ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำท่อ Street Fighter Slip On แบบไม่เหมือนใครกันดีกว่า  (อ่าน 5435 ครั้ง)

ออฟไลน์ cavekidnapper

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +3/-2
เห็นท่อที่มีขายตามท้องตลาดหลายยี่ห้อสวยๆเยอะแยะ แต่บางทีมันก็ไม่ถูกใจเจ็บๆของผมสักเท่าไรนัก
ช่วงนี้ว่างก็เลยทดลองดูซะเลย ลองทำท่อเอง แบบที่ชอบ อย่างแรกต้องมี Concept ก่อน คือผมไม่ชอบมีท่อ ไม่อยากให้เห็นท่อ
อยากได้อะไรที่โล่งๆ โชว์ล้อเต็มๆ มันคงเจ็บน่าดู โหดๆดี ก็เลยออกแบบลองดูขำๆ มาดูขั้นตอนและวิธีการทำกันนะครับ
อย่างแรกที่คุณต้องมีคือ เครื่องมือ
 สิ่งที่ขาดไม่ได้ สำหรับการทำท่อไอเสีย คือเครื่องเชื่อม และงานลักษณะนี้ทำท่อไอเสีย จะเป็นงานบางๆ แผ่นเหล็กบาง เพื่อลดน้ำหนัก เราจึงต้องใช้เครื่องเชื่อม TIG welding เท่านั้นครับราคาของเจ้าเครื่องตัวนี้ก็อยู่ที่ประมาณ 1.5 หมื่นบาท บังเอิญผมเป็นโรงงานประกอบเครื่องจักรก็เลยมีเครื่องมือพวกนี้อยู่แล้ว

เครื่องตัดเครื่องเจียร์ก็ควรจะมี เช่น สว่านไฟฟ้า หินเจียร ไฟเบอร์ตัดเหล็ก

เมื่อมีเครื่องมือครบแล้ว ก็ต้องมีแบบในใจก่อน งานนี้ผมจะทำให้มันเป็นกล่อง คล้ายยี่ห้อ Ex-Box เพราะว่าท่อมันซ่อนอยู่ใต้ท้องสวยดี
ตัดลองกับแผ่นเหล็กหรือกระดาษก่อนเลยครับ เพื่อเทียบขนาดว่าไปติดส่วนใดของเครื่องยนต์หรือมีอะไรกีดขวางหรือไม่

แล้วค่อยเริ่มประกอบทีละชิ้นๆ

อย่าพึ่งไปเชื่อมจริงจนเต็มหมด แก้ไขอะไรขึ้นมาจะเหนื่อย ลองเชื่อมประกอบทีละนิดให้เป็นรูปทรงไปก่อน

เข้าท่าเข้าทางแล้วก็ค่อยๆเชื่อมไป ทดลองประกอบกับรถของท่านอยู่ตลอดเวลา ถอดเข้าถอดออกระหว่างประกอบบ่อยๆ

ปลายท่อเราก็ประกอบเตรียมไว้เลย

เกิดอาการลังเลเล็กน้อยระหว่างว่าจะว่าง ข้างละ 1 ชิ้น หรือจะวางให้ออกคู่กันดี

สุดท้ายผมเลือกที่จะออกข้างละอัน เพื่อเหตุผลว่ามันจะได้เป่าฝุ่นบนถนนให้ฟุ้งๆไปเลยเวลาสตาร์ทรถ เรียกร้องความสนใจดี

กำหนดทางออกได้แล้วก็เจาะรู อันนี้แหละยากนิด คือค่อยๆใจเย็นๆสว่านเจาะที่ละรูเล็กๆจนรอบวงที่เราต้องการ แล้วค่อยตัดออก

จากนั้นทำการเจียร์แต่งเรียบ

ทุกอย่างลงตัวแล้วเชื่อมจริงเลย เหลือเปิดไว้ด้านนึงก่อน อย่าปิดหมด

เอาไปลองทาบกับรถดูอีกครั้งเพื่อความแน่ใจ

เมื่อทุกอย่างลงตัวเรื่องขนาดแล้ว ก็มาทำ Sub กรองเสียงกัน เพื่อให้เสียงออกทุ้มๆ โดยมากการทำซับเราจะใช้ใยแก้ว แต่ใยแก้วที่ดีควรเป็นเซรามิคไฟเบอร์ ที่ทนอุณหภูมิสูงๆ
ผมเลือกที่จะใช้ ceramic Fiber Blanket 1260C , Density 128 k

ทำการยัดไฟเบอร์เข้าไปที่ผนังโดยรอบ แล้วใช้ตะแกรงแสตนเลส เจาะรู ยึดติดไว้ โดยรอบ อันนี้จะต้องเชื่อมตะแกรงให้เป็นโครงข่ายชิ้นเดียวกันไปเลย

เทคนิคคือ ยัดยิ่งแน่น ยิ่งดีครับ คุณจะได้เสียงทุ้มที่มากขึ้นหากคุณยัดมันได้แน่นมากๆ ยัดเสร็จแล้วผิดฝาเชื่อมเลยครับ

เสร็จสรรพ ก็ทำการขัดเงาแสตนเลสให้สวยงาม อันนี้ผมซื้อหินขัดหยาบ แล้วใส่กับหินเจียร์เพื่อขัดหยาบก่อน แล้วค่อยขัดเงาโดยใช้แปรงผ้ากับไขปลาวาฟทีหลัง

ขัดเงาเสร็จแล้วก็เหลือของยากอีกอย่างคือการใส่ เซ็นเซอร์ตรวจจับ อ๊อกซิเจนซึ่งมันมีลักษณะคล้ายหัวเทียน บังเอิญผมมีเครื่องกลึง ก็เลยกลึง เกลียวเองได้ไม่ยากนัก แต่ถ้าคุณไม่มีไปจ้างร้านกลึงคงไม่เกิน 200 บาทหรอกครับ

ขัดเงาเรียบร้อยประกอบเรียบร้อย เราจะได้แบบนี้

จากนั้นเชื่อมเจ้าปลอกเกลียวยึดเซ็นเซอร์ครับ

เป้นอันจบเกม แล้วจับยึดใส่กับรถได้เลย เท่านี้คุณก็จะได้ท่อเรซซิงสุดโหดตามใจที่คุณต้องการแล้วครับ

เป็นไงครับพอจะถูกใจกันบ้างไหม ไม่ยากเลยใช่ไหมครับกับการทำท่อเล่นเอง ใครอยากได้แบบ หรือข้อมูลหรืออุปกรณ์อะไรที่คุณลองทำแล้วขาดๆหาไม่ได้
 ผมแนะนำให้ได้ครับฟรี ไม่คิดเงิน PM มาถามผมได้ครับ
ผลลัพธ์ที่ออกมาหรอ เสียงแม่งดังสุดตรีนเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2014, 11:11:41 AM โดย cavekidnapper »

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ garbage

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
Re: มาทำท่อ Street Fighter Slip On แบบไม่เหมือนใครกันดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 04:13:59 PM »
สุดยอดเลยครับ mon57 mon57 mon57

...ขี่สองล้อ ใจต้องกล้า...
...Eat less, ride more...

ออฟไลน์ Thinmans

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-1
Re: มาทำท่อ Street Fighter Slip On แบบไม่เหมือนใครกันดีกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 07:46:50 PM »
 mon57

ออฟไลน์ MonsterBoy

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 09:26:59 PM »
 mon48 สุดยอดครับอยากฟังเสียงจัง

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 11:49:19 PM »
mon48 สุดยอดครับอยากฟังเสียงจัง
ลองอัดเสียงแล้วฟังไม่ออกคับ มันไม่ได้รสชาติที่แท้จิง แต่มันออกเป็นลูกๆสลับกันเลย
ความแรงก็ไม่รู้ได้ม้าเพิ่มมาอีกกี่ตัวแต่รอบจัดจ้านมากเพราะมันโล่งกว่าของเดิม
เดี๋ยวจะลองไปเข้าเครื่องไดโนเทส ก็จะรู้แระว่าเพิ่มม้ามากี่ตัว แต่แรงมากๆ  เทสแล้วจะมาบอกคับ

ออฟไลน์ Smily(อาร์ท)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 03:37:41 AM »
สุดยอดเลยคับ น่าเอาไปเซรามิคโค้ท เป็นสีดำด้าน น่าจะแจ่มขึ้นคับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 11:17:03 AM »
ด้วยความอยากรู้ว่ามันแจ่มแค่ไหนเลยเอาไปเข้าเครื่องไดโนเทสมาคับ

ร้านนี้อยู่ตรงเลียบทางด่วนเกษตร นวมินทร ตรงข้ามทุ่งทานตะวันโรงเรียนบดินทร์เดชา หาไม่ยาก ชื่อ JC supper bike ค่าทดสอบแรงม้า 1 พันบาท ไม่แพงครับ

หน้าจอคอมพ์จะเป็นแบบนี้

ผลที่ออกมา ไม่รู้ดีหรือไม่ดี แต่สำหรับผมก็ว่ามันแรงกว่าท่อเดิมแล้วนะ แต่ยังไม่พอใจ เดี่ยวปรับแต่งอีกหน่อยเวอร์ชั่น2 แล้วไปขึ้นแท่นลองใหม่อีกที

ในกราฟบอกว่า แรงม้าได้ 121.86 HP , Tourque ได้ 8.75 ความเร็วสูงสุด 230 km/hr แต่อันนี้เค้าเทสแค่ 5 เกียร์นะ ไม่ได้เข้าเกียร์6 ถ้าเข้าเกียร์6 สงสัยไปได้อีกนิด
ไม่เปงไร จะกี่ม้าชั่งมัน ตอนนี้เสียงตดดังได้สะใจมากที่ 4000 รอบ ไฟแลบออกท่อตลอดเลย เพื่อนขี่ตามหลังบอกมันไฟแลบ แปลบๆ เด่นไปเรยยย แค่นี้ก็ขำๆละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2014, 11:24:29 AM โดย cavekidnapper »

ออฟไลน์ shengsri

• *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 10:22:24 PM »
โหด + ดิบ แท้เหลา... mon6 mon6 mon6

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 10:22:21 AM »
ยอมรับใจเลยครับ นายแน่มาก  mon57 mon57 mon61

ออฟไลน์ Linux

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 10:47:19 AM »
เจ๋งมาก ๆ ครับ  mon57

ออฟไลน์ super1199

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2014, 02:18:42 PM »
รอชม สเตป2อยู่ครับ  mon57

ออฟไลน์ ModelClub

• Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:31:20 AM »
 mon4 mon4 mon4
FB : ClubHyperStradaThailand

ออฟไลน์ lnwkara101

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 01:02:56 AM »
ตัว เซอร์โว นี่พี่ได้ดัดแปลงอะไรยังไงมั้ยครับ