ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ M795 เบรคหลังดัง  (อ่าน 2919 ครั้ง)

ออฟไลน์ ittikom

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
สอบถามเกี่ยวกับ M795 เบรคหลังดัง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 03:48:49 PM »
สอบถามเกี่ยวกับเบรคหน่อยครับ
ปัจจุบันผมใช้ Ducati monster 795 มีอาการเสียงดังเมื่อใช้เท้าแตะเบรคหลัง(รถใช้ยังไม่ถึงปีนึง) ไม่เกิดทุกครั้งที่แตะ
แต่เสียงจะดังบ่อยมากครับ เรียกว่า 50:50 ได้เลยครับ ก่อนหน้านี้ผมใช้งานรถแตะเบรคหลังได้ปกติไม่ดังจนเมื่อผ้าเบรคหลังหมด
เบรคหลังผมก็เริ่มดัง หลังจากนั้นประมาณ 2 สัปดาห์ ผมก็ไปเปลี่ยนผ้าเบรค เสียงดังที่เกิดจากเบรคหลังก็ยังไม่หายไป (ผมเอารถเข้าไปศูนย์มา 3 ครั้งแล้ว)
เสียงก็เบาลง แต่ก็ยังไม่หายดัง เลยอยากจะมาสอบว่ามันเป็นปกติรึป่าวครับ ถ้าไม่ปกติ มีวิธีไหนแก้ไขได้บ้างครับ สอบถามผู้รู้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

mon10
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 03:02:31 PM โดย ittikom »

Ducati Bikers Thailand

สอบถามเกี่ยวกับ M795 เบรคหลังดัง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 03:48:49 PM »
//

ออฟไลน์ aumreddevil

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
Re: สอบถามเกี่ยวกับ M795 เบรคหลังดัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 07:54:28 AM »
สอบถามเกี่ยวกับเบรคหน่อยครับ
ปัจจุบันผมใช้ Ducati monster 795 มีอาการเสียงดังเมื่อใช้เท้าแตะเบรคหลัง(รถใช้ยังไม่ถึงปีนึง) ไม่เกิดทุกครั้งที่แตะ
แต่เสียงจะดังบ่อยมากครับ เรียกว่า 50:50 ได้เลยครับ ก่อนหน้านี้ผมใช้งานรถแตะเบรคหลังได้ปกติไม่ดังจนเมื่อผ้าเบรคหลังหมด
เบรคหลังผมก็เริ่มดัง หลังจากนั้นประมาณ 2 สัปดาห์ ผมก็ไปเปลี่ยนผ้าเบรค เสียงดังที่เกิดจากเบรคหลังก็ยังไม่หายไป (ผมเอารถเข้าไปศูนย์มา 3 ครั้งแล้ว)
เสียงก็เบาลง แต่ก็ยังไม่หายดัง เลยอยากจะมาสอบว่ามันเป็นปกติรึป่าวครับ ถ้าไม่ปกติ มีวิธีไหนแก้ไขได้บ้างครับ สอบถามผู้รู้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

mon10
ของผมก็เป็นครับรถใหม่ ไม่ถึง3เดือน ขี่น้อย เวลาแตะเบรคหลังจะมีเสียงดัง วี้ดดดๆ ต้องยกเท้าออกก่อน แล้วแตะใหม่เสียงถึงจะหาย งงเหมือนกันครับ

ไม่รู้ว่า จขกท เป็นเหมือนกันกับผมหรือป่าว หรือใครพอมีความรู็หรือประสบการณ์ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
mon40 mon40 mon40

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
Re: สอบถามเกี่ยวกับ M795 เบรคหลังดัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2014, 08:44:26 AM »
น่าจะเป็นที่ผ้าเบรค กับจานจับกันยังไม่ดี
ผมเป็นตั้งแต่ 300 กม. แรก
เข้าศูนย์ 1000กม. ช่างบอกเป็นกันเยอะ ขัดผ้าเบรคให้เดี๋ยวก็เป็นเหมือนเดิม
สุดท้ายกลับบ้านมา ถอดผ้าเบรค เอากระดาษทรายขัดเอง หายครับภูมิใจมาก
ได้สองอาทิตย์เป็นอีกแล้ว  mon8
ตอนนี้จะ 5000กม.แล้ว หายดังแล้ว คงดังอีกทีตอนเปลี่ยนผ้าเบรค

ออฟไลน์ ittikom

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 09:49:21 AM »
ประมาณนั้นครับ แต่ขับไปได้สักพักก็จะดังอีกครับ   

น่าจะเป็นที่ผ้าเบรค กับจานจับกันยังไม่ดี
ผมเป็นตั้งแต่ 300 กม. แรก
เข้าศูนย์ 1000กม. ช่างบอกเป็นกันเยอะ ขัดผ้าเบรคให้เดี๋ยวก็เป็นเหมือนเดิม
สุดท้ายกลับบ้านมา ถอดผ้าเบรค เอากระดาษทรายขัดเอง หายครับภูมิใจมาก
ได้สองอาทิตย์เป็นอีกแล้ว  mon8
ตอนนี้จะ 5000กม.แล้ว หายดังแล้ว คงดังอีกทีตอนเปลี่ยนผ้าเบรค

ผมเอาเข้าไปที่ศูนย์ ที่ศูนย์เค้าก็เจียรจานเบรค(พอดีว่าจานเบรคผมโดนเหล็กกินไปนิดนึงอะครับ แหะๆ ผ้าเบรคหมดแล้วไปเปลี่ยนช้าไปหน่อย  mon17)
และเป่าฝุ่นทำความสะอาดให้ แต่ก็ยังดังอยู่ดีครับ  พนักงานที่ศูนย์เค้าก็บอกว่า มันจะดังเป็นปกติ แต่ผมไม่แน่ใจและไม่มีความรู้ ก็เลยไม่รู้ว่าปกติจริงๆรึป่าว
อีกอย่างผมจะไม่ค่อยมีความมั่นใจเวลาแตะเบรคหลังอะครับ ตอนนี้ก็กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาเข้าไปที่ศูนย์อีกหรือให้ร้านดูดี  mon48
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 10:06:16 AM โดย ittikom »