ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเอาดูคาติไปเคลือบแก้วบ้างครับ  (อ่าน 4232 ครั้ง)

ออฟไลน์ issada_k(อิษ)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +4/-0
  • www 803
มีใครเอาดูคาติไปเคลือบแก้วบ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:17:25 PM »
พอดีศึกษาการเคลือบแก้วอยู่ข้อดีข้อเสียวิธีการทำ ราคา ต่างๆนา เริ่มสับสนละครับ เพราะไปเจอบางร้าน ล่อไป 10,000 บวกเซอร์วิสให้อีก 10 ครั้งทั้งคันครั้งละ 200 (แต่ดูแล้ววิธีค่อนข้างละเอียด)
อีกร้านไปเรียบๆถามๆครับราคาแค่ 2,500 เองแต่ไม่มีเซอร์วิสใดๆต่อครับเข้ามาก็ล้างให้ปกติคงไม่มีการเคลือบเพิ่มให้ ใครมีประสบการณ์แนะนำทีครับ ว่าคุ้มไหมสำหรับมอเตอร์ไซค์เอาไปเคลือบแก้ว
S a l o g a n : Ducati No. w w w 
                                          803

Ducati Bikers Thailand

มีใครเอาดูคาติไปเคลือบแก้วบ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:17:25 PM »
//

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
Re: มีใครเอาดูคาติไปเคลือบแก้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:23:26 PM »
ซื้อน้ำยามาเคลือบเองดีกว่าครับ

ทนกว่า ฉ่ำกว่า และประหยัดกว่า

เน้นๆ พวก Zaino, Chemical Guy

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
Re: มีใครเอาดูคาติไปเคลือบแก้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:51:35 PM »
ผมขัดเอง เคลือบเอง ทั้งรถ ทั้งล้อ เงาแว๊บทุกวัน  mon42

เอาค่าเคลือบ 10,000 บาทไปถอยน้ำยาดี ๆ มาใช้ได้เป็นปีเลยนะครับ

ข้อดีของการล้างเอง และเคลือบเอง คือ ถ้ารถเป็นรอยตรงไหน เราจะรู้หมดครับ  mon57 mon57
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

ออฟไลน์ LoVE @ 1sT BiKE [Au]

• Moto GP point: +1/-0
  • European Motorizer
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:40:50 PM »
ผมเคยเคลือบตอนได้รถคันแรกนะครับ

ร้านแถว ศูนย์วัฒนธรรม เคลือบคริสตัล

บอกรถขาวจะได้ไม่เหลือง โดนไป 22000

ไม่กีเดือนก็เหลืองอยู่ดี  abc17
Yee

ออฟไลน์ fat-chen (Ohm)

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 12:55:54 PM »
หลายคนบอกราคานี้เอาำไปทำเองถูกกว่า เงากว่า
งั้นขออธิบายจากมุมมองคนทำละกันครับ
การเคลือบแก้วนั้น(ceramic,glass ของ CTS หรือ อื่นๆ) นั้น จะไม่เงาเท่าเคลือบเองแน่นอนครับ
แต่จะมีผลดีที่

1.) ฝุ่นไม่ค่อยจับ ผมเคยลองเทียบรูปก่อนและหลังทำ (รถยน) ครับ คนละเรื่องเลย เหมาะกับคนไม่ชอบล้างรถ เงาแม้เวลาฝุ่นจับครับ
2.) ตัวสีที่เคลือบเพิ่มค่อนข้างแข็งนะ เวลามีรอยกระแทกจากหินนี้ช่วยได้เย่อะเลย เฉียดๆ ถูๆ แรงๆ ขัดออกสีไม่หลุด ปรกติชั้นสีจะประกอบ ไปด้วย ชั้นที่หนึ่ง คือ ED กันสนิม ชั้นสอง คือ primer (ตัวที่ทำให้สีจริงๆของรถยึดติดกับ เหล็ก/อื่นๆ) ชั้นสามคือ base (ตัวสีเอง) และ สุดท้าย ตัวที่ทำให้มิติของสีเงา ก็คือ ชั้นที่สี่ที่เรียกว่า clear จะเป็นตัวเคลือบบางๆรอบนอกตัวbase อีกที และการที่เราเอาไปเคลือบแก้วนี้เอง คือการเพิ่ม ความหนาของ ชั้น clear ซึ้งจะได้มาทั้ง มิติของความเงารถ และ ความแข็งแกร็ง

ออฟไลน์ tee ( ตี๋ )

• Moto GP point: +10/-3
  • !!!!!!!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:04:50 PM »
พอดีศึกษาการเคลือบแก้วอยู่ข้อดีข้อเสียวิธีการทำ ราคา ต่างๆนา เริ่มสับสนละครับ เพราะไปเจอบางร้าน ล่อไป 10,000 บวกเซอร์วิสให้อีก 10 ครั้งทั้งคันครั้งละ 200 (แต่ดูแล้ววิธีค่อนข้างละเอียด)
อีกร้านไปเรียบๆถามๆครับราคาแค่ 2,500 เองแต่ไม่มีเซอร์วิสใดๆต่อครับเข้ามาก็ล้างให้ปกติคงไม่มีการเคลือบเพิ่มให้ ใครมีประสบการณ์แนะนำทีครับ ว่าคุ้มไหมสำหรับมอเตอร์ไซค์เอาไปเคลือบแก้ว

พี่อิษ เอาหนึ่งหมื่นบาท ไป wrap สติ๊กเกอร์ดีกว่า แถมได้เปลี่ยนสีด้วย  mon47
!!!!

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 01:08:55 PM »
ผมขัดเอง เคลือบเอง ทั้งรถ ทั้งล้อ เงาแว๊บทุกวัน  mon42

เอาค่าเคลือบ 10,000 บาทไปถอยน้ำยาดี ๆ มาใช้ได้เป็นปีเลยนะครับ

ข้อดีของการล้างเอง และเคลือบเอง คือ ถ้ารถเป็นรอยตรงไหน เราจะรู้หมดครับ  mon57 mon57
ตามเนี้ย ผมใช้ทั้งขัดทั้งเคลือบของ WolfGung

• www 803
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:27:05 PM »
กะว่าจะลองร้าน 2500 แถวเลียบด่วนดูครับมีใครสนม่าง คือ ประมาณว่าขอลองครับว่ามันจะเงา ทน กันน้ำเหมือนที่ศึกษาไหม แต่ 10,000 บาทคงไม่ไหวรวบรวมตังเปลี่ยนชุดสีดีกว่า
ทำมาแล้วได้เรื่องไง Review .ให้ดูครับ

@ ตี๋ ไปทำด้วยกันมะ 2500 แถวเรียบด่วน
S a l o g a n : Ducati No. w w w 
                                          803

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:32:39 PM »

ตามเนี้ย ผมใช้ทั้งขัดทั้งเคลือบของ WolfGung

ของผมใช้ของ Chemical Guys ครับ

ออฟไลน์ tee ( ตี๋ )

• Moto GP point: +10/-3
  • !!!!!!!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 10:45:30 PM »
กะว่าจะลองร้าน 2500 แถวเลียบด่วนดูครับมีใครสนม่าง คือ ประมาณว่าขอลองครับว่ามันจะเงา ทน กันน้ำเหมือนที่ศึกษาไหม แต่ 10,000 บาทคงไม่ไหวรวบรวมตังเปลี่ยนชุดสีดีกว่า
ทำมาแล้วได้เรื่องไง Review .ให้ดูครับ

@ ตี๋ ไปทำด้วยกันมะ 2500 แถวเรียบด่วน

ไม่ไหวอ่ะพี่  หาตังลงของแต่งก่อน  mon47 mon47
!!!!

• www 803
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 11:06:00 PM »

ของผมใช้ของ Chemical Guys ครับ

มันทำไมหลายขวดจังอ่ะครับ คุณปุ๊ ถึงว่ารถหมูที่ขายกริ๊บเลย แนะนำหน่อยครับ
                                          803

• SPONSOR
  • G-Force
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 03:52:40 PM »

ไม่ไหวอ่ะพี่  หาตังลงของแต่งก่อน  mon47 mon47

2,500 แต่งอะไรตี๋? ไฟเลี้ยว 1 ข้างเหรออ  mon16
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

• www 803
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:08:50 PM »
จัดมาแล้ครับ เอามารีวิวให้ดูนะครับ ไม่ละเอียดเท่าไรกับการรีวิว ประมาณว่าเจ้าของร้านชวนคุยบางตอน(ตอนสำคัญซะด้วย)
1เริ่มครับ พักรถหายร้อนประมาณ 25 นาทีครับ 3 ขีดเหลือขีดเดียว

2ปิดส่วนไฟฟ้า เริ่มชะโลมน้ำ ล้างแซมพูปกติ ในส่วนนี้ที่ตินะครับฟองน้ำผมว่ามันดูบ้านไปหน่อยไม่เหมือนล้างรถซุปเปอรไบค์เท่าไร

3จากนั้นฉีดน้ำแรงดันนิดๆลงแชมพูออก ผมว่าความแรงของน้ำกำลังดีครับ แตกฝอยไม่แน่นๆหนาดูแล้วไม่มีผลต่อชุดไฟ หรือสายที่อ่อนแอของรถเท่าไร

4ตามด้วเช็ด อัดเป่าลมแห้ง ทุกซอกหลืบยังดูละเอียดครับ

5ปิดเทปคลุมรถด้วยพลาสติก(บางส่วน) ซึ่งแรกนั้นผมเข้าใจว่าน่าจะใช้ป้องกันน้ำยาเคลือบไปโดนส่วนอื่นที่ไมาต้องการเคลือบแต่ถ้าดูตอนหลังๆมีใช้เพื่อป้องกันหัวขัดที่จะใช้ขัดไปโดนส่วนอื่นของรถครับ

6ช่วงขัดตามที่ถามคนขัดทำให้ผิวสีที่มีริ้วรอยหายไป ผมนึกในใจว่ารถผมสองอาทิตย์รักจะตายจะมีริ้วรอยอะไร ปล่อยเค้าทำตามวิธีครับ เพราะเมื่อขัดเสร็จเทียบกับสองฝั่งของถังพบว่าเมื่อนำมือมาลูบความเนียนมันต่างกันจริงๆครับผิวละเอียดมาก อ้อลืมบอกครับตอนขัดมีการลงน้ำยาขัดเปิดผิวสีครีมทั่วไปเหมือนขัดสีทั่วไปครับ แต่มีติเครื่องมือนิดนึงว่าใบขัดเท่าที่ผมคิดน่าจะเป็นขนแกะ ขนอะไรสักอย่างที่มันน่าจะดูแพงๆ แต่มันเหมือนเป็นฟองน้ำละเอียดเท่านั้นครับ

7จากนั้นก็ลงน้ำยาสีน้ำเงินครับ เจ้าของร้านพาไปดูหลังร้านว่าสาเหตุที่ต้องแบ่งให้เด็ก แล้วจิ้มๆน้อยๆด้วยกระป๋องซอส ซึ่งมันดูตลกๆ เพราะว่าขวดนึงมันตั้ง 16000 บาท ดูเอานะครับยี่ห้ออะไร ผมว่าพี่แกคงน่าจะโชว์ให้ดูกับลูกค้าที่่หวงแหนรถขนาดพวกเราๆ

8จากนั้นก็จะถึงขั้นตอนการเคลือบซึ่งเป็นน้ำยาเคลือบแก้วยี่ห้อเดียวกับที่เคลือบครั้งแรกครับ ซึ่งขวดนี้พี่เจ้าของร้านไม่ให้ถ่ายครับเพราะทางร้านเป็นดิลเลอร์งานขัดเท่านั้น แต่มันเขียนว่า Synthetic Glass coating ครับทำนองนี้แหละ เป็นแบรนด์เยอรมันครับ ซึ่งวิธีการจะต่างจากของญี่ปุ่นที่ใช้ทาทับหลายๆรอบ แต่ของที่นี่มีวิธีคือ
8.1 ลงน้ำยาเคลือบ
8.2 แล้วรีบลงน้ำเย็นตามด้วยเหตุผลของสูตรน้ำยาให้ความเย็นเร่งความแข็งของน้ำยา มีติครับตรงผ้าที่นำมาใช้ทาประคบน้ำเย็นดูเป็นผ้าที่โนเนมอีกแล้วครับ
ข้อ 8 นี่แหละครับไม่ได้เข้าสังเกตเพราะโดนเจ้าของร้านชวนคุยซะ แต่แหมก็ดูเด็กทำอยู่ห่างๆครับเลยไม่เห็นเทคนิคทางร้าน และไม่ได้ถ่ายรูปมาครับมีเพียงหักฐานการใช้น้ำเย็นตามภาพ

9เมื่อเคลือบ+ประคบด้วยน้ำเย็นก็ลงแวกซ์ตัวเดิมกับตัวที่แล้วอีกครั้ง แล้วเป่าด้วยลมร้อนเก็บรายละเอียดรอยนิ้ว รอยมือเล็กน้อยครับ

10เมื่อสำเร็จผมตรวจสอบความเรียบร้อยในร่มครับ พบว่ามีร่องรอยขนแมวบางจุด ซึ่งจริงๆไม่น่าจะมี ในช่วงบางมุมแสง น้องที่ทำเค้าก็ดีครับนำน้ำยาแวกมาขัดให้แต่ก็ไม่หายครับเพราะมันเคลือบไปแล้วฮือๆ ด้วยความนอยด์ผมจึงเอารถไปส่องแดด ภาพรวมมันเงาใสมาก กว่าเดิม(นิดเดียวครับ) ซึ่งผมก็กะไว้อยู่แล้วเพราะสีใหม่มาเทียบกับตอนนี้ก็ไม่น่าต่าง แต่ที่หวังคือกะว่าให้ป้องกันตอนเราล้างรถเองซึ่งจากประสบการรอยขนแมจะเกิด แต่อยากขอให้มันเกิดน้อยที่สุด ดูภาพครับ

เมื่อประเมินผลงานนะครับ คือ ผมไม่รู้ว่ารอยขนแมวเล็กๆน้อยๆที่เกิดขึ้นหลังจากเคลืบมันมีมาจากโรงงาน หรือการใช้งาน 2 อาทิตย์ที่ผ่านมามีเช็ด มีคลุมรถบ้าง หรือเกิดจากขั้นตอนที่ผมขาดว่าน่าจะเป็นจุดอ่อนของการเคลือบแก้วคือเป็นรอยที่เนื้อแก้วตอนลูบแลเช็ดผ้าเย็น ซึงเท่าที่ดูตอนขัดสีก่อนลงเคลือบก็ไม่เห็นนะครับ หรือจริงๆแล้วมันเป็นอยู่บ้างแล้วแ้วผมไม่สงเกตใครรับรถใหม่ลองจอดกลางแดดแล้วแนะนำทีครับตอนรับรถมาใหม่มันใสขนาดไหนเวลามองกลางแดดมุมอื่นๆ
                                          803

ออฟไลน์ four_z33

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:16:19 PM »
เงาแว๊บ abc6

• www 803
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:17:41 PM »
อันนี้เพิ่มกล้องละเอียดครับเผื่อมองรายละเอียด ผมว่ามันยังไม่เนียเท่าที่ควร ถ่ายกลางแดดให้เห็นขนเล็กๆ ไม่รูผมบ้าไปเปล่าดูครับ

ซูมครัแสงมันจะแตกๆถ้าสังเกตดีๆนิดนึงนะผมว่า

แต่ภาพรวมมันดูเงานิดนึงครับ คาดว่าประโยชน์ของมันน่าจะมีระยะยาวกับการเคลือบแก้วครั้งนี้ครับ
                                          803

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 04:54:31 PM »
สุดยอดครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวเคลือบแก้วนะครับ

ของผมรถล้านกว่าบาท มอเตอรไซต์ Hayabusa ก็ไม่ได้เคลือบแก้ว เคลือบสีอะไรเลยครับ แหะๆ

ล้างเองมั่ง ไปร้านล้างมั่ง ขนแมวมีโดยทั่วไป ไม่ได้ใส่ใจกับสีมันมากครับ แหะๆ

ที่รับไม่ได้อย่างเดียวคืออย่ามีลักยิ้ม หรือรอยบุบเป็นพอครับ

ออฟไลน์ Chanutpong (A)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 06:13:33 PM »
ไปทำที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับ..เผื่อได้รถมาจะแวะเอาไปทำบ้างครับ..  mon57 mon57

• SPONSOR
  • G-Force
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 06:38:27 PM »
เงาดีครับ ชอบบบบบบครับพี่  mon42

• www 803
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2012, 12:05:42 AM »
แต่...เต็ม10 ขอให้สัก 8 ละกันครับงานยังไม่ละเอียดเท่าที่ควร ร้านอยู่แถวซอย Fur-9 ขายเฟอร์นิเจอร์เรียบด่วนฯ ครับราคา 2500 baht
                                          803

• SPONSOR
  • G-Force
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 09:10:21 PM »
ไม่แพงนะพี่อิษ ผมเคยเห็นแต่เคลืิอบหลักหมื่นนะพี่