จะยังไม่อยุ่ในระบบเต็มที่นะครับ(เมื่อจอดนาน น้ำมันเครื่องจะไหลตามแรงโน้มถ่วงกลับไปที่ห้องเครื่อง แต่ไม่ได้แปลว่าไม่มีซะเลย) สังเกตุได้จากเมื่อท่านติดเครื่องใหม่ๆรอบจะสูง นั่นคือการทำงานของชิ้นส่วนเพื่อวิดน้ำมันเครื่องให้ทั่วระบบครับ เมื่อได้ที่แล้ว รอบจะ ตัดลงมาอยู่ในช่วงปกติ

ยังไงก็วอมก่อนนะครับ เพื่อยืดอายุชิ้นส่วนต่างๆของลูกรักนะจ๊ะ  abc33

ออฟไลน์ Gade Ducati

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-1
สรุปแล้ว  ต้อง วอร์ม ก่อนดับ เครื่อง   และต้องปิดสวิซ  ก่อนปิดกุญแจใช่ไหมครับ 
   ตั้งแต่ได้รถมายังไม่เคยวอร์มก่อนดับเลยครับ

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
เหมือน ร่างกายเราอ่ะครับก่อนวื่ง ต้องมีวอร์ม อัพ วอร์ม ดาวน์

ออฟไลน์ pokzaa

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +3/-0
สรุปแล้ว  ต้อง วอร์ม ก่อนดับ เครื่อง   และต้องปิดสวิซ  ก่อนปิดกุญแจใช่ไหมครับ 
   ตั้งแต่ได้รถมายังไม่เคยวอร์มก่อนดับเลยครับ
วิ่งมาร้อนๆ ไกลๆ หรือ นานๆ ก่อนจอดก็ วอมดาว ซะนิด ซัก ๑ นาที เดินเบาก่อนดับก็ดีครับ ถ้าวิ่ง ก๊อกแก๊ก ก็ ไม่ต้องก็ได้สำหรับวอมดาว ส่วน วอมอัพ หากเครื่องเย็นหรือ ติดเครื่องครั้งแรกของวัน น่าทำครับ  mon2

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

เขาก็เลยสอนวิธีการดับเครื่องให้อีกทีนึง วิธีการที่ว่าคือต้องทำอย่างไรบ้างครับ ??????????

เท่าที่จำไม่ผิดนะครับ ให้ปิดสวิท ตรงด้านคันเร่ง ก่อน แล้วค่อยบิทกุญแจครับ
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

อ่านตามแล้วรู้สึกสนุกและมีความสุขตามไปด้วยเลยครับ mon42

ไว้ไปขี่เที่ยวกันนะครับ mon61

ขอบคุณครับ ผม