ผู้เขียน หัวข้อ: Trip Lady Street Fighter ตะลุยเหนือ สะเมิง ปางอุ๋ง ปาย  (อ่าน 9362 ครั้ง)

ออฟไลน์ vipada

• Monster Girls
  • Moto GP point: +22/-2
ห่างหายไปนานไม่ได้โพสต์เลย ขอแชร์ทริปล่าสุดเมื่อเดือนธันวาคมนะค่ะ
หนาวนี้ได้มีโอกาส โดดงานที่รัดตัวเหลือเกิน ตามประสาคนทำงานโดดได้มากสุดก็ 3 วันเอง ไม่รู้ละ มีโอกาสเมื่อไร สไตล์วิภาดา ไปหมดทุกเวลาที่มี  ร่วมขบวนไปท่องเหนือ 3000 โค้งมา สนุกมากเลยขอรีวิว แบบฉบับวิภาดานะค่ะ
เวลามีน้อย ทำไงก็ได้ต้องประหยัด เลยจ้างรถบรรทุกมอเตอร์ไซค์ให้ล่วงหน้าไปก่อนตั้งแต่วันพฤหัส เพื่อที่จะได้ขี่ เสาร์-จันทร์ รถที่ใช้บริการกันประจำของกลุ่มเราก็ทำหน้าที่ได้ดีเหมือนเช่นเคย

จากนั้นก็นั่งเครื่องบินสายการบินแอร์เอเชีย ราคาประหยัดบินจากดอนเมืองไปเชียงใหม่แต่ไก่โห่ เวลาเครื่องออก 7.30น
มาถึงเชียงใหม่กว่าจะเข้าที่พัก นำรถลงจากรถบรรทุก ทานข้าวก็ปาเข้าไปแล้ว บ่าย 2 ซึ่งเดิมทีแผนเราคือไปพะเยา แต่ดูจากเวลาแล้วคงไม่ทันที่จะกลับมาแน่ๆ เลยเปลี่ยนเป็นไปขี่รถเล่นที่สะเมิงแทน วันนี้เรามี ดูคาติมากัน 13 คัน ครบเกือบทุกโมเดล

หลังจากขี่กันมาได้สัก 1 ชม ก็มีเพื่อนอีกกลุ่มตามมาเลยแวะจอดรอ พี่นัทและภรรยาที่เคารพ โดยทั้งคู่เลือกจะมาฮันนีมูนในทริปนี้กัน ระหว่างรอก็ต้องแวะถ่ายรูปสักนิด

หลังจากถ่ายรูปกันเป็นที่เรียบร้อย กล้อง 20 กว่าตัวบันทึกภาพกันไปมา ก็เดินทางลงจากเขา แต่ท้องเริ่มหิว ตาเริ่มง่วง เราก็เลยแวะพักทานกาแฟกันที่ร้าน the Doi Resort ร้านนี้แนะนำเลยนะค่ะว่าต้องพักทานกาแฟกับเค้กจิงๆค่ะ

หลังจากท้องอิ่มหนังตาวิภาดาก็เริ่มหย่อน ขอนอนหลับตรงสนามหญ้านี่เลยก็แล้วกันค่ะ ขอแนะนำไอเดียใหม่ในการถ่ายภาพเค้กนะค่ะ คือการเอามือถืออีกเครื่องนึงเปิดภาพเราไว้แล้วถ่าย ได้ความสวยงามของภาพไปอีกแบบค่ะ เก๋ไก๋จิงๆค่ะ

ทานไปทานมาเริ่มง่วง หลับดีกว่าค่ะ

หลังจากทานเค้กเสร็จก็ขี่กลับที่พักกัน เป็นอันจบทริปสั้นๆสำหรับวันนี้

ตื่นเช้ามาวันที่ 2 แล้วค่ะ วันนี้เราจะไปแม่ฮ่องสอนกัน วันอาทิตย์อากาศสดใสจิงๆแต่ฝนเริ่มจะตกปรอยๆ วิภาดาก็นะอุตส่าห์ตื่นแต่เช้ามาล้างรถคันงามปรากฏว่าฝนตก มันเป็นอะไรกันเนี่ย ล้างรถทีไรฝนตกหลังเสร็จทุกที

เมื่อตัดสินใจกันแล้วว่าฟ้าฝนอย่างไรก็ไม่หยุดตกเราก็ระดมพลกัน วันนี้มีดารานักแข่งสาวคนดังมาด้วย  นั่นคือน้องมินิ เลยต้องขอถ่ายรูปประชันความสวยกันซะหน่อยแล้ว

มีใครไม่พอใจสาวงาม มายืนกางแขนหลังภาพเนี่ย
เมือทุกอย่างพร้อม คนพร้อม แต่ฝนตก ครบองค์ประชุม เราก็เลยเริ่มออกเดินทางเอาตอน 10.00 น
ฝนตกตลอดทาง ขี่ยากมากๆ แรกๆเจอฝนก็จอดหลบ แวะพักกินกาแฟ พอฝนหยุดก็เดินทางต่อ แต่ก่อนออกเดินทางก็เช่นเคย ถ่ายรูป

บ่อยๆเข้าชักเริ่มเปียกไปแล้ว ก็เลยเอาฟระ ไหนๆก็ไหนๆแล้วลุยฝนกันไปเลยดีกว่า สุดท้ายก็คือได้เจอชุดใหญ่ พายุฝน และหมอกหนาทึบจนแทบไม่เห็นทาง

แต่ฝนหรือหมอกจัดแค่นี้ก็หยุดพวกเราไม่ได้ จึงออกเดินทางกันต่อ โดยเราเลือกที่จะเดินทางเส้น ดอยอินทนนท์ แม่แจ่ม เพื่อมุงหน้าสู่แม่ฮ่องสอน

นี่แหละค่ะ เส้นไปแม่แจ่ม แค่เริ่มต้นก็บอกถึงความมันส์ในการขับขี่ที่รอเราอยุ่ ขึ้นเนินชัน ลับหายไปในดงป่าเลยค่ะ

เป็นเส้นทางที่สุดโหดมากๆ เนื่องจากเป้นแนวสันเขาและเหวลึก ต้องใช้การขับขี่ที่ระมัดระวังมากๆ ทำความเร็วได้ไม่เกิน 50 กม/ชม เพราะถนนลื่น และอันตรายมากๆ แต่เมื่อผ่านช่วงหุบเขามาได้ ก็จะเข้าสู่ช่วงพื้นที่ราบก็เลยจอดแวะถ่ายรูปกันอีกเช่นเคย

เนื่องจากมีทัศนียภาพที่สวยงามตลอด 2 ข้างทางเหลือเกิน ทำให้พวกเราต้องจอดถ่ายรูปกันตลอดเส้นทาง พักถ่ายรูปไม่ต่ำกว่า 4 ครั้ง กล้องทุกตัวทั้งมือถือทั้งกล้องดิจิตอล ก็กดภาพกันกระหน่ำจิงๆ

รูปนี้ ถ่ายให้พี่ก้องกับพี่จี้ เป็นภาพที่สวยมากๆ ทางกำลังลงเนินพอดีแระเรากำลังจะได้ขี่ผ่านไปตามช่องเขาข้างหน้านี้แระ
แค่คิดก็มันส์แล้วววว

ภาพสวยๆขณะขี่คอยต้อนหน้าต้อนหลังเก็บภาพให้

จบแล้วสำหรับวันนี้เราได้เดินทางมาถึงแม่ฮ่องสอนในช่วงเวลาประมาณ 2 ทุ่ม ซึ่งก็ถือว่ากำลังดีไม่ค่ำจนเกินไป
บางคนเหนี่อยมากจนเข้าห้องพักได้ก็ไม่ออกมาอีก บางคนก็ออกไปทานข้าว บางท่านก็พักผ่อนโดยการใช้บริการนวดแผนโบราณที่โรงแรมจัดไว้บริการ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2014, 10:10:06 PM โดย vipada »
my lovely Ducati ^^

Ducati Bikers Thailand

Re: Trip Lady Street Fighter ตะลุยเหนือ สะเมิง ปางอุ๋ง ปาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 12:16:12 AM »
หลังจากถึงที่พักต่างคนต่างพักผ่อนตามอัธยาศัย ใครใคร่นอนก็นอนไป ใครใคร่ออกไปชมเมืองก็จัดแจงแต่งชุดสบายๆ ขี่เล่มชมวิวในเมืองกัน  หลังจากอื่มท้องมื้อค่ำที่แรกทีี่ไปถ่ายรูปก็คือ วัดจองคำและวัดจองกลางเปรียบเสมือนวัดแฝด ด้วยตั้งอยู่ในกำแพงเดียวกัน  วัดนี้ตั้งอยู่กลางเมืองแม่ฮ่องสอนหาง่ายไม่ยากเลย   

ขี่้เล่นชมวิวในเมือง ไปเจอร้านนึงเข้า ชื่อว่าร้าน CROSSROADS อยู่หัวมุมถนนเป๊ะ!!!  เป็นร้านแนวคันทรี่เล็กน้อย เปิดเพลงที่รุ่นเดอะเค้าฟังกัน วิภาดาคนรุ่นใหม่ อิอิ เลยต้องแวะไปฟังเพลงซะหน่อย ไม่รอช้า จอดเอี๊ยดดดดดดดดดดหน้าร้านหัวมุมเข้าให้ โด่ดเด่นเป็นสง่า ขวางหูขวางตาคนแถวนั้นเล็กน้อย

เข้าไปในร้านสั่งเครื่องดื่มได้สักพักก็เหลือบไปเห็นบนเพดาน มีอะไรขีดๆเขียนๆ เต็มไปหมด จะว่าไปชักช้าอยู่ใยเอาเก้าอี้มาต่อขาขึ้นไปเขียนกะเค้ามั่ง........ เขียนไรดีหว่า.... สลักไว้เป็นหลักฐานว่า วิภาดา รัก DUCATI  ซะจริ๊งงงงงงงงง แหะ แหะ ใครมีโอกาสได้ไปที่ร้านนี้ อย่าลืมหาดูลายลักษณ์อักษรให้หน่อยว่าโดนลบมั่งป่าวน๊าาาาา

หมดคืนวันที่สองแล้ว กลับโรงแรมไปนอนเอาแรงพรุ่งนี้เช้าดีกว่า ตื่นแต่เช้าจะไป ปางอุ๋งงงงงงง มีอะไรที่สวยงามรออยู่ ^^
วันที่3 นะค่ะ ก็ได้มีการวางแผนกันมาเป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับคนที่ไม่หมดแรง ว่าแต่เช้าอ้ออยากไปปางอุ่ง แต่ในโปรแกรมหลักของกลุ่มไม่มีปางอุ๋ง นั่นแปลว่าต้องรีบไปแล้วกลับมาให้ทันก่อนกรุ๊ปใหญ่เคลื่อนขบวน แต่การจะไปปางอุ๋ง ต้องตื่นแต่ตี 5 หลายคนพอได้ยินว่าตี5 ก็ขอหลับต่อ เลยเหลือคนที่สามารถตื่นเช้าได้ก็คุณเต้ และพี่นัท+ภรรยา

อากาศที่นี่หนาวอย่างแรง แระเป็นโชคดีของกลุ่มเราที่มาได้จังหวะวันหมอกจัดพอดี หนาวมากๆค่ะ

พยากรณ์อากาศเช้านี้หนาวจิงๆค่ะ 7 องศา

สังเกตุจะเห็นหมอกพวยพุ่งออกมาจากผืนน้ำ

ที่นี่มีพระมาเดินบิณทบาทด้วย ก็จัดไปเลย อธิฐานเกิดชาติหน้าขอให้ดูคาติมีปีกบินได้

ตักบาตรเสร็จต่อด้วยถ่ายรูปสวยๆ เรียกว่าถ่ายรูปกันจนแดดออกเลยแหละค่ะ

นี่คือรูปที่ชอบที่สุดนั่งไขว่ห้างเป็นคุณนายบนเดวิล

ถ่ายรูปต่อค่ะ เราไม่ยอมแพ้ ยังโพสต์ท่าต่อไปไม่มีเมื่อย

บรรยากาศที่ปางอุ๋งนี้ดีจิงๆค่ะ ใครไม่มานี่ถือว่า พลาดอย่างแรง

ถ่ายรูปกันจนเวลาล่วงเลยไปมาก เราคงต้องรีบกลับไปพบกับคนอื่นๆที่คงจะตื่นกันแระ ว่าแล้วก็ต้องอำลาปางอุ๋งสถานที่ถ่ายรูปฤดูหนาวที่ Biker ทุกคนไม่ควรพลาดเลยจิงๆค่ะ

ที่นี่มีโค้งให้เล่นตลอดทางค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2014, 10:11:48 AM โดย vipada »

Re: Trip Lady Street Fighter ตะลุยเหนือ สะเมิง ปางอุ๋ง ปาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 12:47:02 AM »
ต่อนะค่ะ มุ่งเข้าปายค่ะ
หลังจากที่รีบบึ่งรถกลับมาเช็คเอ้าท์ ที่โรงแรมก็พบว่าเพื่อนๆไปกันเกือบหมดแล้ว ก็ใครจะรอล่ะ เล่นหนีไปถ่ายรูปปางอุ๋งแล้วกลับมาช้า ขบวนใหญ่เลยไปรอกันที่ปั้มน้ำมันแล้ว
กว่าจะรวมตัวครบก็ 11.30 น เกือบเที่ยงละ ก็ขี่กันจากแม่ฮ่องสอนเข้าปาย มีพักถ่ายรูปกันเป็นระยะๆ

จอดรถปุ๊ปสิ่งแรกที่ทุกคนทำคือ ถ่ายรูปค่ะ เรามาเพื่อการนี้โดยเฉพาะ ไม่ว่าคุณจะคิดท่าอะไรได้ ใส่มาให้เต็มที่ค่ะ เพื่อเก็บภาพที่สวยงามไว้เป็นที่ระลึก

หลังจากพักเป็นระยะๆเพื่อดื่มน้ำ ก็มาแวะจุดชมวิวที่สำคัญสุดคือ ดอยกิ่วลม ที่นี่มีวิวที่สวยมาก พลาดไม่ได้ที่จะต้องจอดแวะพักถ่ายรูปค่ะ

อากาศช่างสดใสดีแท้

จุดท่องเที่ยวแห่งนี้จะมีเด็กๆชาวเขามาคอยต้อนรับนักท่องเที่ยวค่ะ แต่งตัวน่ารักๆกันทุกคนเลย

อดไม่ได้ที่จะต้องให้เงินไปซื้อขนมกิน

ใครอยากได้ค่าขนมเยอะๆต้อง เป่ายิงฉุบให้ชนะวิภาดาค่ะ

เอ็ะมันออกกันแต่กระดาษ ก็ไม่ชนะน่ะสิ

จะกลับๆ แระก็ไม่ยอมให้เรากลับ แบบนี้ต้องเจอตีเข่าสั่งสอน

ถ่ายรูป พักเครื่องยนต์จนอิ่มกับวิวทิวทัศน์ ก็เดินทางกันต่อ
เส้นทางนี้จะผ่าน ห้วยน้ำดังด้วยค่ะ แต่เราไม่มีเวลาแล้ว ต้องรีบกลับไปขึ้นเครื่องบินให้ทันที่เชียงใหม่ตอน 3 ทุ่มเลยได้แต่ถ่ายรูปกับป้ายทางเข้า

แระแล้วก็มาถึงปาย เราแวะทานที่ร้านอาหารตรงสี่แยกปายเลยค่ะ

ทานข้าวเสร็จต้องรีบขี่กันต่อไม่ให้เสียเวลา เพราะว่าพวกเราเริ่มจะสายกันแล้ว เดี่ยวตกเครื่องบินจะวุ่นแน่ๆ ขี่กันอย่างเร็ว พักหมดแรงกันก็หลายรอบค่ะ ช่วงนี้กลุ่มจะแตกออกกันเป็นย่อยๆหลายกลุ่มแล้วตามแต่ร่างกายของแต่ละคนจะไหว เพราะบางคนเวลาที่ต้องการจะพักไม่เท่ากัน หลงทิ้งห่างกันอีกด้วย แต่ยังไงเสียเรานัดกันที่สนามบินค่ะ ในที่สุดก็มากันถึง เอารถขึ้นเทรเลอรบรรทุก

ถ่ายรูปร่วมกันเป็นที่ระลึกก่อนกลับ จบแล้วค่ะทริปสุดโหด 3 วัน
ขอบคุณที่ติดตามชมนะค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2014, 01:07:04 PM โดย vipada »

ออฟไลน์ lek999

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +2/-0
  • Love me Love my Ducati
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 06:41:36 AM »
บรรยากาศน่าเที่ยวมากครับ ขอบคุณครับ
Love me Love my Ducati

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 03:26:12 PM »
 mon4 ขอบคุณภาพรีวิวสวยๆครับ

ภาพวัดในแม่ฮ่องสอนที่ถ่ายกับรถ  สวยมากจริงๆ มีเสน่ห์สุดๆ

รอคุณวิ ลงรูปต่อนะครับ ฝากสวัสดีพีชาลีด้วยคับ  mon61
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ worakorn lai

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 03:28:57 PM »
 mon57 ภาพ เยอะ น่าติดตาม ครับ  mon57

ออฟไลน์ aya777

• *
  • Jirarote
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 09:16:44 PM »
สวยทุกภาพเลยครับ... mon42

ออฟไลน์ treaksung

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 07:49:00 AM »
ปูเสื้่อรอครับ ดีใจด้วยครับ มีโอกาศจะไปขอแจมมั่ง ^^

ออฟไลน์ teeyaiz33

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 09:19:17 AM »
ใช่ทีไปวันที่14-16นวารึเปล่าครับเห็นที่สนามบินเชียงใหม่ตอนกำลังเอารถขึ้นเทเล่อกัน

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 01:23:59 PM »
 mon57 mon57 mon57 mon57 mon57
มีอีกมั้ยครับ สวยๆๆอยากไปมั่งจัง  อิจฉาฝุดๆๆ

ออฟไลน์ ratti21

• กระพริบตา
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
  • nratti21
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 01:25:54 PM »
 abc29สวยสุด
วินาที

ออฟไลน์ ellenor

• *
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 09:01:15 PM »
 mon10 สุดยอดครับ ได้ขี่ก็มีความสุขมากมายแล้วครับ เส้นทางนี้ โหดมาก แต่ก็นะ สนุกมากด้วย  mon61

ออฟไลน์ Nik1133

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 12:25:29 PM »
สุดยอด ภาพก็สวย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 01:08:49 PM »
ใช่ทีไปวันที่14-16นวารึเปล่าครับเห็นที่สนามบินเชียงใหม่ตอนกำลังเอารถขึ้นเทเล่อกัน

ใช่แล้วค่ะ ขากลับเฆี่ยนแทบตายกลัวตกรถด่วนขบวนสไลค์   mon6

ออฟไลน์ kinikuman

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 11:41:49 PM »
ขอถามเกี่ยวกับรถ สไลด์ หน่อยครับ

ปกติ ไป กลับ เชียงใหม่ นี่กี่บาทรึครับ แล้วต้องมีจำนวนกี่คันครับ

พอจะขอเบอร์ติดต่อด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง

ออฟไลน์ teeyaiz33

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 10:57:01 AM »

ใช่แล้วค่ะ ขากลับเฆี่ยนแทบตายกลัวตกรถด่วนขบวนสไลค์   mon6
พวกผมก็ขึ้นสไลดพร้อมๆกันเลย สิ้นปีนี้มีจัดอีกป่าวอะครับสนใจอยากไปลองขี่บิ๊กไบท์ดูบ้างอะครับ

ออฟไลน์ Biere

• Review by Biere
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 09:01:16 PM »
สวยงามมากครับ น่าสนุกมาก ๆ แม้จะโหดอยู่บ้าง 55555+

ออฟไลน์ ruamgunha

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 07:17:48 AM »
น่ารัก น่าสนุก มากครับ

ออฟไลน์ MR.PUNG.DKC

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 11:18:00 AM »
เห็นแล้ว...อยากไปมั้งจังเลย... mon36

ออฟไลน์ Paii

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 03:52:29 PM »
บรรยากาศน่าสนุกดีนะครับ