ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองบ้างครับ  (อ่าน 3174 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monster.aum79

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ใครเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองบ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 10:54:21 PM »
มีใครเปลี่ยนเองบ้างไหมครับ
ช่วยแนะนำ เกรดที่ใช้ แหล่งจำหน่าย และ ขั้นตอนทีครับ เผื่อได้มีโอกาศเปลี่ยนเองครับ เข้า0. ทีหมดเยอะเหมือนกันครับ
โปดชี้แนะด้วยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Ducati Bikers Thailand

ใครเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองบ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 10:54:21 PM »
//

ออฟไลน์ secreat

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
Re: ใครเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 11:25:40 PM »
เฉพาะ 795 นะครับ คร่าวๆ มีดังนี้

ประแจบล็อคมียังครับ ถ้ามีแล้ว ซื้อลูกบล็อคเดือยโผล่ หกเหลี่ยม เบอร์ 5 กับ 14 ครับ

ถ้าไม่มี และชอบเป็นช่าง แนะนำซื้อเป็นชุดเซ็ท 94  ชิ้น ราคาเกือบ 2พัน จะได้เครื่องมือเกรดพอใช้ และมีหลายอย่างให้เล่นเลยหล่ะครับ

ถ้าไม่มี แต่อยากถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียว ซื้อแยกชิ้นเอาครับ เอาเท่าที่ใช้

ที่ถอดกรอง (ผมใช้แบบสามขา) ราคา 2-3 ร้อยครับ

ลูกบล็อคเดือยโผล่ หกเหลี่ยม เบอร์ 5 ใช้ถอดน็อตถ่ายน้ำมันเครื่อง ใต้ท้องเครื่อง
เบอร์ 14 ใช้ถอดตัวกรอง ซึ่งจะอยู่ข้างเครื่อง ฝั่งขวาล่าง ครับ

น้ำมันเครื่องผมใช้ เชลล์. อัลตร้า กระป๋องละ 250 (ถ่ายพร้อมกรองใช้ 3 ลิตรกว่าๆ ราคาหาตามเว็บเอาครับ)

กรองเครื่อง ถ้าแท้ศูนย์ น่าจะ 7-8 ร้อย. ถ้ายี่ห้ออื่น ผมเคยเห็นตั้งแต่ 3-8 ร้อย

Service stand (swing arm) อีก 1600

ลองคำนวนเงินลงทุนเอาครับ ว่าคุ้มมั้ย
หรือลองโทรถามราคาสปอนเซอร์ในเว็บเอาครับ

ออฟไลน์ renesis

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
Re: ใครเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเองบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 08:23:40 AM »
เฉพาะ 795 นะครับ คร่าวๆ มีดังนี้

ประแจบล็อคมียังครับ ถ้ามีแล้ว ซื้อลูกบล็อคเดือยโผล่ หกเหลี่ยม เบอร์ 5 กับ 14 ครับ

ถ้าไม่มี และชอบเป็นช่าง แนะนำซื้อเป็นชุดเซ็ท 94  ชิ้น ราคาเกือบ 2พัน จะได้เครื่องมือเกรดพอใช้ และมีหลายอย่างให้เล่นเลยหล่ะครับ

ถ้าไม่มี แต่อยากถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียว ซื้อแยกชิ้นเอาครับ เอาเท่าที่ใช้

ที่ถอดกรอง (ผมใช้แบบสามขา) ราคา 2-3 ร้อยครับ

ลูกบล็อคเดือยโผล่ หกเหลี่ยม เบอร์ 5 ใช้ถอดน็อตถ่ายน้ำมันเครื่อง ใต้ท้องเครื่อง

เบอร์ 14 ใช้ถอดตัวกรอง ซึ่งจะอยู่ข้างเครื่อง ฝั่งขวาล่าง ครับ

น้ำมันเครื่องผมใช้ เชลล์. อัลตร้า กระป๋องละ 250 (ถ่ายพร้อมกรองใช้ 3 ลิตรกว่าๆ ราคาหาตามเว็บเอาครับ)

กรองเครื่อง ถ้าแท้ศูนย์ น่าจะ 7-8 ร้อย. ถ้ายี่ห้ออื่น ผมเคยเห็นตั้งแต่ 3-8 ร้อย

Service stand (swing arm) อีก 1600

ลองคำนวนเงินลงทุนเอาครับ ว่าคุ้มมั้ย
หรือลองโทรถามราคาสปอนเซอร์ในเว็บเอาครับ
mon57เยี่ยมครับ ละเอียดดีจังเลยครับ ผมก็คิดจะเปลี่ยนเองแต่เจอปัญหา ตรงใช้หกเหลี่ยมเบอร์ 5 ตัวL ขันน๊อตตัวแรกใต้ท้องเครื่อง แต่.......มันตึงและก็ขันไม่ออก  mon6 สรุปต้องแบกน้ำมันเครื่องไปร้าน  mon29
สงสัยต้องซื้อชุดลูกบล็อค น่าจะขันง่ายขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ super1199

• *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 05:22:56 PM »
คุ้มแน่นอนครับ อุปกรณ์ซื้อครั้งเดียว ใช้ได้นาน แถมเผลอๆรับเปลี่ยน ได้เลยนะครับ 0 ราคาแพงมากมาย