ผู้เขียน หัวข้อ: บีบเบรคมือแล้วไฟไม่ติด มีปัญหาจากตัวอะไรครับ  (อ่าน 2023 ครั้ง)

ออฟไลน์ samefaker

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
คือผมพึ่งซื้อรถต่อจากคนอื่นมาแล้วลืมเช็คว่า เบรคมือแล้วไฟไม่ขึ้น ไ่ม่ทราบเกิดจากสาเหตุไรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
Re: บีบเบรคมือแล้วไฟไม่ติด มีปัญหาจากตัวอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 10:12:16 AM »
ควรไปเชคสายไฟ นะครับผม  mon3

ออฟไลน์ Carbonetti

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
Re: บีบเบรคมือแล้วไฟไม่ติด มีปัญหาจากตัวอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 10:14:44 AM »
คือผมพึ่งซื้อรถต่อจากคนอื่นมาแล้วลืมเช็คว่า เบรคมือแล้วไฟไม่ขึ้น ไ่ม่ทราบเกิดจากสาเหตุไรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ถ้าเป็นรถศูนย์ก็กลับไปเช๊คที่ศูนย์เลยครับ
ว่าแต่รถรุ่นไหนครับ ถ้าเป็นmonster ตัวใหม่ๆ  แต่สาเหตุ อาจจะมาจาก ลองก้มดูใต้ก้านเบรคนะครับ จะมีสวิตเล็กๆ อยู่ ดูว่าเวลาเรากำเบรคแล้วมันไปแตะโดนขาสวิตมั้ย
ถ้าเตะโดน ลองไล่ตามสายไฟไป ดู ตรงขั้วว่า เสียบแน่มั้ยนะครับ ถ้าแน่นอีก ลองดู ฟิว ฟิวขาดมั้ย แต่เรื่องฟิว เนี่ยอันนี้ผมไม่แน่ใจจริงๆ ว่า ไฟเบรค มันตัวไหนยังไง พ่วงกับไฟตัวไหนบ้าง
ท้ายสุดไม่ติดอีก ไปหาช่างเถอะครับ  mon6 mon6 mon6 mon6

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:15:56 AM »
ควรไปเชคสายไฟ นะครับผม  mon3

ครับผม ขอบคุณมากครับเดวลองไปเช็คดู
ถ้าเป็นรถศูนย์ก็กลับไปเช๊คที่ศูนย์เลยครับ
ว่าแต่รถรุ่นไหนครับ ถ้าเป็นmonster ตัวใหม่ๆ  แต่สาเหตุ อาจจะมาจาก ลองก้มดูใต้ก้านเบรคนะครับ จะมีสวิตเล็กๆ อยู่ ดูว่าเวลาเรากำเบรคแล้วมันไปแตะโดนขาสวิตมั้ย
ถ้าเตะโดน ลองไล่ตามสายไฟไป ดู ตรงขั้วว่า เสียบแน่มั้ยนะครับ ถ้าแน่นอีก ลองดู ฟิว ฟิวขาดมั้ย แต่เรื่องฟิว เนี่ยอันนี้ผมไม่แน่ใจจริงๆ ว่า ไฟเบรค มันตัวไหนยังไง พ่วงกับไฟตัวไหนบ้าง
ท้ายสุดไม่ติดอีก ไปหาช่างเถอะครับ  mon6 mon6 mon6 mon6

696 ครับผม ไปหาช่างที่ไหนได้บ้างแนะนำที พอดีผมมือใหม่ครับผม

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 10:26:48 PM »
หลังจากคลำๆดูแล้ว ก็เจอต้นตอ พอดีไอ้สวิตใต้เบรคมือผมมันเสีย ที่มันเป็นตัวทำให้ไฟเบรคมือติด

ไม่ทราบว่ามันชื่ออะไร หาซื้อได้ที่ไหน ศูนย์มีไหม ขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุรครับ