ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีจะเปลี่ยนท่อเป็นsc project จำเป็นต้องเปลี่ยน กลอง+กล่อง ด้วยมั้ยคับ ขอความรู้ด้วยครับ  (อ่าน 1525 ครั้ง)

ออฟไลน์ aetech 796

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0

ออฟไลน์ katoon

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
ถ้าเปลี่ยนได้ก็ดีเพราะมันจะได้ประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นพอสมควร (ถ้าตังค์เหลือก็จัดไปเลยคับรับรองโดน) mon57

ออฟไลน์ debbie

• *
ให้เข้าใจแบบนี้ครับ ท่อ กรอง เดิมๆจากโรงงานมีการจูนหรือ mapping ให้แมทซ์กันมาแล้วทั้งระบบ
ถ้าไปเปลี่ยนท่อหรือกรองเนี่ยแรงดันอากาศในระบบจะปลี่ยนไปจากที่เซทไว้จากโรงงานซึ่งอาจจะดีขึ้น
หรือแย่ลงก็ได้ จึงต้องมีการจูนใหม่หรือปรับ mapping ใหม่ให้แมทซ์กันเพื่อให้ได้ performance เต็มที่
ซึ่งการจูนก็ต้องใช้เครื่องมือและประสบการณ์ของช่าง แต่ไม่ต้องซื้อกล่องใหม่ใช้ของเดิมจูนเอา

แต่เทอร์มิเค้าฉลาดและต้องการให้ง่ายจึงขายกล่องมาด้วยซึ่งปรับ Mapping ให้เหมาะกับกรองและท่อที่เค้าขายมาเลย
จะได้จบ 

ทีนี้ถามว่าไปซื้อท่อยี่ห้ออื่นแล้วต้องซื้อกล่อง กรองไหม ซื้อมาได้แต่ไม่รู้ว่า Mapping จะแมทซ์กันหรือเปล่าเพราะท่อแต่ละรุ่น
สูตรการทำไม่เหมือนกันถ้าซื้อกล่องที่แมพมาสำหรับเทอร์มิไปใช้กับ SC จึงตอบไม่ได้ว่าจะแมทซ์กันพอดีหรือเปล่า
ผมเข้าใจประมาณนี้ครับ ผิดถูกขออภัย

ออฟไลน์ Milk-Keeper

• *
  • Moto GP point: +0/-2
SC เปลี่ยนได้แค่กรอง กล่องไม่มีมาให้นิครับ mon2