ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึก การเดินทาง Shangri-la,China >> 5-14/4/2014  (อ่าน 40941 ครั้ง)

ออฟไลน์ Biere

• Review by Biere
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-0
Re: บันทึก การเดินทาง Shangri-la,China >> 5-14/4/2014
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 11:11:29 PM »
รอตอนต่อไปค้าบบ

Ducati Bikers Thailand

Re: บันทึก การเดินทาง Shangri-la,China >> 5-14/4/2014
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 11:11:29 PM »
//

ออฟไลน์ Newschoo99

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 07:44:52 AM »

รอชมคับอยากๆไปแบบนี้บ้าง mon48 mon48 mon48
mon48 ไว้ไปกันอีกครับ 555+
[/quote]

ขอบคุนคับ mon48
รอชมต่อคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2014, 07:51:47 AM โดย Newschoo99 »

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 03:09:02 PM »
abc35 abc35 abc35 abc35

ตื่นเต้นๆๆๆๆๆๆ
abc35 เหมือนขี่ไปเองเลยไหมพี่ตุ๊ 555+

สนุกมากครับ
mon10 ขอบคุณที่ติดตามครับ

ไม่เอาอ่าหนูจะอ่านหนูจะอ่าน

มาไวๆนะครับพี่ๆผมรออ่านอย่างใจจดจ่อครับ

บอกตรงๆครับเหมือนได้ไปอยู่ตรงที่พักพักรถเลย

พี่พูดละเห็นภาพหมดเลย. 5555 abc18 จะออกไปแตะขอบฟ้า

ดูละอยากหา ทัวร์ริ่งไปตะลุยจีนบ้างเลย
รอตอนต่อไปค้าบบ

mon10 ขอบคุณที่ตามอ่านนะค้าบ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 04:46:20 PM »
เช้าวันนี้ ... คือวันที่เราจะทำฝันให้เป็นจริง  กับเส้นทางจากเมืองต้าลี่ สู่ แชงกรี-ล่า กับระยะทาง 380 กม. abc18

วันนี้ก็เป็นเหมือนทุกๆวันครับ  นาฬิกาปลุกเราตอน หกโมง  ทานข้าว เจ็ดโมง และเตรียมขี่รถตอนแปดโมง หลังจากที่กินข้าวเสร็จ เราก็มาเตรียมรถครับ .. เป็นสิ่่งที่สำคัญมาก ๆ เลยครับ กับการเช็ครถเบื้องต้น เพราะระยะทางนั้น ยังอีกยาวไกลเหลือเกิน

พี่เอ็ก ครับ ผู้มีความสามารถพิเศษ ปล่อยสองมือ ถ่ายกล้อง DSLR ได้  abc35

พี่เหน่ง หนึ่งในกูรู ด้านเส้นทาง การขี่เข้าโค้งของพี่เหน่ง เนียนมากครับ ผมก็พยามขี่ตามอยู่ 555

อากาศช่วงเช้านั้น ขอใช้คำว่า หนาว ครับ  อุณหภูมิ น่าจะ 12 องศา ได้มั้งครับ  เราใส่เสื้อหนาวกันลม บ้างก็ใส่เสื้อฝน ตอนขี่ออกไป ปะทะลมหนาวแล้วเย็นยะเยือกเลยครับ .. วันนี้แล้วสินะ ที่เราจะต้องไปเจออากาศหนาวจัด ๆ บนที่สูงในเทือกเขาที่เรียกกันว่า เมือง แชงกรีล่า .. ทุกคนเตรียมพร้อมครับ ..   

แต่พอขี่ไปได้สักพัก สาย ๆ แดดเริ่มออก  บอกตรงๆ  ร้อนโครตครับ  mon6 อุณหภูมิ เปลี่ยนตลอดเวลา ต้องระวังไม่สบายนะครับนี่ .. 

และแล้ว เราก็เจอเหตุการณ์คาดไม่ถึงครับ .. เมื่อขี่เข้าโค้งในเขามาได้สักพัก  :P  ถนนถูกปรับปรุงครับ เล่นเอาดินแดงเลย และที่แย่กว่านั้น คือ รถบรรทุก เยอะมาก ที่ยังใช้เส้นทางนี้ ซึ่งทุกคัน เวลาถึงทางโค้ง เค้าจะฉีดน้ำเพื่อระบายความร้อนเบรกครับ ทำให้เวลาเข้าโค้งนั้น เราจะเจอ โคลนครับ  ลื่นสุดๆเลยทีนี้ mon19

จนในที่สุด .. ก็มีรถพี่ในกลุ่ม ล้มแปะไป 1 คัน เพราะความลื่นโคลนนี่ละครับ  mon6 ดีที่ไม่มีรถสวน เลยยังขี่ต่อได้สบายครับ

ขี่จากอากาศหนาวๆ จัดๆ มาเจอร้อน เข้าโค้งตลอดแบบนี้  ขอจัดซักรอบครับ ปวดมาก abc52

บ้าง ก็มาพักกินน้ำกันก่อน เติมพลังครับ เข้าโค้งเยอะมาก ถนนแย่อีกตะหาก

มาสำรวจสภาพเจ้านกหวีด กันบ้าง abc52

เลอะสุดๆ mon36 ตอนนั้น กะไม่ล้างแล้วครับ รอกลับถึงบ้าน ค่อยไปคาร์แคร์ทีเดียว  คุ้ม  หุๆ abc24

เคยคิดตอนสมัยลองเทสมัลติฯ ว่าถ้ามีรถเป้นของตัวเอง จะไม่เอามาลุยหนัก ๆเด็ดขาด กลัวเลอะ กลัวพัง   ... แต่แล้ว mon48

หลังจากนั้นเราก็ขี่ต่อมาเพื่อมาพักกินข้าวกลางวันครับ .. 

ร้านอาหารกลางวันวันนี้ คือที่นี่ครับ เล็ก ๆ หน่อย แต่ก็สะอาดดีนะครับ

นกหวีดท่าทางจะหิว mon47

ชาวคณะนั่งรอทานข้าวครับ นานอยู่เหมือนกัน mon40

ดอกไม้หน้าห้องส้วมคับ mon19  ดอกไม้สวยดีคับ เลยถ่ายมา แต่ด้านหลังผมคือส้วมหลุม อีกแล้วคับ ไม่อยากบรรยายมากกว่านี้

อาหารกลางวัน วันนี้ ผมชอบนะครับ รู้สึกเหมือนจะถูกปากคนไทยมากหน่อย มีเบคอนทอดบาง ๆ กับผัดถั่วงอก แค่นี้ก็เปรมละครับ abc29

เมื่อทานอิ่มแล้ว เราก็เดินทางต่อครับ เส้นทางช่วงบ่ายวันนี้ จะเป็นเส้นทางที่ขี่ลัดเลาะไปตามแม่น้ำ ขึ้นไปด้านบนเทือกเขาเรื่อยๆ ครับ มีแต่โค้งตลอดเวลา ยิ่งขี่ยิ่งสูง และข้างทางก็จะเป็นหุบเขาลึกไปเรื่อยๆครับ

แต่ในความอันตรายนั้น .. ก็แลกมาด้วยวิวที่สวยมากครับ  หาที่ไหนในไทยไม่ได้จริงๆ ภูเขา ที่สลับซ้อนกันไป ใหญ่มากๆครับ อลังการมากๆ

สองมัลติฯผจญภัย  mon48

NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 05:51:31 PM »
เราขี่ขึ้นเขา ไต่ระดับความสูงมาเรื่อยๆครับ .. สภาพถนนนั้น บางช่วงเป็นหลุมบ่อ ทางไม่ดีนัก  สลับกับ หินก้อนใหญ่ ๆ ทุกตกลงมาอยู่บนถนน ก็มีให้เห็นอยู่เรื่อยๆ เพราะ เส้นทางนั้น เป็นการตัดข้างภูเขาขึ้นไปเรื่อยๆ ครับ ทำให้ ด้านหนึ่ง คือภูเขา หน้าผาใหญ่ตั้งตระหง่าน ส่วนอีกด้าน ก็จะเป็นเหวลึก ที่มีแม่น้ำอยู่เบื้องล่าง  ...  ถามผมว่า ลึกแค่ไหน  ผมลองก้มลงมองดูแล้วครับ   เอาเป็นว่า ขนาด ผมขี่ใกล้ๆ หน้าผา แล้วก้มลงไปมอง  ยังมองไม่เห็นพื้นด้านล่างครับ  มันลึกมากจริงๆ mon19

อุณหภูมิ ตอนนั้น เหลือ ประมาณ14 องศาได้ และอุณหภูมิ กำลังลดต่ำลงเรื่อยๆครับ  หนาวมาก ทั้งที่แดดจ้าสุดๆ หลายคนหนาวครับเริ่มมีอาการมือชา ผมเอง โชคดีหน่อย ที่ได้ Heat grip หรือ อุ่นแฮนด์ครับ ..  ช่วงเวลานั้น รู้ซึ้งถึงคุณค่าของมันทันทีเลย  .. แต่ก่อน หลายคนจะบอกว่า ไม่รู้มีไว้ทำอะไร อยู่ไทยอากาศร้อน คงไม่ได้ใช้   .. ใช่ครับ  ในไทย ผมใช้แค่ครั้งเดียวตอนขี่ไปเขาใหญ่หน้าหนาว โดยปรับที่ระดับ 1 แค่นั้น  ... แต่พอมาที่นี่  อุ่นมือ มี 3 ระดับ  ผมปรับระดับ 3 เลยครับ  สุดยอดมาก  มือเรา ที่ทำหน้าที่ บิด และเบรก รวมถึงเปลี่ยนเกียร์ ถ้าแข็งชาไปเพราะความเย็นของอากาศ จะทำให้เราไม่รู้สึก ว่าเรากำลังกำมือลักษณะไหน ซึ่งอันตรายมากนะครับ    ..  และที่สำคัญ เลือดที่ส่งไปยังมือ  เมือไหลเวียนกลับมา ก็จะได้รับความอุ่นจากมือกลับมาด้วย  ทำให้ร่างกายอุ่นขึ้นตามด้วยครับ ..  สุดยอดมากๆครับ ที่มีอุปกรณ์นี้ติดรถในตอนนั้น mon48

และแล้วเราก็มาถึงจุดชมวิว ก่อนเข้าสู่ ตัวเมืองแขงกรีล่าครับ  mon4 วิวสวยสุดๆครับ และก็สูงสุดๆด้วย

พี่อั้น ผู้พิชิตแชงกรีล่า ด้วย ดูคาติ มอนสเตอร์ ขอหล่อๆ 1 ภาพครับ mon16

จะขาดไดเวลได้อย่างไร  .. กับไดเวลของพี่ตุ๊ครับ  หลายคนถามผมก่อนมาที่แชงกรีล่านะครับ ว่าในทริปมีคนขี่ไดเวลไปด้วยเหรอ ไปไหวเหรอ ก็ต้องขอตอบว่า ไหว และอึดอดทนมากครับ กับไดเวลคันนี้ ตามทัวร์ริ่ง ลุยฝุ่นตลบมาทันทุกครั้งครับ พี่ตุ๊ขี่รถเก่งมากครับ mon57

ขอสักภาพครับ  mon42 กับเจ้ามัลติฯทั้งสอง ..  ลุยดีขี่สบาย ช่วงล่างนิ่ม วิ่งไกลประหยัดอีกตังหาก  ตลอดทริป ไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ mon48

น้องเปาหลอ จากเชียงใหม่ ขี่เน็กเก็ต ไทรอั้ม มา  สุดยอดมากครับ เรากำลังจะไปพิชิตแชงกรีล่าด้วยกันแล้ว mon57

เตรียมตัวขี่เข้าไปในหุบเขา เพื่อคว้าฝันแล้วครับ abc35

เส้นทางก่อนเข้าเมืองนั้น มีทำถนนเป็นบางช่วงครับ .. พอหลุดจากช่วงหุบเขา .. เราจะเจอถนนยาว ๆ ..  ตรงๆครับ  ยาวมาก โดยที่เห็นตัวเมืองแชงกรีล่าอยู่เบื้องหน้าครับ .. สองข้างทาง เริ่มมี ตัวจามรี ออกมายืนตามหน้าผมต้อนรับเรา .. มีบางช่วง มีเจดีย์ ที่ชาวจงเตี้ยน ทำไว้บูชา บรรพบุรุษ  ดูแล้ว งดงาม และขลังมากครับ เลยขอแวะถ่ายแปปนึง mon48

ธงที่เห็นนั้น จะมีบทสวดเขียนอยู่ (หรือพิมพ์อยู่)ด้วยครับ เมื่อใดก็ตามที่ลมพัดธงปลิวไสว ก็เป็นเหมือนดั่งว่า บทสวดมนต์กำลัง สวดอยู่ครับ

ผมขี่ไปเรื่อยๆ บนเส้นทางที่ทอดยาว โดยปลายทางที่เราเห็นไกลๆนั้นคือเมืองแชงกรีล่า .. คิดได้แบบนี้แล้วใจมันพองโตครับ รู้สึกได้เลย ว่าทริปนี้ .. เป็นสิ่งจำเป็นของชีวิตผม .. กับความภูมิใจในตัวเอง ที่ดั้นด้นมาไกลจาก กทม. สู่ดินแดนที่ตัวเองไม่เคยไป ได้เปิดตา เปิดหู เปิดใจ รับสิ่งใหม่ ๆ เรียนรู้ และออกมาดูโลกกว้าง  โลกที่ไม่มีอุปสรรคเรื่องภาษา โลกที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องเงินตรา   แต่มันอยู่ที่ เรา ตั้งใจ จะเดินตามฝัน ตามสิ่งที่เป็นตัวเราที่สุดแล้วหรือยัง ...   ผมได้ลองเดินตามสิ่งที่ตนเองต้องการ และภูมิใจ กับมันมากครับ ถ้าไม่ได้มาตามที่ตั้งใจไว้ .. จนแก่ไปไม่มีแรง .. ผมคงเสียดายมากจริงๆ

มันซึ้งครับ .. ช่วงเวลานั้น ทุกคนก็ขี่ไปเรื่อยๆ ผมไม่รู้ว่าคนอื่นคิดอย่างไร แต่ตัวผมเอง ยืนขึ้นครับ .. อย่างแรกที่ทำคือ สูดอากาศเข้าไปในปอด หายใจลึก ๆ ให้รู้สึกถึงการมีชีวิตอยู่  รู้สึกถึงความโชคดี  ที่ได้มีโอกาสเดินตามฝันของตัวเอง   ... เปิดชิลด์หน้า รับลมเย็นของสถานที่แห่งนี้ .. และเอามือ ตบเบาๆไปที่ถังน้ำมันของนกหวีด เพื่อให้มันได้รู้ .. ว่าผมขอบคุณมัน และผมไม่เคยมองมันว่าเป็นแค่เครื่องจักร แต่คือเพื่อน  เพื่อนที่มาผจญภัยด้วยกัน ขอบคุณที่ไม่งอแง และพาผมมาถึงที่แห่งนี้ ณ.ปลายฝัน .. แชงกรีล่า

to be continue
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2014, 05:55:38 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 08:30:01 PM »
มาแว้วววว สุด ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ hittramee

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 11:06:08 PM »
มาถึงแล้วนะครับ   ยินดีกับพี่ๆด้วยนะครับ สุดยอดๆๆๆๆๆๆครับผม

mon5 ข้าน้อยขอคาราวะคับผม

ออฟไลน์ Newschoo99

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 03:59:05 AM »
 mon57 mon57 mon48 mon48
น่าไปมากรอบหน้าจัดอีกจะพยายามไปให้ได้
 mon33 mon33

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 05:09:03 PM »
มาแว้วววว สุด ๆ เลยครับ
ขอบคุณที่ติดตามค้าบ mon43

มาถึงแล้วนะครับ   ยินดีกับพี่ๆด้วยนะครับ สุดยอดๆๆๆๆๆๆครับผม

mon5 ข้าน้อยขอคาราวะคับผม
mon42 ถึงแล้วครับ แต่หลังจากนั้นยังมีเรื่องราวแจ่มๆอีกเยอะเลยคับ

mon57 mon57 mon48 mon48
น่าไปมากรอบหน้าจัดอีกจะพยายามไปให้ได้
 mon33 mon33
mon48 รูทเดิม คงไม่แล้วคับ  .. แต่ที่น่าสนใจ ตอนนี้ มีไปเอฟเวอร์เรส เบสแคม์ป 25 วัน หนึ่งแสน กับ  ไปปารีส 35 วัน ห้าแสนคับ  ไปกันไหมคับ mon48

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 05:40:30 PM »
และแล้ว เราก็มาถึงแชงกรีล่า แล้วครับ ที่นี่ เดิมคือเมืองชื่อ จงเตี้ยนครับ .. และถ้าจะพูดถึงเมืองแชงกรีล่า ให้คนจีนฟัง  ต้องออกเสียงว่า  แชง กา ลี่ หล่า   นะครับ  ผมลองมาแล้ว 555+ mon16

มาดูประวัติสักเล็กน้อยครับ  abc48
จงเตี้ยน (แชงกรีล่า) ตั้งอยู่ทางตะวันตกเฉียงเหนือของมณฑลยูนนาน เขตปกครองพิเศษของชาวธิเบตตี๋ชิ้ง บนที่ราบในวงล้อมของขุนเขา ลักษณะภูมิประเทศของจงเตี้ยน เป็นที่ราบทุ่งหญ้า มีภูเขาล้อมรอบ คำว่า"จง" นั้นหมายถึงศูนย์กลาง หรือสิ่งที่กว้างใหญ่อันเป็นศูนย์กลาง ส่วน"เตี้ยน" นอกจากจะแปลว่าทุ่งหญ้าแล้ว ยังอาจแปลว่า อาณาจักร ได้ด้วย
• ในปีพ.ศ. 2545 รัฐบาลจีนได้เปลี่ยนชื่อเมืองจงเตี้ยน (อีกครั้ง จากเดิมที่มีชื่อในภาษาธิเบตว่า เจี้ยนถัง) เป็น"แชงกริ-ล่า" ภาษาจีนออกเสียงว่า "เซียงเกอ หลี ลา xiang Ge Le La แปลว่า ที่ซึ่งสุริยันจันทราประทับในดวงจิต
• เมืองจงเตี้ยน เป็นถิ่นฐานของชาวทิเบต ซึ่งตามชานเมืองยังคงรักษาเอกลักษณ์ของบ้านที่ก่อดินขึ้นเป็นตึกสี่เหลี่ยม แต่งด้วยไม้ซุงขนาดใหญ่ ผู้คนยังแต่งกายพื้นเมือง
• แชงกรีล่า การเดินทางไปสู่แชงกรีล่านั้นต้องเดินทางไต่ไหล่เขาไปเรื่อยๆ ใช้เวลานานพอสมควร ไม่ต่างอะไรกับดินแดนในฝัน โดยชื่อแชงกรีลานั้นมาจากภาษาธิเบต หมายถึง หนทางนำไปสู่ดวงตะวันและดวงจันทร์โดยดวงจิต และแปลอีกความหมายหนึ่งว่า ดินแดนอีกด้านหนึ่งของโลกหรือแดนสวรรค์บนโลก 

ภาพถ่าย คือหน้าต่าง บันทึกเรื่องราวในอดีต ที่บางที เมื่อวันเวลาผ่านไป ภาพนั้นอาจลืมเลือนในความทรงจำ แต่เมื่อใดก็ตาม ได้เห็นภาพที่เราบันทึกเก็บไว้ .. ภาพในความทรงจำ เรื่องราวต่าง ๆ ในช่วงเวลานั้น ก็เหมือนจะหวนกลับมาในความคิด ให้เราได้เห็นชัดเจน เหมือนพึ่งเกิดไม่นานผ่านมานะครับ ..  ภาพนี้  คือหนึ่งในภาพประทับใจในทริปนี้ของผมครับ .. ณ.ปลายทาง แชงกรีล่า .. กับเจดีย์ที่เราได้เข้าไปถ่ายใกล้ๆ  เหมือนกับภาพเริ่มต้นความฝันที่ผมเคยลงให้ทุกท่านดู เพียงแต่คราวนี้ รถที่ได้ถ่ายคู่ คือรถที่เราขี่ไปเอง มันเจ๋งดีครับ คิดแล้วก็อดไม่ได้จริงๆ ที่จะลงจากรถ เพื่อหยุดถ่ายรูปเหล่านี้

ภาพนี้ พอดีมีชาวบ้านจูงจามรีตัวยักษ์ผ่านมา .. ใจผมแว๊บขึ้นมาเลยว่าอยากมีรูปรถ กับตัวจามรีนี้เก็บไว้ .. เหมือนดั่งว่า สัตว์พาหนะเดินทางสมัยก่อน กับเครื่องจักรสมัยใหม่ แม้กาลเวลาผ่านมานาน ทุกอย่างก็ยังคงอยู่บนโลกใบนี้เหมือนๆ กัน .. ผมขี่ไปดักหน้าเค้าครับ แล้ววิ่งมาฝั่งตรงข้าม  แกล้งทำเป็นถ่ายรูป 555+  ใจนึงก็กลัว ว่าจามรีเห็นสีแดงๆ จะตกมัน วิ่งเข้าใส่ไหม .. ก็ได้แต่รีบดับเครื่องไม่ให้เสียงดัง แล้วรอเวลาครับ ..

แช๊ะ ...  !!   แหม่  คนจูง ถือเชื่อกสั้นไปนิด เลยบังรถ  แต่.. มันก็ยังได้เนื้อหาที่ดีมากครับ ผมชอบมากเลย mon61

ภาพนี้ .. ถ่ายตอนอยู่บนเส้นทาง ไปแชงกรีล่าครับ .. ที่เห็นไกล ๆ เป็นเหมือนกำแพงยักษ์ นั่นคือ เทือกเขามังกรหยก ครับ   สีขาว ๆนั่นคือหิมะ .. แค่เห็นด้วยตาเปล่าครั้งแรก ก็เหมือนถูกสะกดครับ เพราะมันสวยงามมากๆ ทั้งที่เราต้องเข้าโค้ง แต่ก็อดไม่ได้ที่จะเหลียวมองจริงๆครับ

แล้วเราก็ขี่เข้ามาถึงตัวเมืองแชงกรีล่าครับ  ที่นี่รถน้อยครับ   น้อยมาก .. และที่น่าแปลกประหลาดที่สุด นั่นคือ  หมาที่นี่ ทั้งตัวเล็กตัวใหญ่  ไม่กลัวรถเลยครับ mon6  คือ เดินเล่นกลางถนน กลางสี่แยกครับ รถต้องคอยขับช้า ๆ หลบหมาด้วยซ้ำไป แปลกใจจัง

ถึงโรงแรมที่พักแล้วครับ วันนี้ ก็มาถึงเย็นๆ  ไม่มากครับ .. อุณหภูมิ 8 องศาได้ครับ แต่เดี๋ยวคืนนี้ ..  มีติดลบครับ mon19  หนาวสุดๆ

จอดรถให้เรียบร้อย mon42 ทางคณะทัวร์เค้าเตรียมกรวย กับเชือกกั้นไว้ด้วยครับ เผื่อจอดแบบนี้แหละครับ จะได้ไม่มีจีนมุง มาคล่อมรถ .. ซึ่งตอนนั้น ผมเตรียมของที่รถช้า เข้าโรงแรมที่หลัง  ก็มีคนมาคล่อมจริงๆด้วยครับ ขนาดว่ามีเชือกนะนี่  ง่ายกันเหลือเกิน mon49 เลยให้ไกด์ด่าไปทีนึง

ปากของนกหวีด ติดธงไตรรงค์ครับ และก็คงจะติดแบบนี้ตลอดไปไม่แกะออกแล้ว mon48 เป็นความรู้สึกที่ดีมาก ที่ขี่มานอกประเทศแล้ว ติดธงชาติได้อย่างเต็มภาคภูมิครับ  เหมือนครั้งที่ผมขี่ R6 ไปเซปัง ตอนนั้นก็ติดสติ๊กเกอร์ธงชาติเช่นกัน   

หลังจากเข้าที่พัก ทานข้าวเสร็จแล้ว .. คืนนี้ เราจะแวะไปดูการแสดง วัฒนธรรมของชาวแชงกรีล่า(จงเตี้ยน) กันครับ

การแสดง ออกลักษณะเหมือนเดี่ยวไม่โครโฟน  คือ พูดโฉงเฉง ฟังไม่ออกซักคำ  นอกจาก  ไทยกั่ว(คนไทย) แล้วชาวจีนที่มาท่องเที่ยวทุกคนก็หัวเราะกัน ( mon48ตูไม่รู้เรื่องเลย เจ็บใจ)

เสียงป้าคนนี้  mon19  ขอบอกว่า 8 หลอดไม่พอคับ  ต้อง 80 หลอด .. ปี้ดมากกกกก เข้าไปในแกนสมองสุดๆ  ทั้งเสียงสูงและยังดังด้วยครับ   แต่น่าจะร้องยากนะครับแบบนี้  ชาวจีน ชื่นชมคุณป้ามากครับ   แต่ผมอยู่ใกล้ลำโพง .. หูชาวิ้งค์ๆ เลย abc35

กลับแกล้ม ที่ลองแล้ว แต่ทานไม่ได้ซักอย่าง 555 mon16

พอกลับมาถึงที่พัก .. ก็ได้รับ กระป๋องออกซิเจน จากน้องไกด์ครับ  เพราะพรุ่งนี้ เราจะเดินขึ้นวัดซงจ้านหลินซื่อ (หรือที่เค้าเรียกกันว่าโปตาลาน้อย) กัน  เนื่องจากทีนี่ สูงจากระดับ 3300 เมตร  อากาศจึงเบาบางมากครับ  นักท่องเที่ยวที่มาเที่ยว จะไม่ชินกับสภาพอากาศที่เบาบาง ออกซิเจนน้อยๆ  ทำให้เวลาออกกำลัง หรือขึ้นบันได จะเหนื่อยง่ายกว่าปกติมาก เราจึงต้องเตรียมตัวให้พร้อมครับ  สนนราคา 2 ป๋อง 500 mon16

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 05:50:24 PM »
to be continue

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 10:33:50 PM »
รอตอนต่อไป อิอิ

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 01:21:16 PM »
แจ่มๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ชอบๆคับผมไปกับรถคู่ใจนี่มันสุดๆไปเลย

ติดตามชมตอนหน้าเรื่อยๆครับผม

ออฟไลน์ Fown

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 12:38:37 PM »
รอตอนต่อไปอยู่นะครับ อิอิ mon61

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 03:07:34 PM »
แจ่มๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ชอบๆคับผมไปกับรถคู่ใจนี่มันสุดๆไปเลย

ติดตามชมตอนหน้าเรื่อยๆครับผม

รอตอนต่อไปอยู่นะครับ อิอิ mon61

mon10 ขอบคุณทั้งสองท่าน และเพื่อนๆ  อีกหลายท่านที่ติดตามครับ  ไม่มีใครพิมพ์กับผมเลยนึกว่าเขียนอยู่คนเดียวเสียแล้ว mon29  พอดีงานเยอะมากครับ การเขียนต้องใช้เวลา และความคิดกลั่นกรองมาก เลยช้าหน่อยครับ แหะๆ  เพื่อนที่อ่านอย่างเดียว ทักทายบ้างได้นะครับ mon10

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 03:41:01 PM »
วันที่ 6  แชงกรีล่า - ลี่เจียง  (200 กม.)

เช้าวันนี้  ... พวกเราทุกคนตื่นขึ้นมา ด้วยความหนาวเหน็บครับ  อุณหภูมิ ต่ำสุด ของทริปเลยทีเดียว ผมว่า น่าจะประมาณ 0 องศาครับ เทียบจากตอนอยู่ที่รถสาย ๆ นั้น  อุณหภูมิ แจ้งที่ 4 องศา ครับ  มีเกล็ดเล็ก ๆ จะเล่าให้ฟังนิดนึงครับ ว่าโรงแรมที่นี่ แน่นอนว่าไม่มีแอร์แน่นอน  แต่ที่ผมชอบคือ เค้ามีระบบไหลเวียนน้ำอุ่นไปทั่วอาคารครับ โดยให้น้ำอุ่น ไหลที่พื้นห้องที่เราเหยียบครับ ผลคือ  ทุกคนอยากนอนที่พื้น มากกว่าที่เตียงครับ 555+ พื้ันอุ่นสบายมาก  เตียงเย็นกว่าเยอะเลยครับ

กลับมาเช้าเรื่อง .. นี่คือ ภาพเมื่อผมเปิดม่านหน้าต่างออกจากห้องที่พักครับ abc29 เห็นภูเขาหิมะใหญ่มาก ๆ อยู่ข้างหน้า

มองเห็นรถของพวกเราด้วยครับ จอดข้างล่าง .. ไม่รู้น้ำในหม้อน้ำ แข็งไปรึยัง mon19

อาหารเช้าวันนี้ mon6 ก็ยังคงเหมือนจะมังสวิรัส แหะๆ ที่นี่เค้ากินกันจืด และเน้นแป้งกับผักเยอะครับ โดยเฉพาะผัดผักกับน้ำมันเยอะๆ นี่ เห็นทุกรอบเลย

เมื่อทานเสร็จ ใกล้เวลาออกเดินทางแล้ว ชาวเราก็มาเซ็ทรถ มาสตาร์ทรถเพื่อวอร์มเครื่องให้อบอุ่นกันครับ

เป็นที่น่าแปลกใจอย่างนึง คือ ในคณะที่ไปกัน รวมถึงกลุ่มพี่ๆ สว. มี BMW GS1200 ไปหลายคันครับ  และทุกๆคัน  สตาร์ทที่อุณหภูมิต่ำไม่ค่อยจะติดกันครับ  ผมเอง ไม่ได้มีความรู้เรื่องเทคนิกมากมายอะไร ก็จะเล่าตามที่เห็นนะครับ ว่าBMW GS สตาร์ทกัน คันละ 4 ที 5 ที 6ที 7 ที แล้วแต่คันครับ ถึงติด .... ทีนี้ .. ก็มาถึงเจ้า Ducati Multistrada ของผมบ้างแล้วสิ ..  บ้านเกิดดั้งเดิมนั้นคือ อิตาลี อากาศก็หนาวอยู่แล้ว มาเจอแบบนี้ จะสตาร์ทติดง่ายไหมนะ

Click click  ....  wrooooommm wroom wroom !!!   mon48  โอ้ววว  .. ติดง่ายมากครับ ทันที ไม่มีดับเลยทีเดียว และพอไปดูของพี่ท่านอื่นๆ  ไม่ว่าจะเป็น Monster หรือ Diavel ก็ติดง่ายมากครับ ทั้งที่อุณหภูมิตอนนั้น น่าจะพึ่งผ่านติดลบมาไม่นาน หน้าจอแสดงผลของรถผม เป็นแบบนี้ครับ

มันขึ้นว่า ICE เลยครับ  ไม่เคยพบเคยเจอ 555+  ชอบครับ มีเครื่องหมายหิมะด้วยแหนะ mon16

ตอนสตาร์ท เครือ่งเริ่มร้อน พออากาศร้อน ปะทะกับความเย็นภายนอก ก็เกิดเป็นไอทันที ควันโขมงเลยครับ   ถ่ายไม่ค่อยเห็นชัดเท่าไหร่ abc24

เราเตรียมพร้อมแล้วครับ  วันนี้ เราจะไปลี่เจียงกัน  .. แต่ก่อนอื่น เราจะแวะไปวัดลามะซงจ้านหลิง กันก่อนนะครับ ถือเป็นไฮไลท์นึงของการเดินทางมาครั้งนี้เลยก็ว่าได้ abc34

มาถึงที่จอดแล้วครับ ที่เห็นด้านหลังคือ พิพิธพันธ์ของวัด เพื่อโชว์ของเก่า และขายตั๋วรถบัสขึ้นไปได้วยครับ เค้าไม่ให้เอารถขึ้นไปถึงตัววัดครับ 

เรามาดูประวัติกันเล็กน้อย กับวัดนี้

วัดซงจ้านหลิง หรือมีอีกชื่อหนึ่งว่า วัดกุ้ยหัว เป็นวัดลามะทิเบต ที่มีอายุเก่าแก่กว่า 300 ปี มีพระลามะจำพรรษาอยู่กว่า 100 รูป สร้างขึ้นโดยองค์ดาไลลามะที่ 6 ในปี พ.ศ.2222 ใช้ระยะเวลาก่อสร้างถึง 18 ปี จึงแล้วเสร็จในสมัยของจักรพรรดิคังซีแห่งราชวงศ์ซ่ง มีรูปสถาปัตยกรรมคล้ายพระราชวังโปตาลา ในเมืองหลวงลาซาของทิเบต แต่ย่อส่วนเล็กลงมา จึงได้ชื่อว่า เป็น โปตาลาน้อยแห่งยูนาน ซึ่งเป็นศูนย์รวมจิตใจของพุทธศาสนิกชนที่ราบสูงที่นี่

เหมือนโปตาลาไหมครับ abc6

วัดซงจ้านหลิง

วังโปตาลา (ทิเบต) mon48

พวกเรามาถึงแล้ว abc36 ถ่ายรูปเป็นที่ระลึกซักหน่อย งามครับ อากาศดี แสงสวย อดไม่ได้จริงๆ ไม่ลืมที่จะพกโมเดลมาด้วย  abc36

เพื่อนๆ ชาวคณะที่ร่วมเดินทางกันมา บัดนี้ สนิทละครับ เริ่มคุยโขมง mon16

บริเวณประตูทางเข้าครับ ใหญ่โตมากๆ

บัตรผ่านครับ  (เผลอฉีกก่อนถ่าย)  mon6

เมื่อเข้ามาด้านในครับ  .. บันไดไกลมากๆๆๆๆ mon19

บ้านที่อยู่ด้านในของวัด ยังคงสภาพเก่าแก่มากๆ ใช้วิธีการก่อสร้างแบบทิเบตครับ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 04:28:54 PM »
abc34 บ้างก็เดินครับ บ้างก็พัก  .. เพราะเรายังต้องขี่มอเตอร์ไซค์ไปอีกไกล .. ตัวผมเอง ก็ไปเรื่อยๆ ไม่รีบเร่งครับ เอาเท่าที่เราไหวก็พอ  เพราะ กว่าจะถึงบ้าน ยังต้องใช้เวลาอีกหลายวัน ต้องดูแลรักษาร่างกายให้ดีด้วยครับ   ว่าแล้วก็ค่อยๆ ขึ้นบันไดไปเรื่อยๆ ครับ หอบเมื่อไหร่ก็หยุด 555+ mon6

มุมจากด้านบนบันไดครับ .. ที่นี่ เป็นสถานที่ฮิตของชาวจีนมาเที่ยวเหมือนกันนะครับนี่

เชื่อกที่ประตูบ้าน ยังงามเลยครับ ระหว่างทางขึ้นไปข้างบน

นั่งถ่ายโมเดลเล็กน้อย .. คนจีน มุงดูอีกแล้ว  mon6 เขิน 555 mon17

เมื่อมาถึงด้านบน วิวสวยมากครับ ขอซักภาพ mon42

ด้านบนครับ ถ่ายไปตามอารมณ์ประสา motographer คับ อยากเก็บความประทับใจอะไร ก็แชะเลย  ไม่ต้องร่าง ไม่ต้องวางฉากมากครับ เน้นงานตามใจตัวเอง 555+ mon17

ชาวบ้านที่นี่ มาไหว้พระ และมานั่งพักผ่อนคุยกันก็มีครับ   สังเกตุว่า นั่งกันกลางแดด เพราะมันหนาวครับ abc6

ด้านบนยอดของวัดครับ งาม ทองคำทิ่มตาครับ เปล่งแสง สุขสกาว ตัดกับ ท้องฟ้า สีฟ้าใส ๆ มาก ๆ ครับ mon48

ภาพจิตกรรมฝาผนัง บ้านเค้าครับ

เดินชมไปเพลิน ๆ แค่คิดว่าสมัยก่อน ไม่มีเครือ่งมือทุ่นแรงการก่อสร้าง เหมือนปัจจุบัน  แต่ชาวทิเบตโบราณ ยังสร้างสิ่งก่อสร้างใหญ่โตเหล่านี้ขึ้นมาได้ เก่งจริงๆครับ

เดินไปสักพัก เจอสิ่งนึงที่ตามหามานาน โอ๊ะ ๆ ๆ  abc29  นั่นก็คือ

คฑาสวดมนต์ ของชาว ธิเบต mon48 อันเล็ก ๆ พอเป็นที่ระลึกถึงการมาเยือนครั้งนี้ เก็บใส่กระเป๋าได้พอดีๆ ครับ ชอบจัง

ตอนที่ไปรอถามราคา ทางลามะ เค้ากำลังสวดมนต์ครับ .. ดูตั้งใจ มีสมาธิสุดๆ และมีความศรัทธามาก ๆ ผมยืนรอนานมากเลยกว่าท่านจะหลุดจากการสวดมนต์มาเห็นผม น่าเลื่อมใสจริงๆนะครับ 8)

ธงต่าง ๆ ที่นี่ มีบทสวดมนต์ด้วยหมดเลยครับ  mon57

ใครเที่ยวเสร็จแล้วก็มารอเพื่อนๆก่อนครับ

เมื่อทุกคนมาครบแล้ว ..  เราก็มาเตรียมตัวเดินทางต่อไปลี่เจียงกันครับ จุดหมายปลายทางยังอีกยาวไกลนัก .. แต่มันไม่สำคัญ .. ตราบใดที่เราเก็บเกี่ยวความสุขตลอดเวลาที่ขี่มอเตอร์ไซค์เนอะครับ .. สู้ๆ ชาวคณะ mon61

ตอนต่อไปครับ กับอีกหนึ่งเมืองไฮไลท์ของทริปนี้  พร้อมขึ้นภูเขาหิมะกันครับ

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 05:22:31 PM »
ไอ๋หย๋ามัลติไปเมืองหิมะท่าทางจะลื่นน่าดู

จัดไปครับ  abc34

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 06:47:30 PM »
 mon57 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ boomtar

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 06:51:01 PM »
มาต่อให้ไวเลย เพลินมากเหมือนได้ไปขี่ด้วยเลย