ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ค่อยมั่นใจในการขับขี่เลยค่ะ ขอเทคนิคหน่อยนะคะ  (อ่าน 4469 ครั้ง)

ออฟไลน์ iYa

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
เป็นมือใหม่ค่ะ ด้วยความฝันตั้งแต่เด็กอยากจะขี่ Big Bike ไม่คาดคิดว่าจะมีโอกาสได้ขี่ได้ เพราะว่าสูงแค่ 158 เอง ไปลองคร่อมที่งานมอเตอร์ Expo ตอนนั้นในงานขาถึง เลยตัดสินใจ M795 มา แล้วปรับโช้ค ปาดเบาะ และซื้อรองเท้าสูงๆ มาใส่แล้ว ก็ยังมีความไม่มั่นใจ เวลาจอดเลี้ยวที่แคบๆ หรือที่ต้องเข็น กลัวลื่น กลัวล้ม มีวิธีหรือเทคนิคดีๆ แนะนำเพื่อเพิ่มความมั่นใจบ้างหรือเปล่าคะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ sharkb(บอย)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-2
  • M796 dot think
Re: ไม่ค่อยมั่นใจในการขับขี่เลยค่ะ ขอเทคนิคหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 04:30:25 PM »
เป็นมือใหม่ค่ะ ด้วยความฝันตั้งแต่เด็กอยากจะขี่ Big Bike ไม่คาดคิดว่าจะมีโอกาสได้ขี่ได้ เพราะว่าสูงแค่ 158 เอง ไปลองคร่อมที่งานมอเตอร์ Expo ตอนนั้นในงานขาถึง เลยตัดสินใจ M795 มา แล้วปรับโช้ค ปาดเบาะ และซื้อรองเท้าสูงๆ มาใส่แล้ว ก็ยังมีความไม่มั่นใจ เวลาจอดเลี้ยวที่แคบๆ หรือที่ต้องเข็น กลัวลื่น กลัวล้ม มีวิธีหรือเทคนิคดีๆ แนะนำเพื่อเพิ่มความมั่นใจบ้างหรือเปล่าคะ ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ
รียนคอร์ทบิ๊กไบค์เบสิคเลยครับ เสียเงิน 500 บาทกับเวลาอีก 1 วันได้อะไรอีกเยอะ มันจะทำให้เราขับรถได้มั่นใจขึ้นครับ
ศูนย์ฝึกขับขี่ปลอดภัยฮอนด้า สุขาภิบาล3 โทร.02-735-3999, 02-735-3458
พ.ศ.2539 - พ.ศ.2541 จักรยาน
พ.ศ.2548 - พ.ศ.2550 ฮอนด้า ซี-70
พ.ศ.2550 - พ.ศ.2555 คาวาซากิ เคเอสอาร์
พ.ศ.2555 - ?            ดูคาติ เอ็ม 796

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +6/-0
Re: ไม่ค่อยมั่นใจในการขับขี่เลยค่ะ ขอเทคนิคหน่อยนะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 04:44:44 PM »
ต้องออกมาขี่บ่อยๆครับ อยู่โซนไหนก็ออกมาคุยแลกเปลี่ยนสอบถามกับเพื่อนๆ โซนนั้นก็ได้ครับ ขี่กับเพื่อนๆ จะอุ่นใจขึ้นในระดับหนึ่ง จะกล้าที่จะทำโน่นนี่มั่ง

การเรียนกันคอร์สก็สำคัญครับ หาโอกาสไปเรียนจะได้อะไรกับมาอีกเยอะแยะ

ออฟไลน์ Idd

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 06:10:21 PM »
แนะนำคอร์ส Bigbike ที่ฮอนด้า สมุทรปราการครับ ส่วนสุขาฯเดือน กพ.เต็มแล้ว เร็วสุด 28 กพ. ค่าเรียน 500 บาท ไม่รวมรถ ถ้าใช้รถศูนย์ไม่แน่ใจราคา แต่ใช้ CBR250 โทร 02-757-6111-2

ยังไงไปเจอกันนะครับเพื่อนๆ  mon57

ออฟไลน์ iYa

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 01:00:37 AM »
ว้าวๆๆๆ ดีจัง มีครอสด้วย ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะคะ

ออฟไลน์ Murderdolls

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 10:53:59 PM »
ต้องโทรต้องแต่วันจันทร์แรกของเดือนนะคับ และช่วงเช้าด้วย 8.30 เลย ไม่งั้นเต็มคับ

ออฟไลน์ Mr. KK

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 10:13:14 PM »
ลองอย่างที่ท่านอื่นแนะนำ คือไปลงเรียน"การขับขี่ปลอดภัย"ก่อนนะครับ

ต่อมาคือลองค้นคว้า ศึกษาเพิ่มเติม ยิ่งกับเวปตำราฝรั่ง ก็จะทำให้มีความรู้และความมั่นใจเพิ่มขึ้น เวปไทยก็มีเยอะครับ ยูทูปก็มีให้ดูมากมายเลย

ผมเองพยายามอ่านแล้วทบทวนแบบฝึกหัดเป็นประจำกับลิงค์ข้างล่างนี้ ครับ

http://www.sportrider.com/motorcycle_riding/

จากนั้นนำไปฝึก และสังเกตุกันไปเรื่อยๆ ถึงความคืบหน้าในการขับขี่ ค่อยๆ เพิ่มความสนุกความมั่นใจให้ตัวเองไปทีละระดับ

โชคดีครับ

ออฟไลน์ iYa

• *
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ของทุกท่านค่ะ ตอนนี้ขี่ดีขึ้นมากแล้ว อยากไปเรียนตามที่แนะนำ แต่ยังหาเวลาว่างไม่ได้เลย

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

ออฟไลน์ tanooki99

• ปีศาจแฝงอยู่ในตัว แต่ความกลัวแฝงอยู่ในใจ อย่าขับเร็วนะ อันตราย
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • อสูรน้อย.....มาแว๊ววววว..///
ขับขี่บ่อย รับข้อมูลพูดคุย กับผู้รู้ เพื่อขอคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ WUT920

• *
l\สู้ๆ ครับ
 abc52

ออฟไลน์ Jaymenem

• *
เรียนขับขี่ของฮอนด้าดีมากครับรับรองเป็นเร็วและถูก แต่อยากเปลี่ยนอารมณ์ฝั่งอืตาลี มาเรียนDRE เบสิกคอร์สของ ducatiก็ได้ครับ ว่าแต่มีกลุ่มขี่รึยังครับ ดูคาติเมืองทอง ยินดีตัอนรับทุกท่านครับ mon43

ออฟไลน์ burapaboy (บอย DCG!!)

• Global Moderator
  • Moto GP point: +9/-1
ขี่บ่อยๆ ขี่ทุกวัน เก่งเองครับ  mon57

ออฟไลน์ mass

• *
ตอนนี้เก่งหรือยังครับ อิอิ