ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถมือสอง ให้ลอง หรือไม่ให้ลอง ตอนไหนดีครับ  (อ่าน 6002 ครั้ง)

ออฟไลน์ kinikuman

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0
มีคำถามคาใจครับ

ถ้าเราขายรถ Ducati คันงามของเรา ผู้สนใจซื้อ (แค่สนใจแต่ยังไม่ได้ซื้อ) ขอลอง ควรจะให้หรือไม่ให้ลองครับ

1. ให้ลอง - ถ้ารถล้มมาละครับ ถึงโชคดี รถมีประกันเหลือ และโชคดีเขาเสียค่า Excess ให้ เราก็ต้องรอซ่อม 1-2 เดือน และกลายเป็นว่ารถมีประวัติล้ม

2. ถ้าไม่ให้ลอง - แล้วคนซื้อจะรู้ได้ไงอะ ว่ารถมีปัญหาป่าว เสียเงินตั้ง 3-7 แสน แหนะ

เพื่อน ๆ มีวิธีการยังไงครับ เวลาขายรถมือสอง

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ renesis

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
Re: ขายรถมือสอง ให้ลอง หรือไม่ให้ลอง ตอนไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 02:50:42 PM »
ผมขอยกตัวอย่างจากกรณี ผมขายรถนะครับ
 ผมโชคดีตรงที่ คนมาซื้อตั้งใจเพื่อมาซื้อ การมาดูคือ ขั้นตอนสุดท้าย เพิ่มความมั่นใจด้วยการตรวจสอบทุกอย่างด้วยสายตา กับ ขอฟังเสียงเท่านั้น
 คนรอบข้าง ที่มาด้วย พูดว่าลองขี่ได้มั๊ย !!!
    : ผมเจ้าของรถ เงียบ..... แค่บอกว่า อย่าเลยครับ ซื้อแล้วเดี๊ยวก็ได้ขี่
    : คนซื้อเอง ก็บอกว่า ไม่ลองดีกว่า ครับ
       สุดท้าย ผมให้คนซื้อซ้อนท้ายกันไปหาไฟแนนส์ เพื่อเปลี่ยนสัญญา ระหว่างทางก็แนะนำกันไปครับ หนุงหนิง ฟรุ้งฟริ้ง ครับ  จบครับ  mon6

ออฟไลน์ Win swich

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
Re: ขายรถมือสอง ให้ลอง หรือไม่ให้ลอง ตอนไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 06:47:32 PM »
ถ้าเป็นผมให้ลองคับแต่ลองใกล้บ้านและเอาเอกสารสำคัญใว้กับตัวเราเช่นบัตรประชาชนของเขา mon57คนที่จะซื้อเขาต้องอยากลองคับ

ออฟไลน์ Thinmans

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 07:52:40 AM »
เป็นผมให้ลองคับ หากเราเป็นผู้ซื้อ เราก็คงอยากลองขี่ดูเหมือนกัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนที่จะลองขี่ ผมจะขอทำสัญญากันไว้ก่อนเลยว่า"หากผู้ซื้อขี่ล้มไม่ว่าจะด้วยเหตุใดก็ตาม ผู้ซื้อต้องรับผิดชอบด้วยการซื้อรถผมโดยทันที" ไม่ได้เขี้ยวหรือใจร้าย แต่เพื่อความสบายใจ หากผู้ซื้อยินดีรับเงืื่อนไข ผู้ขายก็ยินดีให้ลอง (ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ) mon10

ออฟไลน์ kinikuman

• **
  • Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 10:32:33 AM »
ผมทำเหมือนคุณ renesis เลยครับ ไม่ได้กลัวโดนเชิดรถ อันนั่นพอป้องกันได้ แต่ถ้าล้ม หรือ รถเป็นรอย อันนี้ปวดหัวแย่

ผมไม่กล้าให้ใครไม่รู้มาลองขี่ ขนาดปกติตอนยังไม่ได้คิดจะขาย แค่ขึ้นคร่อม ยังไม่ค่อยชอบเลย

ถ้ารถล้มหรือรถเป็นรอย เป็นเรื่องยาวแน่ ๆ

ไม่กล้าหวังว่าจะเจอคนมีความรับผิดชอบ พอมีแค่กระดาษสัญญา บางทีก็ปากเปล่า ไม่ได้มีเงินวางไว้ ไม่ค่อยอยากให้ลองจริง ๆ

ออฟไลน์ suphakan

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 12:08:46 PM »
จากที่เคยขายรถตัวเองครั้งนึง
ก็คุยกับคนซื้อตรงๆ ครับ
ผมกดสตาร์ท ให้ดู ลองวิ่งให้ดู ให้เค้าฟังเสียง
ก็จบครับ
ผมก็บอกไปว่า จะลอง เดี๋ยวซื้อไปก็ได้ลองแล้ว
แต่คุยกันดีๆ จริงใจ ทั้ง 2 ฝ่าย

ออฟไลน์ wirun

• **
  • Moto GP point: +1/-0
  • ยินดีแลกเปลี่ยนข้อมูลกันครับ ^^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 01:59:45 PM »
เป็นผมให้ลองคับ หากเราเป็นผู้ซื้อ เราก็คงอยากลองขี่ดูเหมือนกัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนที่จะลองขี่ ผมจะขอทำสัญญากันไว้ก่อนเลยว่า"หากผู้ซื้อขี่ล้มไม่ว่าจะด้วยเหตุใดก็ตาม ผู้ซื้อต้องรับผิดชอบด้วยการซื้อรถผมโดยทันที" ไม่ได้เขี้ยวหรือใจร้าย แต่เพื่อความสบายใจ หากผู้ซื้อยินดีรับเงืื่อนไข ผู้ขายก็ยินดีให้ลอง (ความคิดเห็นส่วนตัวนะคับ) mon10

ถ้าเอาไปล้ม แล้วจะซื้อแต่ไฟแนนซ์ไม่ผ่านคุณจะทำยังไงต่อ ?  mon40
Facebook : wirun poonlapthawee
       Line  : keawzilla
     Mobile : 089 666 2555

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 10:51:15 AM »
พาซ้อนไปเลยคับ abc23

สำหรับผมเอง ก็เคยทั้งขายและซื้อครับ  แต่ก่อน ยากกว่านี้ด้วยซ้ำเพราะจะซื้อ หรือจะขายสด รถอินวอย รถทะเบียนสมอ. ด้วยครับ

หลักๆ .. ถ้าขายรถ  และคนซื้อจะขอลอง   ผมจะขอให้เค้าวางเงินเต็มจำนวน หรือ ต้องดูว่าเค้ามากี่คน จอดรถไว้ หรืออะไรหรือไม่    และที่สำคัญ  ขอให้เค้าลองแค่ เรื่องศุนย์รถ เรื่องรอบเดินเบา เวลารถอุณหภูมิสูง ลองระบบไฟ เปิดปิด หน้าจอทุกอย่าง แต่จะขอไม่ให้ลองเร่งแรงๆ หรือ เบรคแรงๆครับ รถช้ำ และรถเราดีพอ  ไม่ซื้อไม่ว่ากันครับ

ถ้ารถศูนย์ดูคาติอยู่แล้ว ผมจะแนะนำให้เค้าเช็คประวัติการซ่อม การเช็คระยะ จากศูนย์ได้เลย และให้ลองขี่เบาๆ แบบที่บอกข้างต้นครับ    สำคัญที่  ต้องวางเงินเต็มจำนวนนะครับ  บอกไปก่อนเลย  ถ้าทำรถล้ม  !!! ต้องซื้อไปเลยครับ  ห้ามคืนสภาพล้ม แล้วจ่ายค่าแอ็คเซฟให้ มันไม่คุ้ม และเสียความรู้สึกเปล่าๆครับ mon43
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Pluck.pg

• miSmerMXD
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
    • [Top-notch Сasual Dating  True Females]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 01:19:13 PM »
ให้เขาซ้อนเรา หรือเราซ้อนเขาก็ได้ครับ ลองแค่พอรู้ครับ