ผู้เขียน หัวข้อ: จานดิสล้อหลัง ทำไมมันร้อนจังครับ ???  (อ่าน 3561 ครั้ง)

ออฟไลน์ aumreddevil

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-0
จานดิสล้อหลัง ทำไมมันร้อนจังครับ ???
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:54:17 PM »
เพิ่งออก M796 มาได้ประมาณ 1 เดือนกว่าๆ ขับไม่เยอะ จะขับก็แต่แถวๆใกล้หมู่บ้านเต็มที่ก็ประมาณ 6-7 กิโล

บังเอิญวันนั้นเอารถออกไปขับปกติ 6-7 กิโล กลับมาถึงบ้านนึกยังไงก็ไม่รู้เลยเอามือไปแตะดิสล้อหลัง เท่านั้นแหละครับ

มือ พองเลยครับ ร้อนมากๆ เลยลองไปจับล้อหน้า กลับไม่มีความร้อนเลยซักนิด ตอนนี้ก็เลยสงสัยว่าจะลองโทรหาเซลล์

เลยอยากสอบถามพี่ในเวปพอจะบอกได้ไหมครับว่ามันเกิดอะไรขึ้นเอ่ย....แล้วควรทำยังไงดีครับ..ตอนนี้เริ่มกังวลใจไม่กล้าเอาออกไปขับ(มือใหม่)

mon32 mon32 mon32

Ducati Bikers Thailand

จานดิสล้อหลัง ทำไมมันร้อนจังครับ ???
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 12:54:17 PM »
//

ออฟไลน์ garbage

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
Re: จานดิสล้อหลัง ทำไมมันร้อนจังครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 01:57:10 PM »
ตอนจานเบรคสีกับผ้าเบรคตอนเบรค จะเกิดความร้อนครับ เป็นเรื่องปกติครับ

...ขี่สองล้อ ใจต้องกล้า...
...Eat less, ride more...

ออฟไลน์ treaksung

Re: จานดิสล้อหลัง ทำไมมันร้อนจังครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 02:06:28 PM »
ถ้าจะให้ชัวร์ ก็ลองขี่ซัก 1-2 กม. ครับ แล้วไม่ต้องใช้เบรคหลังเลย ถ้ายังร้อนอยู่ก็แสดงว่าอาจจะมีปัญหาในการตั้ง

ผ้าเบรคหลัง คือผ้าเบรคเสียดสีกับจานเบรคตลอดเวลาครับ อีกอย่าง ตอนที่ลองระวังเท้าของตัวเองดูดีๆ นะครับ เคย

เห็นมีคนรู้จักผมบางคนเวลาขี่ วางเท้าหนักเกินไป เลยการเป็นกดเบรคหลังตลอดทางเลย

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 03:08:28 PM »
ตอนจานเบรคสีกับผ้าเบรคตอนเบรค จะเกิดความร้อนครับ เป็นเรื่องปกติครับ

mon32

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 03:10:23 PM »
ถ้าจะให้ชัวร์ ก็ลองขี่ซัก 1-2 กม. ครับ แล้วไม่ต้องใช้เบรคหลังเลย ถ้ายังร้อนอยู่ก็แสดงว่าอาจจะมีปัญหาในการตั้ง

ผ้าเบรคหลัง คือผ้าเบรคเสียดสีกับจานเบรคตลอดเวลาครับ อีกอย่าง ตอนที่ลองระวังเท้าของตัวเองดูดีๆ นะครับ เคย

เห็นมีคนรู้จักผมบางคนเวลาขี่ วางเท้าหนักเกินไป เลยการเป็นกดเบรคหลังตลอดทางเลย

mon32 mon32

เดี๋ยวจะลองทำตามดูครับ ผลเป็นยังงัยเดี๋ยวจะมาบอกครัช

ออฟไลน์ indipidents

• Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2014, 11:06:00 PM »
ไม่แปลกเลยครับ เป็นทุกคันเพราะจานดิสเบรค สีกับผ้าเบรค ครับ จึงทำให้ร้อน อย่าเอามือไปจับเชียวนะครับ (มันเย็นมาก) 555+  mon16 mon16 mon16

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 04:53:26 PM »
ต้องลองสังเกตุตัวเองด้วยว่าเท้าเราไปแตะเบรคโดยบังเอิญหรือป่าว เพราะด้วยลักษณะท่านั่งของ 796 มันโน้มตัวมากกว่า 795 แต่ระนาบที่พักเท้ากับเบรคค่อนข้างไปแนวนอน อาจจะเผลอแตะๆเบรคระหว่างขี่โดยไม่รู้ตัว