ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องหมวกกันน็อคครับ  (อ่าน 3489 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boys

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
ถามเรื่องหมวกกันน็อคครับ
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 02:41:47 AM »
คือผมอยากได้หมวก shoei กับ arai อยากจะสั่งในเวป แต่ไม่ทราบว่าตัวเองใส่ไซส์อะไร มีร้านไหนมีของให้ลองบ้างไหมครับ
ผมอยู่แถวบางกะปิ ลาดพร้าว ขอบคุณมากครับ mon32
เด็กผู้ชายสันดานเสีย!!! :)
Private Racing Car team "ZEROS"

Ducati Bikers Thailand

ถามเรื่องหมวกกันน็อคครับ
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 02:41:47 AM »
//

ออฟไลน์ PAWARIT(DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
Re: ถามเรื่องหมวกกันน็อคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 09:55:21 AM »
ผมเห็นแถวแยกห้วยขวาง ร้านนึง ผ่านทุกวันแต่ยังไม่เคยแวะเข้าไปดูเลยครับ

ออฟไลน์ PAWARIT(DCDC)

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 10:06:17 AM »
ไม่ก็ลองเอาสายวัด วัดรอบศีรษะดูครับ size M ประมาณ 57 cm / Size L ประมาณ 60 cm / Size XL ประมาณ 62 cm

ออฟไลน์ Capriccio

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 10:16:37 AM »
คือผมอยากได้หมวก shoei กับ arai อยากจะสั่งในเวป แต่ไม่ทราบว่าตัวเองใส่ไซส์อะไร มีร้านไหนมีของให้ลองบ้างไหมครับ
ผมอยู่แถวบางกะปิ ลาดพร้าว ขอบคุณมากครับ mon32

วัดรอบหัวตามนี้ กะ size ตาม chart นี้

http://www.revzilla.com/arai-helmets-size-chart

เสี่ยงมากอ่า มันอาจใม่พอดีทั้งสองยี่ห้อก้อได้ เพราะ shape ของ Arai จะไปทาง narrow fit ส่วน Shoei จะไปทาง intermediate oval แนะนำไปลองดีกว่า เพราะมันแพง ลองแล้วไม่ซื้อก็ได้นี่ครับ ดีกว่าสั่งมาแล้วไม่พอดีนะ

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:02:07 AM »
แต่จริงๆผมแนะนำว่า อยากให้ไปใส่ลองครับ

ไปลองเองเลยครับ แล้วสวมอยู่ประมาณ 10นาที เพื่อให้รู้เลยว่าหมวกมันบีบ มันรัดหัวเราหรือเปล่า เพราะหัวและรูปหน้าแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ไปลองเอง อาจจะแพงกว่าในเว็บ 500บาท แต่ผมว่าคุ้มค่านะครับ ดีกว่าสั่งมาแล้ว ใส่ไม่ได้ ใส่แล้วเจ็บหัว เจ็บหน้า ทรมานเปล่าๆ จะขายทิ้งก็ขาดทุน ผมเห็นมาเยอะแล้วครับ

มีร้านที่ขายอยู่ และให้ลองได้หลายร้านครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:05:17 AM »
เห็นด้วยว่า ถ้าราคาไม่ต่างมาก แล้วใส่เอง บางทีหิ้วมามันใส่ไม่ได้ครับ abc52 ได้ลองก่อนซื้อดีที่สุดครับ

นิดนึงว่า ถ้าจะไปลองใส่ร้านไหน ติดโม่งไปด้วย ก็ดีนะครับ จะได้ไม่เหม็นเหงื่อหมวกร้านเค้าครับ mon57
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Boys

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:22:06 AM »
มีร้านไหน แนะนำบ้างมั้ยครับ
เด็กผู้ชายสันดานเสีย!!! :)
Private Racing Car team "ZEROS"

ออฟไลน์ iamdevil60(หางปลา)

• Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 12:18:55 PM »
ถ้าสองยี่ห้อข้างต้น แนะนํา paddock ตรงข้าม แมนชั่น 7 เส้นรัชดา คับ
ถ้า โนแลน เอกซ์ไลท์ เคบีซี เดิร์ทชอป พัฒนาการ
ซูโอมี ชูเบริก แพนด้าไรเดอร์

ปล.ไปลอง หมวก ลองไซด์ ได้ถูกใจ ค่อยมาหาในเนต ก็ได้คับ ร้านพวกน้ให้ลอง ไม่เอาไม่ว่า

ออฟไลน์ Gade Ducati

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 01:31:46 PM »
ถ้า agv  หมวกจะ Size เดียวกับ Shoei เปล่าครับ  ผมใส่  size L Shoei  ครับ
    *** ขอบคุณครับ  ( ผมอยากได้ของ agv ใบนึง)

ออฟไลน์ iamdevil60(หางปลา)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 03:09:58 PM »
ขนาดพอๆกันคับ ต่างกันที่ รูป ทรง ภายใน ผมแนะนําให้ลอง อย่าซื้อเพราะยี่ห้อ รูปทรงหัว หู โหนก แต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่าไปเชื่อ ว่าหมวก ไหนใสสบายจนกว่าจะลองเอง

เช่นผม ตอนแรก ชอบ โชเอะ แต่ พอลอง มันบีบ หูผม พอลอง โนแลน โอใช่เลย

ออฟไลน์ nakzido (แน๊ค DCG!!)

• Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 08:02:03 PM »
ตาราง Chart นะคับ

Chart เป็นแค่การเลือก size คร่าวๆ ว่าหมวกที่เราต้องการไปดูจะเลือก size ไหนมาลอง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจะเห็นว่าแต่ละ size จะมี 2 เบอร์ เช่น ARAI size "L" จะได้ 59-60 cm.

ผมวัดที่หัวผมได้ 59 พอดี ผมลองใส่ L มันพอดีหัวผมมาก ย้ำว่าพอดี แต่ไม่คับให้อึดอัด ลองใส่โม่งและใส่หมวก มันแน่นกระชับขึ้นกว่าเดิม ลองใส่ซัก 15 นาที

ใส่เดินดูของในร้าน ก้มหัว หันหน้าซ้ายขวา ดูว่ามันบีบให้เราปวดหัว ปวดหูมั้ย ลองให้คนขายจับหมวกหน้าตรง และคุณลองบิดหัวซ้ายขวาดู ถ้าหัวไม่หมุนแปลว่า

หมวกพอดีหัวคุณ ผมอาจจะขยับไปใส่ size "M" ก็ได้ถ้าไม่ใส่โม่ง มันจะกระชับตามการทดสอบคร่าวๆของผมเลยครับ พอเข้าใจเนอะ ผมอธิบายได้บ้านๆแบบนี้แหละ

ขอให้ไปลอง และจะได้หมวกที่ถูกใจครับ อย่าไปยึดติดที่ยี่ห้อ ไปลองที่ร้านก็ได้ และค่อยหาสั่งใน web  mon57  mon57  mon57

ผมได้ที่ stadium มา ผมว่าหมวกที่นั่นปีใหม่ดีนะ ลองหาๆดูครับ  mon47

ออฟไลน์ Capriccio

• **
  • Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:56:24 PM »
ถ้า agv  หมวกจะ Size เดียวกับ Shoei เปล่าครับ  ผมใส่  size L Shoei  ครับ
    *** ขอบคุณครับ  ( ผมอยากได้ของ agv ใบนึง)

หมวกยึ่ห้อเดึยวกัน size เดึยวกัน แต่ต่างรุ่นกัน ยังใส่แล้วไม่เหมือนกันเลยครับ เพราะออกแบบมาคนละ shape กัน  คือจะบอกว่า chart size มันเป็นแค่ guideline ไม่ได้แปลว่าใส่ shoei L ได้จะใส่ AGV M/L ได้ AGV จะ round กว่า shoei ในบางรุ่น ดังนั้นอาจหลวมกว่าก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2012, 12:01:05 AM โดย Capriccio »

ออฟไลน์ DE HELMET

• DE HELMET
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 08:59:51 PM »
ขอฝาก De Helmet ไว้ในอ้อมอกอ้อมใจด้วยนะครับ  mon10

ไม่ซื้อ มารื้อ มาลองก็ยังดีครับ ถ้าสนใจโทรมาคุยกันได้นะครับ

080-918-8319 กังครับ ขอบคุณครับ mon32