ผู้เขียน หัวข้อ: สอบใบขับขี่ และ ไปลองขี่ monster 795 demo ที่ทองหล่อมาครับ  (อ่าน 7012 ครั้ง)

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
วันศุกร์นี้ก็จะรับรถแล้วครับ เมื่อวาน (วันจันทร์) เลยไปทำใบขับขี่ใหม่ หลังจากที่หายไปร่วม 15 ปี  mon48
ไปตั้งแต่แปดโมงเลยครับ หลังจากเมื่อวันอาทิตย์ ฟาล์ว ขนส่งปิด (ฮ่วย)

พอเอาหลักฐานไปยื่นให้เจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่ก็ยิ้มหวานออกมาว่า "สอบใหม่ค่ะ" แต่ยังดีที่ไม่ต้องอบรม

หลังจากสอบวัดสายตา สอบประสาทสัมผัส เสร็จ  08:30 หลายคนที่ต้องไปอบรม ก็ต้องแยกไปอบรม กี่ชั่วโมงแล้วแต่ที่ทางเจ้าหน้าที่เขียนไว้ในใบสอบ
ก็ไปนั่งซักพัก สอบข้อเขียน นั่งอ่านหนังสือซักพักเขาก็เรียกเข้าไปสอบ 09:00 สอบได้ไม่ถึงห้านาทีก็เสร็จ พอสอบผ่านก็ไปสอบปฏิบัติต่อไปเลย

ผมไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์เกือบสิบปีเหมือนกันครับ นานพอดู มอเตอร์ไซค์ไม่มี เลยไปขอเช่าที่ขนส่งเอา เลยได้ ฮอนด้า เวฟ มาเป็นพาหนะในการสอบ 50 บาท

นั่งฟังเจ้าหน้าที่บรรยายซักพัก ก็ไปสอบได้เลย

สอบฐานแรก ทดสอบการทรงตัว ขี่รถขึ้นไปบนแท่นปูน กว้างประมาณ 30 เซนติเมตร ระยะประมาณ 20 เมตร ให้ทรงตัวอยู่บนนั้น เท้าห้ามแตะพื้น ห้ามขี่ออกมาจากแทนปูน ใครเท้าแตะพื้น กลับวนไปสอบใหม่ ผมสอบคนแรกเลย แล้วก็ร่วงตามระเบียบ เลยต้องวนมาสอบใหม่ รอบสองผ่านพอดี

จากนั้นฐานที่ 2 ให้ขี่รถโค้งไปโค้งมา อันนี้ไม่ยาก ใครขี่ มอเตอร์ไซค์เป็นแล้วไม่น่าจะผิดพลาดอะไร

ฐานที่ 3 ขี่รถไปตามทาง อ่านและทำตามเครื่องหมายจราจร มีป้ายหยุดต้องหยุดเท้าแตะพื้น เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาต้องเปิดไฟเลี้ยว ขี่ตามกฎไปเรื่อยๆ ก็ผ่านครับ

จากนั้นก็ไปจ่ายเงิน รับใบขับขี่

ขึ้นไปถึงตึก ก็รับบัตรคิว จ่ายเงิน ถ่ายรูป รับบัตร ขั้นตอนพวกนี้ไวมากครับ เสร็จเรียบร้อย ดูนาฬิกายังไม่สิบโมงดีเลย

(แอบเสียใจอย่างเดียว ถ่ายรูปออกมาหน้าตาแก่โคตร  mon36)

สรุปผมไปทำใบขับขี่มา วันเดียวเสร็จครับ ไม่ถึงครึ่งวันเช้าด้วย ตอนแรกทำใจแล้วจะไปสอบสองวัน

ตกบ่ายไปซื้อหมวกกันน๊อก ตรงเลียบทางด่วน ได้ของ agv ax-8 duo evo สีดำมาครับ ใส่แล้วสบายกว่าอันอื่น หมวกสไตล์ โมตาร์ด แต่ถอดบังแดดหน้าได้ (ของ arai ไม่มีของ ของยังไม่เข้า ที่ร้านบอกว่าจะมาต้นเดือนหน้า)

เช้าวันนี้ เลยเปรี้ยวจัด ได้ใบขับขี่มาแล้ว เลยขอลอง เจ้า monster ซักหน่อย โทรหาพี่โด่งสิบโมงเช้า เข้าไปลอง เอาใบขับขี่ให้ เซ็นเอกสาร จากนั้นก็ลุยเลย

บอกตรงๆ ในใจโคตรป๊อดเลยครับ ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์นานแล้ว และคันนี้ก็เป็น bigbike คันแรกด้วย เมื่อคืนก่อนนอนศึกษาอยู่นาน ว่าถ้ากรูล้มแปะแล้วกรูจะสละยานออกไปทางไหนไม่ให้โดนรถข้างหลังชน 555

กับอีกอันที่กลัวมากคือ ปล่อยคลัชแล้วรถดับตอนกำลังจะเลี้ยวซ้าย เพราะกลัวว่าน้ำหนักรถมันจะกดแล้วทำให้ล้มแปะเหมือนกัน

หลังจากขึ้นคร่อม ก็ใส่ถุงมือก่อนเพื่อนเลย เซลล์รีบบอก พี่ครับ ยังไม่ได้ใส่หมวกกันน๊อกเลยครับ ไอ้ผมก็เขิน เออใช่ลืม 55 ถอดถุงมือออกแล้วใส่หมวกกันน๊อก จากนั้นก็ใส่ถุงมืออีกที เงอะงะไปพักใหญ่ เซลล์ก็ได้แต่ยิ้ม ไอ้นี่มันมือใหม่จริ๊งๆ

ลองเอามือจับแฮนด์ทั้งสองข้าง แฮนด์รถคันนี้กว้างเหมือนกันนะนี่ ต้องก้มตัวไปข้างหน้านิดนึง (จะคุมรถอยู่ไหมวะ) ไม่เป็นไร ขากุถึง

เซลล์ที่นี่ใจดีครับ แนะนำสิ่งที่จำเป็น ปล่อยคลัช ส่งคันเร่งยังไง ค่อยๆขี่ออกไปไม่ต้องตื่นเต้น

พอได้คำแนะนำที่ครบถ้วน ก็ปล่อยคลัช บิดคันเร่ง เอาเท้าวางที่พักเท้า แล้วก็ออกถนนเลย ออกจากโชว์รูมก็ออกซ้ายเลย  mon48 mon48 ไม่ดับเว้ยเฮ้ย  mon48 mon48 ไปได้เรื่อยๆ แต่มีที่แปลกใจ เกียร์ ของมัน ทำไมมันไม่เหมือนรถที่เคยขี่ๆมา

รถที่ผมเคยขี่ๆมา (ไม่เกิน 150cc) ถ้าขี่ช้าๆ เกียร์ 2 เกียร์ 3 ผมก็ขี่ได้ ไม่มีดับครับ ไม่มีความรู้สึกว่า รถจะกระชากแล้วดับ แต่คันนี้ ไม่ได้เลย แค่เกียร์ 1 ขี่ 20 ก็กระชาก แคร่กๆๆ จะดับแล้ว ผมเข้าใจทันที ที่คุณหมู (เทพเจ้า) เคยบอกว่า ขี่ในเมือง ใครขี่ขึ้นเกียร์ 4 ได้นี่เก่งแล้ว แค่เกียร์ 1-2 ขี่ไม่เกิน 50 ก็เหลือเฟือเลยครับ ใส่เกียร์เกินนั้น อาจจะมีเผลอดับ ถ้าไม่รีบกำคลัช

จากนั้นพอออกถนนซักพัก ก็เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เข้าทางลัดที่จะออกไปเอกมัย จากนั้นก็ขี่ไปเรื่อยๆ ตามปรกติ เกียร์ 1-2-3 ไปเรื่อยๆ จากนั้นก็เตรียมเลี้ยวซ้ายอีกที เพื่อเลี้ยวเข้าเอกมัย ก้มดูจะเปิดไฟเลี้ยว อ้าว ทำไมไฟเขียวกระพริบๆวะ เฮ้ย เพ่งดูอีกที อ้าว เปิดไฟเลี้ยวค้างตั้งแต่เลี้ยวโค้งแรกเลย ลืมดู  abc52

จากนั้นก็ลองมุดๆ ตามมอเตอร์ไซค์คันอื่นไปเรื่อยๆ ฟีโน่ เวฟไปได้ คันนี้ก็พอไปไหวน่ะ แล้วก็ไปเลี้ยวเข้าทางลัดไปทองหล่ออีกทีนึง ง่ายๆว่าทดลองขี่เลี้ยวซ้ายอย่างเดียวเลย ฮ่าๆ พอผ่านหน้าศูนย์ ก็เลย เอาวะขออีกรอบ ลองบิดคันเร่งให้ไวขึ้นอีกนิดนึง แรงมันดีจริงๆ เรียกมาเป็นไป ขับไม่ยากด้วย รถจะดับๆ ก็ใช้คลัชช่วยนิดนึง ก็ไปได้เรื่อยๆครับ ตอนรถเยอะๆที่ต้องใช้ความเร็วต่ำๆ บางครั้งก็แทบไม่ต้องเอาเท้าแตะพื้นเลย รถมันไหลของมันไปได้ดีพอสมควร

ลองเหลือบดูความร้อน 3 ขีดครับ ร้อนขานิดหนึง พอทนได้ (ใส่กางเกงยีนส์ไป) จะร้อนหน่อยๆก็ตอนรถติด อย่างที่หลายๆคนบอกมาครับ

จากนั้นก็เลี้ยวซ้ายทางลัดไปเอกมัย และก็วนกลับมาที่เดิม แล้วก็เอารถเข้าไปคืนเลย ก่อนจะเลี้ยวเข้าศูนย์ ก้มดู อ้าว เอาอีกแล้ว ไฟเลี้ยวค้าง สงสัยจะค้างตั้งแต่แยกแรกเลย

จากนั้นก็จอดรถ และคืนรถ เซลล์ถามว่า เป็นไงบ้างครับขี่ยากไหมพี่ ผมเลยบอกว่า พรุ่งนี้ผมมาลองขี่อีกนะ  mon61 mon61 ชอบมากครับขี่ monster วันนี้

มีอยู่เรื่องนึงที่ผมไม่ชอบ คือ ผมเจ็บมือครับ อาจจะเกร็ง หรืออาจะเป็นเพราะไม่ถนัดในการใส่ถุงมือขี่รถ (ผมใส่ขี่รถครั้งแรกเลย)
หมวกกันน๊อกที่ไปสอยมา เงียบดีครับ ลมไม่มีเข้ามา นอกจากจุดที่เราเปิดให้ลมเข้า (ชอบมาก) ไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นหรือตัวอื่นๆคงเหมือนๆกัน เพราะไม่เคยใช้หมวกกันน๊อกตัวอื่นเลย อันนี้ก็ใส่ครั้งแรก

ต้องก้มตัวขี่นิดนึง ผมอาจจะไม่ชิน แต่พอขี่ไปแล้วก็ชอบดีครับ

หลังจากที่ได้ลองขี่แล้ว ความกลัวในการขี่รถ  bigbike หายไปหมดแล้วครับ มันไม่ได้ยากอย่างที่คิด ผมว่ามันมีความเป็น friendly อยู่พอสมควร
ตอนนี้ผมพร้อมที่จะรับรถวันศุกร์นี้แล้วครับ และถ้ามีทริป ขอไปด้วยคนนะครับ  mon57 mon57 mon57

ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
 mon42จองไปวันไหนครับ

ออฟไลน์ Gade Ducati

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-1
ยินดีด้วยนะคาับที่ได้รถแล้ว ขับขี่ปลอดภัย ระวังด้วยครับ

• www.facebook.com/306studiodesign

จอง 7 ธค ครับ รับรถ 16 นี้ครับ
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ biggyrider (BiG)

• Moto GP point: +0/-0
ไปสอบที่ไหนมาครับเนี่ย ได้ไวมากๆ
ต้องเตรียมเอกสาร อะไรไปบ้างครับ

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0

จอง 7 ธค ครับ รับรถ 16 นี้ครับ

ยินดีด้วยครับ จะได้รถแล้ววว
2012 Monster 795 - KhonKaen

ไปสอบที่ไหนมาครับเนี่ย ได้ไวมากๆ
ต้องเตรียมเอกสาร อะไรไปบ้างครับ

ขนส่ง ที่จตุจักร ครับ

ใบรับรองแพทย์ 1 ใบ
บัตรประชาชน พร้อมสำเนา

แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ biggyrider (BiG)

แค่นั้นครับ

mon57 ค่าใช้จ่ายมีมั้ยครับ

แค่นั้นครับ

mon57 ค่าใช้จ่ายมีมั้ยครับ

350 - 360 บาทคร้าบบ ค่าบัตรแข็ง

ออฟไลน์ ronin

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
  • I was born intelligent, but education ruined me
 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
Re: สอบใบขับขี่ และ ไปลองขี่ monster 795 demo ที่ทองหล่อมาครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 09:59:23 PM »
ไว้เดี๋ยวเจอกันครับพี่เต้าหู้  mon57

ปล. ขับขี่ผมได้ตลอดชีพครับ  mon16
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

ออฟไลน์ issada_k(อิษ)

• Moto GP point: +4/-0
  • www 803
Re: สอบใบขับขี่ และ ไปลองขี่ monster 795 demo ที่ทองหล่อมาครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:05:58 PM »
 mon57 ขับขี่ปลอดภัยกันครับบบบ mon57
S a l o g a n : Ducati No. w w w 
                                          803

ออฟไลน์ Din@

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • นักบิดเด็กแนว
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:22:25 PM »
ขนส่ง จตุจักร ใจดีมากๆเลยครับ  mon10
ขนส่ง นนทบุรี ทดสอบการทรงตัว ตกแล้ว ตกเลย  mon6
อีก 7 วันมาสอบใหม่  mon29

ออฟไลน์ INNOVATOR

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:26:43 PM »
เมื่อวันจันทร์ผมไปรับรถ เสียดายไม่ได้เจอคุณเต้าหู้เลย ไปรับรถกับคุณโด่งมาเหมือนกัน (ตอนเที่ยงเกือบบ่ายๆคุณโด่งโทรมาถามว่าจะรับรถเมื่อไหร่ ติดประชุมทั้งวัน ใจน่ะอยากรับแต่เช้าแล้ว  mon36 เลยไปรับตอน 5โมงครึ่ง)
ถ้าได้เจอพร้อมกันคง !!! "หมวกเดียวกันเป๊ะ" AX-8 Dual ดำ เหมือนกันครับ
ได้ลองขี่เป็นไงบ้างครับ ฟีลลิ่ง ผมยังสนุกเลยครับ แต่ยังไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ ต้องปรับตัวเรื่องการขี่มุด รักษาระดับความร้อน การเดินรอบเบาใช้คลัชให้น้อยที่สุด วันนี้แอบแตะไป 5 ขีด รถติดมาากกก!!!

วัน ศ รับรถยังไง หวังว่าคงจะได้เจอกันนะครับ เพราะผมทำงานอยู่ซอยถัดจากศูนย์ใกล้ๆนี่เอง
It's better to be a pirate than to join the navy.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:35:37 PM »
เมื่อวันจันทร์ผมไปรับรถ เสียดายไม่ได้เจอคุณเต้าหู้เลย ไปรับรถกับคุณโด่งมาเหมือนกัน (ตอนเที่ยงเกือบบ่ายๆคุณโด่งโทรมาถามว่าจะรับรถเมื่อไหร่ ติดประชุมทั้งวัน ใจน่ะอยากรับแต่เช้าแล้ว  mon36 เลยไปรับตอน 5โมงครึ่ง)
ถ้าได้เจอพร้อมกันคง !!! "หมวกเดียวกันเป๊ะ" AX-8 Dual ดำ เหมือนกันครับ
ได้ลองขี่เป็นไงบ้างครับ ฟีลลิ่ง ผมยังสนุกเลยครับ แต่ยังไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ ต้องปรับตัวเรื่องการขี่มุด รักษาระดับความร้อน การเดินรอบเบาใช้คลัชให้น้อยที่สุด วันนี้แอบแตะไป 5 ขีด รถติดมาากกก!!!

วัน ศ รับรถยังไง หวังว่าคงจะได้เจอกันนะครับ เพราะผมทำงานอยู่ซอยถัดจากศูนย์ใกล้ๆนี่เอง

บ๊ะแหล่ว หมวกเดียวกันเป๊ะเลย ลองขี่แล้วอยากไปขอขี่ทุกวันเลยครับคุณออย ฮ่าๆ มันไม่ได้ขี่ยากอย่างที่คิด ไปเรื่อยๆได้เลย แต่ก็ยังไม่กล้าซิ่งมาก ตอนแรกก็กลัวๆครับ ตอนนี้ไม่กลัวละ เหมือนเด็กสมัยจะโดดหอครั้งแรกเลย (ปานนั้น)

วัน ศ ว่าจะไปรับรถแต่เช้าเลยครับ จากนั้นคงขอเอาไปแว๊น หน่อยล่ะ  mon61 mon61 ไว้มีโอกาส เจอกันครับคุณออย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 11:41:18 PM โดย tauhoo »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:46:31 PM »
ว้าวๆๆ ของเขาดีครับ ใส่แล้วหล่อ 555 ผมออกตัวจากศูนย์ยังดับไป 3 รอบเลยครับ  (mon17 อายยย เซาะกราวแท้เหลาาๆๆๆ)
แรกๆผมก็กลัวนะ ตื่นเต้นเหมือนสมัยโดดหอเหมือนกัน
วัน ศ ขับขี่ปลอดภัยครับ ชักภาพบรรยากาศวันรับรถโชว์บ้างนะครับ  mon43

ปล1. ถ้าตอนเช้า งานไม่เข้า จะแวะออกไปนะครับ
ปล2 โดด(แอบ)เข้าหอ ญ สมัยมหาลัยฯครั้งแรกน่ะคับ ฮ่าาา (แล้วก็ 2 3 4 ... มาเรื่อย ทำงานกลุ่ม mon33)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 11:51:50 PM โดย Alessandro »
It's better to be a pirate than to join the navy.

ออฟไลน์ TR13

• Moto GP point: +6/-0
  • RED1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:32:45 AM »
บรรยายได้เห็นภาพทุกขี้นตอนเลยครับ ทั้งทำใบขับขี่ กับตอนลองรถ  mon57 mon57

ขอถามหลังไมค์ได้ไหมครับ ชอบ AX8 Duo สนใจเหมือนกัน เทียบกับ AX8 ต่างกันเยอะไหม

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:47:34 AM »
AX-8 Duo คือทำมาให้ใช้ได้ทั้งทรงวิบาก และถอดกันแดดเป็นหมวกแนวทางเรียบได้ด้วย
ต่างที่รูอากาศปาก ลองดูของในเว็บ AGV นะครับ เปรียบเทียบทั้ง 2 ตัว
ข้อดี ผมว่าเบา และไม่บีบหน้าเหมือนตัวอื่นๆ สวยทั้งใช้วิบาก หรือแบบถอดก็หล่อดี (ในความชอบของผมนะครับ)
ข้อเสีย เวลาถอดกันแดด แสงส่องหน้าพอสมควร ที่ความเร็วสูงๆ จะเมื่อย ต้านลม

แต่ผมสงสัยระหว่าง Duo กับ Duo Evo เนี่ยสิว่าต่างกันยังไง

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:10:01 AM »
ขับขี่ปลอดภัยทุกการเดินทางครับคุณเต้าหู้ mon57

24 มีนาคมนี้ หุๆๆๆ  พร้อมออกทริปยังคร้าบบบบ abc24
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:53:29 AM »
ขับขี่ปลอดภัยทุกการเดินทางครับคุณเต้าหู้ mon57

24 มีนาคมนี้ หุๆๆๆ  พร้อมออกทริปยังคร้าบบบบ abc24

ขอบคุณครับคุณกอล์ฟ 24 นี้ ขอลองถาม boss ใหญ่ก่อนนะครับ  mon47 mon47