ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา 1098s เวลาเครื่องดับ สตาร์ทติดใหม่ยากครับ  (อ่าน 2347 ครั้ง)

ออฟไลน์ JENOCiDE

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ไม่ทราบใครพอมีคำแนะนำมั๊ยครับ

(ไม่ใช่รถศูนย์ครับ) อาการคือ ถ้าเกิดเครื่องกระตุกดับ (ผ่อนคลัทช์ผิดจังหวะ) จะสตาร์ทใหม่บางครั้งจะสตาร์ทไม่ติด หรือ ติดเหมือนไดสตาร์ทไม่ค่อยมีแรง
บางทีสตาร์ทไม่ติดนานมาก บางครั้งก็ไม่ถึงนาที เคยมีบางครั้งสตาร์ทไม่ติดเลย ต้องเอาแบตมาจัมพ์

ไดสตาร์ท เปลี่ยนแล้ว / แผ่นชาร์จ เปลี่ยนแล้ว / เปลี่ยนล่าสุด เปลี่ยนแบต เบอร์ตามเดิม แต่ไม่ใช่ของ Yuasa วันแรกที่เปลี่ยนแบตก็แจ๊กพ็อตเลย เครื่องดับ สตาร์ตใหม่ไม่ติดกลางถนนไป2รอบ รอบแรก5นาที สตาร์ทใหม่ก็ติด รอบที่2 จอดยาว ต้องเรียกช่างเอาแบตสำรองมาเปลี่ยนให้ครับ เพราะสตาร์ทซ้ำจนแบตอ่อน แต่ตอนนี้เอาแบตเดิมไปชาร๗ให้เต็มแล้วเอามาใส่รถแล้ว แต่ขี่ไม่เป็นสุขครับ เพราะอาการเหมือนไม่หายขาด เวลากระตุกดับ ยังสตาร์ทเหมือนไม่มีแรงอยู่ บางทีก็สตาร์ทไม่ติดแต่ไม่นาน สตาร์ทใหม่2-ที ก็ติด  แต่ก็ทำผวามากมาย ไม่กล้าไปไหนไกลครับ

ท่านใดพอมีคำแนะนำ หรือช่างที่พอแนะนำให้ไปเช็คดูได้บ้างมั๊ยครับ (คอมจิ้มแล้ว ไม่เจออะไรผิดปกติครับ) ทั้งคอยล์ / หัวเทียน ก็เปลี่ยนหมดแล้วเช่นกัน

ขอบคุณครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Thinmans

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-1
Re: ปรึกษา 1098s เวลาเครื่องดับ สตาร์ทติดใหม่ยากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 09:56:38 AM »
ตรวจเช็ค ระบบปั๊มและหัวฉีดหรือยังคับ อาจเกิดฟองอากาศในระบบน้ำมันคับ (ความเห็นส่วนตัวคับ) mon6

ออฟไลน์ TBBelle

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-1
Re: ปรึกษา 1098s เวลาเครื่องดับ สตาร์ทติดใหม่ยากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:43:32 PM »
ลองเปลี่ยนนิสัยการขับขี่ดูบ้างครับ

ผมก้เคยเป็นเเต่เเฟนบอกว่าลองขี่เเบบ ดีๆ ไม่ขับโหดเหมือนนักเเข่งดู
ผล หลังเปลี่ยนรถอาการเป็นปกติ เเต่ผมจะเปิด ยกล้อเลี้ยงเวลาตอนออกไฟเเดง บางเเยก

ผมขี่ 1199 abs  mon61