ผู้เขียน หัวข้อ: จะเริ่มขี่คันแรก เลือกคนไหนดีครับ  (อ่าน 2191 ครั้ง)

ออฟไลน์ veronic

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
จะเริ่มขี่คันแรก เลือกคนไหนดีครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 08:23:39 PM »
สอบถามนิดนึงครับ ผมสนใจอยากจะซื้อ bigbike ครับ หลังจากขับรถมาได้เป็น 10 ปีแล้ว โดยส่วนตัวแล้วเป็นแฟน ducati มาตั้งนานแล้วครับเลยอยากจะซื้อของแบรนด์นี้
ใจจริงผมอยากจะขี่แนว sport แต่เห็นมีคนบอกว่ามันบังคับยากมาก ตัวผมขี่มีคลัชยังไม่เป็นเลยครับ เคยปั่นแต่จักรยาน  mon6
เลยอยากจะถามเพื่อนๆพี่ๆที่ขี่ ducati อยู่ว่าถ้าจะเริ่มขี่เป็นคันแรกนี่ ผมควรจะเริ่มที่คันไหนดีครับ

Ducati Bikers Thailand

จะเริ่มขี่คันแรก เลือกคนไหนดีครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 08:23:39 PM »
//

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
Re: จะเริ่มขี่คันแรก เลือกคนไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 03:31:37 PM »
ขอตอบนะครัช

1.เมื่อก่อนผมก็มีมอไซค์แบบไม่มีครัช เคยยืมเพื่อนขับบ้างบางครั้ง แล้ว 15 ปีให้หลังผมก็ออกบิ้กไบค์คันแรกเลย
   แสดงว่าถ้าคุณขี่จักรยานได้ ก็น่าจะขี่ได้เหมือนกัน

2.ทรงสปอร์ตไม่ได้บังคับยากหรอกถ้าไม่เอาไปมุดรถติดๆ

3.ปัญหาของท่านที่ผมคิดว่าจะเจอ
    - ไม่ชินกะครัช ลองหารถมีครัชขี่ดูก่อนคับ ถ้าได้แล้ว ครัชDucati นิ่มมากพอๆกะฮอนดาเลย (ผมไม่ค่อยชอบครัชคาวา อิอิ)
    -  แรงที่ใช้ในการควบคุมคันเร่ง เพราะแรงบิดมันเยอะ แต่เดี๋ยวก็ชิน

สรุป ชอบคันไหนไปจิ้มเอาเลยครับ  abc18

ออฟไลน์ suphakan

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
Re: จะเริ่มขี่คันแรก เลือกคนไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 01:57:40 PM »
แนะนำให้ลงเรียนครับ
คอร์สขี่มอเตอร์ไซค์ มีคลัช สำหรับมือใหม่ ก็มี ยามาฮ่า ฮอนด้า เปิดสอน
แล้วก็ต่อคอร์ส บิีกไบค์ ไปเลย
การขี่เป็น กับ การขี่ดี ปลอดภัย ไม่เหมือนกันครับ
ออกรถแรง สวย แรงบิดมหาศาลมา ก็น่าจะได้ใช้ให้คุ้ม ให้ปลอดภัย

ส่วนเป็นแล้ว แต่ยังไม่คล่องก็ค่อยมาปรับตัวกับรถเราเอง

จะเลือกคันไหน รุ่นไหน ไปลองคร่อม ดู ก่อนครับ

ออฟไลน์ veronic

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2014, 01:49:20 AM »
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ
คงจะไปเริ่มเรียนกับ honda ก่อนแล้วค่อยไปเอา panigale  abc18

ออฟไลน์ mantaro

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2014, 09:47:46 PM »
เข้ามาสนับสนุนความคิดที่จะไปเรียนครับ ฮอนด้าสอนดีมากครับดูแลดีด้วยแนะนำเลยครับ  mon57
You can't buy happiness, But you can buy bike and that's pretty close....