ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครนำ Monster กลับไปปรับจูนน้ำมันม่างครับ  (อ่าน 6118 ครั้ง)

ออฟไลน์ issada_k(อิษ)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +4/-0
  • www 803
สืบเนื่องจากเมื่อวานที่ผ่านมาผมขี่รถจากเอกมัยไปหาแม่ที่รังสิต แต่ก่อนถึงผมแวะซื้อของที่ห้างเซนทรัลแจ้งครับ เข้าจอดที่ซองรถปกติของห้าง(ในอาคารจอดชั้น 2) เข้าไปทำธุระประมาณ 25-30 นาทีไม่เกินนี้ตอนขี่มาจอดความร้อนอยู่ที่ 4 ขีดครับ(เนื่องจากการจรจรเส้นแจ้งเวลาประมาณ 5 โมงเย็นแน่นมากเบียดกันสุดๆแทบจะจอดรถค้างเพราะช่องแคบก็ว่าได้ครับ)

หลังจากธุระเสร็จประมาณ 25-30 นาทีดังกล่าวผมรีบลงมาเพราะห่วงรถเหมือนกัน(จอดริมในสุดคู่กะ CBR 250) เนื่องจกกังวลน่ะครับ พอจะสตาร์ทบิดกุญแจปั๊มทำงานปกติดูที่ขีดความร้อนอยู่ที่ 2 ขีดครับกดปุ่มสตาร์ทเหมือนเช่นปกติ ปรากฎว่าติดแบบเบาๆ แล้วก็ดับไป....อ้าวไงงั้น ลองใหม่ก็ยังเป็นอยู่...ทีนี้ลองใหม่แถมเบิ้ลเครื่องด้วยครับประมาณ 2-3 ครั้งรอบที่ประมาณ 3-4 พันก็ยังเบาดับอยู่ ก้มดูนาฬิกา 6.30 คิดจะโทรหาศูนย์ ลองดูเพื่อมีคนรับ มีคนรับครับผมแจ้งอาการพร้อมสตาร์ทรถที่มันดับๆให้พี่ที่ปลายสายฟัง พี่บอกว่า อยู่ไหนครับ เดี๋ยวติดต่อกลับขอเบอร์ผมไว้

ประมาณ 10 นาทีไม่เกินช่างดูคาติโทรมาครับ พร้อมอธิบายสาเหตุว่าเกิดจากรถวิ่งมาร้อนมาก (4ขีด รู้ตอนหลังว่าประมาณ 130 องศาครับ) แล้วมาจอดในที่อับลม(เข้าซองติดกำแพง)ทำให้ความร้อนจากเครื่องลอยขึ้นบนไม่ระบายออกด้านข้างเนื่องจากอากาศนิ่ง ทำให้สายน้ำมันจากปั๊มไปกลับเหนือเครื่อง(เสื้อลูกสูบด้านใน)ร้อนจนน้ำมันเปลี่ยนสถานะจากน้ำกลายเป็นไอฟองอากาศ ทำให้เมื่อกลับมาสตาร์ทไม่ติดเนื่องจากเกิดความไม่ต่อเนื่องของนำ้มัน และแรงดันน้ำมัน ขาดๆหายๆ ทางช่างก็ขอโทษขออภัยคับที่เป็นเช่นนี้ซึ่งปัญหาดังกล่าวเิกดขึ้บ้งกับลูกค้ากำลังทำรายงานและหาทงแก้ที่ถาวรครับ

จากนั้นก็เข้าสู่การแก้ไขโดยสตาร์ทแล้วพยายามเร่งคันเร่งคุมรอบเครื่องไว้ที่ประมาณ 3000 รอบครับค้างไว้ประมาณ 40 วินาที(ผมประมาณในใจตอนช่างแจ้งให้ทำ) จากนั้นยกคันเร่งเดินเบาได้เป็นปกติครับดับเครื่อง จากนั้นผมคุยโทรศัพท์เพื่อถามหลักการสาเหตุทางแก้ฟังแล้วก็สบายใจระดับหนึ่งครับ จากนั้นขับรถต่อไปยังเมืองเอกรถวิ่งได้ปกติทุกประการครับ(ย่อหน้านี้เพื่อไว้สำหรับท่านที่เกิดกรณีดังนี้นะครับ)

วันนี้ผมจึงเข้าไปคุยกับที่ศูนย์ให้เป็นกิจลักณะครับแจ้งชื่อและอาการรถไว้กับทีมเซอรวิสทางพี่เซอร์จึงไปตามทางพี่ช่างที่คุยกับผมเมื่อวานให้ครับ ทางพี่ช่างเล่ารายละเอียดพร้อมชี้ตำแหน่งอีกครั้ง แนะนำว่าจะปรับจูนน้ำมนให้หาขึ้นเล็กน้อยเพื่อลดความร้อนจากการเดินเบาจอดแช่(กรณีจราจรหนาแน่น) ผมจึงถามถึงกาสิ้นเปลืองจะเพิ่มขึหรือไ่พี่ช่างบอกว่าแทบไม่เห็นควแตกต่างครับยกตัวอย่างว่า 20 โลลิตร ก็เหลือปรมาณ 19 โลลิตทำนองนี้ ผมจึงอนุญาตให้แก้ไขตามคำแนะนำครับ การปรับจูนดังกล่าวปรับที่ส่วนควบคุมหัวฉีดน้ำมันด้วยมือครับทั้งสองตัวจากนั้นตรวจเช็คตั้งค่ารอบ และอุณหภูมิต่างๆอีกครั้งด้วยเครื่องที่รายงานผลที่เสียบเข้ากับกล่องครับ เป็นwireless เชื่อมกับจอแสดงผลคอมพิวเตอร์ ดูภาพประกอบครับ

ท่านใดปรับจูนบ้างแล้วขอทราบการขับขี่ ความร้อน การสิ้นเปลือง เป็นอย่างไรบ้างเมื่อเทียบกับของเดิมแชร์ไว้หน่อยนะครับ อีกอย่างหากมีปัญหากับรถควรเข้าศูนย์เพื่อแจ้งปัญหาให้ทางศูนย์แก้ไขอย่างถาวรกับรถพวกเราต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 12:05:35 AM โดย issada_k(อิษ) »
S a l o g a n : Ducati No. w w w 
                                          803

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ vahahaha

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +8/-5
Re: มีใครนำ Monster กลับไปปรับจูนน้ำมันม่างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:01:22 AM »
ผมเป็นอาการเดียวกันเลยครับ สดๆร้อนๆ วันนี้เลยครับ งั้นเดียวพรุ่งนี้จะเอาเข้าไปจุนน้ำมันดูบ้างดีกว่าครับ   mon57

ออฟไลน์ Secret_sss [Wut]

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
Re: มีใครนำ Monster กลับไปปรับจูนน้ำมันม่างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 06:19:55 AM »
 mon4

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:14:22 AM »
ขับมาร้อน ๆ สตาทแล้วเบาดับผมเคยเป็น 1 ที วันเปิดตัว 1199 ที่ทองหล่อครับ

ศูนย์บอกว่าเป็นเพราะมีฟองอากาศในสายส่งน้ำมัน

วิธีแก้คือ สตาทแล้วเบิ้ลส่งนิดนึง แป๊ปเดียวก็หาย

หลังจากนั้นมาไม่เคยเป็นอีกเลย  mon57
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

• www 803
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:52:13 AM »
ขับมาร้อน ๆ สตาทแล้วเบาดับผมเคยเป็น 1 ที วันเปิดตัว 1199 ที่ทองหล่อครับ

ศูนย์บอกว่าเป็นเพราะมีฟองอากาศในสายส่งน้ำมัน

วิธีแก้คือ สตาทแล้วเบิ้ลส่งนิดนึง แป๊ปเดียวก็หาย

หลังจากนั้นมาไม่เคยเป็นอีกเลย  mon57

คุณหมูไม่ลองไปปรับจูนให้นำ้มันหนาขึ้นในรอบเบาเล็กน้อยอ่ะครับ เห็นช่างบอกได้เรื่องความร้อนนิดนึง(นิสสสสนึง)
S a l o g a n : Ducati No. w w w 
                                          803

ออฟไลน์ x6xus(x)

• Moto GP point: +10/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 02:28:13 PM »
ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ที่มาแชร์กัน  mon32

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 02:39:56 PM »

วันนั้นมันเป็นที่ศูนย์พอดีเลยครับ

พี่เซลเดินมาดูที่รถกันแล้วก็บอกว่าไม่เป็นไร แล้วหลังจากนั้นก็ไม่เคยเป็นอีกเลยนะครับ  mon48

คุณหมูไม่ลองไปปรับจูนให้นำ้มันหนาขึ้นในรอบเบาเล็กน้อยอ่ะครับ เห็นช่างบอกได้เรื่องความร้อนนิดนึง(นิสสสสนึง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 06:05:34 PM โดย Moo_teppajao (หมู) »
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

ออฟไลน์ wat(น้าวัฒน์DCG!!)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:29:36 PM »
รถผมก็เปน

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:30:16 AM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ +1

รถผมก็เป็นครับ ขี่มาร้อนๆ จอดทิ้งไว้ เอาอีกแระ  mon16

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 08:57:06 PM »
เคยเป็นครั้งนึง ตอนขี่ไปจอด รอเข้างาน bmf เมื่อต้นปีครับ วิธีแก้ เหมือนคุณหมูครับ  mon43

NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ โตโยหนองคาย

• Moto GP point: +5/-1
  • TOYO LOVE DUCATI
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000725143811
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:27:50 PM »
+1 ^^ mon61
TOYO DUCATI MONSTER795 NONGKHAI 083-1510021

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:39:58 PM »
ขอบคุณสำหรับวิธีแก้ไขเบื้อวต้นครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 05:34:14 PM »
ไม่ไหวครับ วันนี้ผมเป็นอีกแล้ว ที่ทางเข้า central world เลย
ต้องค่อยเข้ามาจอดที่จอดรถครับ ผมพยายามstart แล้วก็เบาดับตลอด ความร้อน4ขีดเท่านั้น
ลองเร่งค้างไว้ พอปล่อยก็ดับครับลองอยู่หลายทีมากครับก็ไม่หาย
ผมเลยลองทิ้งไว้ให้เครื่องเย็นลง คราวนี้หายครับ

ปล. เสียฟอร์มมารอบ3แล้วเนี่ย พอจอดมีแต่คนมาถาม มาชม แต่พอจะออกตัวดับไปไม่ได้ซ่ะงั้น  mon48

• www 803
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:34:53 PM »
เป็นปกตินะครับ เข้าศูนย์จูนนิดหน่อยก็วิ่งเหมือนเดิม
แต่ถ้าไม่ทำอะไรก็ต้องระวังจังหวะความร้อน กับที่จอดที่ระบายไม่อบความร้อนก็ไม่น่าเกิดครับ อีกอยู่ถ้าร้อนมา 4 ขีดนานๆจอดที่ระบายอากาศไม่ถ่ายเท ไม่เกิน 20-30 นาทีแล้วสตาร์ทใหม่น่าจะเป็นเช่นเดียวกับผมครับ

น้ำมันที่สายไปกลับมันถูกต้มทำให้เกิดช่องว่างฟองอากาศ...แทนที่ทำให้น้ำมันไม่เต็มสาย ความดันเพี้ยนทีนี้ลองแก้เหมือนแนะนำก็น่าจะหายนะครับ
                                          803

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:53:34 PM »
งั้นพรุ่งนี้ผมรับรถ

ผมต้องให้ที่ศูนย์เขาทำอะไรให้บ้างครับเนี่ย

หรือจะบอกให้เขาไปปรับให้เลยจะดีไหมครับ จะได้ไม่ต้องไปๆมาๆบ่อยๆๆ mon57

ปัญหามีก็อยากบ่น แต่บ่นไปก็ไม่ได้ช่วยอะไร แก้ไขไปเรื่อยๆๆดีกว่า mon43

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 09:56:27 PM »
งั้นพรุ่งนี้ผมรับรถ

ผมต้องให้ที่ศูนย์เขาทำอะไรให้บ้างครับเนี่ย

หรือจะบอกให้เขาไปปรับให้เลยจะดีไหมครับ จะได้ไม่ต้องไปๆมาๆบ่อยๆๆ mon57

ปัญหามีก็อยากบ่น แต่บ่นไปก็ไม่ได้ช่วยอะไร แก้ไขไปเรื่อยๆๆดีกว่า mon43

ง่ายเลยน่ะครับ ขับรถวนเล่นแถวนั้นสัก20-30 นาทีให้ขึ้นสัก4ขีด แล้วเอามาจอดดับเครื่องที่0น่ะครับ แล้วสัก5นาทีลองstartใหม่ดูว่าเบาดับไหมครับ
ว่าแต่จะไปรับรถกี่โมงครับ ผมก็จะเข้าไปเหมือนกัน

• www 803
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:03:45 PM »
สบายใจเลยครับ ผมว่าขี่ไปก่อนครับไม่เป็นทุกคันหรอกครับ ถ้าเป็นไม่ต้องปรับยังได้เลยครับ
บ้านเรามันร้อนเกินไป รถติดไป แนะนำว่าขี่ไปก่อนครับ
                                          803

ออฟไลน์ wat(น้าวัฒน์DCG!!)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:35:30 PM »
ลองเปิดฝาถังน้ำมันแล้วสตาร์ดูคับอาจจะเปนจากศูนย์ยากาศในถัง

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 10:47:41 PM »
ช่างเคยแนะนำผมว่าถ้าเกิดอาการแบบนี้ให้เปิดปิดกุญแจหลายๆครั้งครั้บ

วิธีการคือ
เปิดกุญแจ รอให้หน้าปัทม์นิ่ง ปิดกุญแจ
ทำแบบนี้วนหลายๆรอบ เป็นการไล่ฟองอากาศในปั๊มติ๊ก (เค้าว่างั้น)

แต่ผมไม่เคยทำนะครับเพราะรถไม่เคยดับ
เล่าให้ฟังเฉยๆ ถ้าใครลองแล้วได้ผลบอกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2012, 12:21:09 AM โดย hokoon(โฮ่) »
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ dek_non

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 11:01:12 PM »
 mon57สุดยอดเลย ประสบการณ์ความรู้ทั้งนั้นคับ mon4