ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์2วันเต็ม Hyperstrada  (อ่าน 3652 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jukkroo

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
แชร์ประสบการณ์2วันเต็ม Hyperstrada
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 11:50:42 AM »
ผมสูง170cm หนักเฉลี่ย 62kg. เพิ่งเคยใช้รถที่มีปริมาตรกระบอกสูบ ระดับ 800cc. เป็นครั้งแรก เลือกใช้ Hyperstrada เนื่องจากความเหมาะสมในการใช้งานออกต่างจังหวัดในวันหยุดมากกว่าขับขี่ในเมือง
 ขอร่วมแชร์ประสบการณ์จากการใช้งานในช่วงสองวันเต็มๆ จากเส้นทาง กรุงเทพ - แกลง จังหวัดระยอง และ กรุงเทพ - เขาตะเกียบ จังหวัดเพชรบุรี เดินทางคนเดียว วิ่งเฉลี่ย 100-120km/hr ไม่เกินนั้น ไป/กลับ ที่ละ1วัน ระหว่างเดินทางรู้สึกเมื่อยที่กล้ามเนื้ออุ้งมือ และนิ้ว ต้องพักเป็นระยะๆราว100km จิบชามะนาว/กาแฟตามปั๊ม มือชาพอพักยาววันรุ่งขึ้นก็หาย และได้ขอสังเกตโดยรวม ดังนี้
 ท่านั่ง
1. นั่งตามปกติเต็มก้น สำหรับวิ่งไม่เร็ว หลังทานข้าวอิ่มๆ หรือชมนกชมไม้ ความเร็ว 40-80 km/hr.
 2. นั่งขยับก้นมาด้านขวา เผื่อไว้ต้องลงเท้าขวา เวลารถติดเคลื่อนตัวช้า  0-40 km/hr.
 3. นั่งถอยก้นไปด้านหลังชนขอบเบาะ จะมีเนื้อเบาะหนานั่งสบาย เผื่อหมอบลงเพื่อหลบลมได้บ้าง 80 up
 4. ท่านี้ทดลองใช้เพื่อรับมือกับผิวถนนไม่เรียบ, ผิวถนนที่ขาดการดูแลบำรุงรักษา, ผิวถนนที่เป็นคลื่น ที่ทำให้เกิดแรงสั่นสะเทือนต่อเนื่องขึ้นมาที่แฮนบาร์ รวมทั้งช่วงต่อคอสะพาน
 ท่านี้คือการใช้ด้านในขาอ่อนและช่วงต้นขาออกแรงหนีบถัง และยกก้นลอยจากเบาะเล็กน้อย (หลุมมันเยอะ) ไม่ลงเต็มก้น บางครั้งใช้ขาพยุงช่วยบ้าง ใช้เอวและสะโพกบังคับรถทิศทาง (คล้ายกับตอนที่เราขับจักรยานปล่อยมือ จะใช้เอวเป็นส่วนบังคับรถเพื่อประคองแทนมือ ) ที่ย่านความเร็ว 110-130 km/hr. ลำตัวช่วงบนกลับรู้สึกสบายอย่างประหลาดไม่ได้รู้สึกเลยว่าต้องสู้ลม มือทั้งสองข้างไม่ต้องกดลงบนแฮนด์มาก พ้นภาระจากการกระแทก ปล่อยให้รถไหลไปข้างหน้าเองแม้จะขี่ผ่านถนนผิวไม่เรียบ
 นั่งท่านี้จะเมื่อยขา ต้องสลับทำกับท่าอื่นๆเป็นช่วงๆ เมื่อใช้ความเร็วสูง

ขอเพื่อนๆ พี่ๆที่มีประสบการณ์ให้คำแนะนำ ติชมด้วยครับ

ปล. ผมเพิ่งเคยขับรถจักรยานยนต์ออกต่างจังหวัดเป็นครั้งแรก เดิมเคยใช้แต่รถเก๋งมาตลอด ค่อนข้างสับสนมากๆกับช่องจราจร ว่าช่องไหน เราอนุญาติให้จักรยานยนต์วิ่งเขาใช้ได้/ไม่ได้ ป้ายบอกทาง ไม่ค่อยชัดเจนเลย วิ่งไปก็คอยกังวลจะโดนพี่จราจรเรียกจับหรือป่าว? เดี๋ยวเราจะเปิดอาเซี่ยนกันแล้ว ชาวต่างชาติเค้าก็จะมาใช้ทางร่วมกับเราด้วย ขนาดคนไทยยังงงเลยครับ ถ้าไครมีอำนาจเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ผมขอฝากไว้ด้วย ณ ที่นี้นะครับ เพื่อความปลอดภัย
 mon57

Ducati Bikers Thailand

แชร์ประสบการณ์2วันเต็ม Hyperstrada
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 11:50:42 AM »
//

ออฟไลน์ Milk-Keeper

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-2
Re: แชร์ประสบการณ์2วันเต็ม Hyperstrada
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 01:21:06 PM »
....ประเทศไทย มอไซด์ทุกชนิด อนุญาตเลนซ้ายสุดเลนเดียวเท่านั้นล่ะครับ ไม่ต้องไปคิดให้เมื่อยตุ้ม...ส่วนป้ายบอกต่างๆรวมถึงสัญญาณจราจร ทำใจ จะรถมอไซด์รถยนต์ เข้าผิดถูกเพราะป้ายกับสัญญาณนี่ละตัวดีเลย เฮอๆ

สรุปว่า ได้ดังใจไหมครับเจ้า HYM ตัวนี้ หรือยังไม่ใช่ อิอิ mon47

ออฟไลน์ Jukkroo

• *
Re: แชร์ประสบการณ์2วันเต็ม Hyperstrada
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 04:46:49 PM »
- ขับชิดซ้ายตามกฏหมาย เคลียร์เลยครับคำตอบ
- คันนี้ Hyperstrada ครับ ผมห่วงขาลงไม่ถึง
ไปลอง Hypermotard มาแล้วออกแนวไม่มั่นใจ
ยิ่งรถติดๆด้วยผมมือใหม่มากครับ กลัวไปล้มฟาดใครเข้าเดือดร้อนชาวบ้านครับ
จัดได้ว่าพอใจมากๆครับ performance ถึงใจมากๆ วัสดุที่ให้มาแน่นหนาสมราคา
ดิบๆสไตล์รถอิตาลี เบรคเอาอยู่มั่นใจ โดไรวมประทับใจมากครับ.

ออฟไลน์ Milk-Keeper

• *
  • Moto GP point: +0/-2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 06:09:51 PM »
....ผมนั่งMotardละบัลเล่ย์ก็ไม่มั่นใจเหมือนกันครับ 555 ใจรักตัวนั้น แต่เพราะขามันไม่ให้ ก็ก็ต้องน้องStada พี่หลายคนบอกว่าเฮ๊ย ใจรักกลัวอะไรขาพอจิกได้ ขี่ไงก็ได้ไม่เห็นต้องกลัว.....แต่มาคิดแล้ว ถ้ามันต้องเหนื่อยกับการขี่ขนาดนี้ Motardที่รักก็ต้องขอลาครับ ด้วยความจำใจ อิอิ

ออฟไลน์ biozebastian

• *
  • Moto GP point: +1/-2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 10:29:55 PM »
ตอนนี้ผมใช้motardลงสองข้างนี้สุดปลายเลยครับต้องลงข้างเดียวเขย่งเอา
เมื่อก่อนขี่เวอร์ซีสมันหนักแต่motardรถมันเบาเลยไม่มีปัญหา
ตอนนี้ขี่ทุกวันในเมืองฝึกไปเรื่อยๆให้ชินรถครับแต่ท่านั่งออกสปอร์ทนิดๆขี่สนุกดีครับ

ออฟไลน์ prachak

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 04:45:03 PM »
สุดยอดครับ  abc48 ผมก็ขี่ตัวเดียวกัน เขย่งเอาครับ มาระยองอีกทีโทรหาผมได้นะครับ จักษ์ ครับ 083 5979326 จะได้ขี่ไปเป็นเพื่อนครับ