ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าเหมือนขึ้นฝ้า แต่ไม่ใช่0แจ้งว่าเกิดจากการเอารถเข้าอัดฉีดแล้วใช้เครื่องขัด  (อ่าน 3051 ครั้ง)

ออฟไลน์ thana86

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
 mon10. ขอสอบถามผู้รู้หน่อยคับ. เนื่องจากไฟหน้าเหมือนขึ้นฝ้าแต่ไม่ใช่ ทาง 0 แจ้งว่าเกิดจากการเอารถเข้าอัดฉีดแล้วใช้เครื่องขัดตรงดวงไฟ ทำให้เกิดดังรูป  มีไม่ทราบว่าพี่ๆเป็นกันมั้ย แล้วแนวทางแก้ไข้ต้องทำยังไงดีครับ

mon40 ผมได้ตรวจดูเป็นที่แน่ชัดแล้วว่าไม่ได้เกิดจากการขัดสีรถตามที่ จนท. 0 แจ้ง แต่เกิดขึ้นภายในโคมไฟเองอาจเกิดจากความร้อมหรืออะไรสักอย่างภายใน ผมแจ้งให้ 0 แก้ไขแล้วแต่ได้คำตอบว่าคุณเอาไปขัดสีรถมาทำให้เป็นรอย ซึ้งผมก็ไม่เคยไปขัดแต่อย่างได้ และก็ตรวจดูแล้วมันไม่ได้เป้นรอยด้านนอกเป็นเป็นด้านใน เพราะเต็มที่ก็เข้าล้างรถตามปั้ม ซึ่งก็อยู่ดูตลอด   แบบนี้ ผมสามารถร้องเรียนให้ทาง 0 แก้ไข หรือ เคลมโคมไฟได้มั้ยครับ  mon32

abc18 ต่อจากเดิมคือติดต่อเซลแจ้งสาเหตุได้รับการตอบรับที่ดีคือ นำรถมาตรวจสอบเคลมได้ครับ. (ใจชื้นขึ้นเยอะ) mon42 จากที่รอคำตอบมา. ก็ทราบว่าทาง 0 ไม่อนุมัติเคลมให้  สอบถามสาเหตุ พี่serviceแจ้ง ทาง0ไม่เคยเจอเคสแบบนี้จะมีก็แต่ พวกไปติดไฟซีนอลแล้วหลอดแตก อ้าว แล้วไม่เคยเจอเลยไม่เคลมเลยหรืออย่างไร งง พี่ ผมก็ถามต่อจากที่พี่เปิดออกมาดูและล้างให้ผมนิดนึง นิดนึงจิงๆ. ผมได้ไปถอดหรือเปลี่ยนหลอดมั้ย หลอดไฟผมแตกหรือป่าว ก็ปกติแต่ทำไมขึ้นฝ้า แจ้งเกิดจากความร้อน แล้วคันอื่นไม่ร้อนเหรอทำไมไม่เป็น  ทางservice ก็รุ้ว่าผมไม่เคยไปทำอะไรกะมันเลยเดิมๆทุกอย่างแบบนี้รถไม่ถึงปี จะให้ผมทำยังไง. พี่service ต้องส่งล้างข้างนอกมีค่าใช้จ่าย 2-3พัน. ล้างได้แต่ทำไม่มีค่าใช้จ่าย เพราะเป็นปัณหาที่โคมไฟ ไม่ใช่หลอกแตกหรือแก้ไข้ไดๆ และล้างแล้วผมก็ใช้อุปกรเดิม ใครจะรับประกันว่าไม่เป็นอีก แล้วถ้ารถครบปี ประกันขาดก็เป็นปันหาของผมแล้วสินะ. สรุปคือผมต้องเสียเงินล้างเพราะ0ไม่รับเคลม เงินแค่2-3พันไม่ใช่ปันหา แต่ติดตรงที่จะมีประกัน0ทำไม แล้วถึง0 ล้างให้ฟรี แล้วเกิดขึ้นอีกล่ะ เลยประกันไปผมจ่ายเองใช่มั้ย คือผมต้องการเปลี่ยนหรือได้คำตอบที่ดีกว่านี้ คือล้างแล้วเป็นอีกจะทำยังไง ถ้าเคลมไม่ได้ พี่service ก็แจ้งจะส่งเรื่องให้อีกครั้ง  จากวันนั้นจนวันนี้ผมก็รอการติดต่อต่อไป จากวันนั้นรูปโคมไฟเปลี่ยนเป็นแบบนี้ + กับที่ทาง0ล้างได้นิดนึง

ออฟไลน์ ole

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
ศูนย์ที่ไหน บอกหน่อย

โคมประกอบไม่สนิท มีน้ำเข้า พอร้อนน้ำกลายเป็นไอ
เหมือนโคมรถยนต์ ที่ซื้อของถูกๆมาเปลี่ยน แทนอันที่โดนชนแตก..ของ 0 มันแพง (แต่ดีนะ)

จริงๆขายรถระดับนี้ มาตรฐานระดับโลก
ราคาแบรนระดับโลก ค่าเซอร์วิสมาตรฐานโลก แต่คนที่มาเซอร์วิสบริการเหมือนร้านหน้าปากซอย
ระบบการบริการยังเป็นแบบไทยๆแถได้ตลอด ราคาอย่างอื่นก็ปรับลงมาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tyducatom

• Moto GP point: +5/-1

mon32  ผมติดต่อไว้2ศูนย์ครับ ศูนย์ที่ให้คำตอบว่าเอารถไปขัดสี คือศูนย์ใหญ่ใกล้แยกดัง  และศูนย์ที่กำลังส่งเรื่องตอนนี้ เพราะออกรถที่ศูนย์นี้ ก็ย่านไฮโซ ผมไม่ขอเอ้ยชื่อศูนย์ให้เป็นการกดดันครับ เพราะได้รับการบริการดี คือรอต่อไปก่อน ตอนนี้ก็เดือนกว่าแล้วกับปัณหาที่เกิด ประเด็นคือรถระดับนี้ ราคาขนาดนี้ ทำไมการบริการล่าช้าคำตอบไม่ชัดเจน และโคมไฟก็ไม่ใช่ของสิ้นเปลืองที่จะต้องเปลี่ยนบ่อยๆ มันอาจเกิดจากการผลิตหรืออุบัตเหตุ ซึ่งจนท.คุณเองก็ตรวจสอบแล้วทุกอย่างปกติ และไม่ทราบสาเหตุกว่าเกิดจากอะไรแจ้งว่าไม่เคยเจอ บอกแค่อาจเกิดจากความร้อน  คิดในใจพี่เป็นช่างศูนย์พี่ยังไม่รู้ ผมจะรู้เหรอ หลอดไฟก้ไม่ขาด แต่ผมเข้าใจพี่รับเรื่อง service ว่าเค้าก็ตอบแทนอะไรไม่ได้มากนอกจากให้รอ จะส่งเรื่องอีกครั้ง และ การที่เรา service ศูนย์ตลอด 1000  6000  12000 เกือบ2หมืนบาทเนื่ย ไม่ได้ช่วยให้อยู่ในการรับประกันตัวรถมีดีกรีเลยเหรอ ก่อนรับรถเซลก็บอกเปลี่ยนอะไรขาดตรงนั้น ไฟก็ไม่ได้เปลี่ยนแต่ทำไมส่งเรื่องเคลมรอบแรกไม่ผ่าน  abc35  ทุกอย่างผลิตไทย ศุนย์บริการเยอะ แบรนระดับนี้ ราคาที่อย่าบอกให้แม่รู้ ทำไมรอคำตอบนานขนาดนี้  mon6 ยาวไปหน่อย อัดอั้นครับอิอิ..

ออฟไลน์ supawich

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
ตามรูปที่2แล้วเนี่ย ผมัสงเกตเห็นว่าเหมือนกันเริ่มลามไปถึงอันล่างแล้วนะคับ อันบนมองแทบไม่เห็นหลอดไฟแล้ว เคลมเถอะคับ mon32อย่าให้เป็นภาระของลูกค้าเลย mon19

mon48 ในที่สุดก็ได้รับการแก้ไขเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับวันนี้ไปรับรถมาแบบเย็นๆฝนตกพึ่งหยุด  เลิกงานวิ่งไปเลยหมวกก็ไม่ได้เตรียมมาและวิ่งกลับบ้านด้วยความดีใจ ขอบคูณพี่ แซม ดูคาติทองหล่อที่ช่วยตามเรื่องจนจบงานครับ ไม่รุ้เรียกชื่อถูกมั้ย ขอบคุณครับ เกือบ2เดือนที่มีปัณหานานมาก แต่ก็จบลงด้วยดีครับ mon32

ยินดีด้วยครับ สรุป เป็น ด้วยสาเหตุ อะไร เขาได้แจ้งไหมน่ะครับ เผื่อทางเราเองจะได้ระวังด้วยครับ

จทน. แจ้งว่าเกิดจากสายไฟไปโดนขั้วหลอกไฟซึ่งมันร้อนเลยทำให้สายไฟละลายประมาณนี้ครับ

จทน. แจ้งว่าเกิดจากสายไฟไปโดนขั้วหลอกไฟซึ่งมันร้อนเลยทำให้สายไฟละลายประมาณนี้ครับ
ขอบพระคุณมากครับ  mon32

ออฟไลน์ Gu-KonG

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
สุดท้าย พี่ Service  หรือ จนท ก้อเป็นฝ่ายแจ้งอีกตามเคย ว่าสาเหตุมาจากอาไร ซึ่ง ถ้าตอนแรก พี่ Service  หาสาเหตุได้ มันก้อน่าจะจบแล้ว ก้อเห็นๆ กันอยุ่ว่ามันไม่ได้เกิดจากการ ขัดโคมไฟ   mon40 พี่ Service  แกดู งง งง น่ะครับ

แต่ก้อยินดีด้วยครับ ที่จบลงด้วย รอยยิ้ม  mon61