ผู้เขียน หัวข้อ: กดเบรคหลังแล้วมีเสียงตลอดเวลา  (อ่าน 2144 ครั้ง)

ออฟไลน์ jimusang

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
กดเบรคหลังแล้วมีเสียงตลอดเวลา
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 09:45:47 AM »
พอดีเพิ่งได้รถมาคับ ขับออกจาก 0 ไปซักพักกดเบรคหลังแล้วมีเสียงจี้ดๆตลอดเลยคับ
ขับกลับไปที่ 0 ให้ช่างทำความสะอาดแล้ว ขับไปซักพักก็ดังอีกคับ
เซลบอกเปนแบบนี้ทุกคันคับ อยากทราบว่า SF เพื่อนๆพี่ๆเปนกันแบบนี้ไหมคับ
มันคืออาการปกติจิงๆ หรอคับ  mon10 mon10

Ducati Bikers Thailand

กดเบรคหลังแล้วมีเสียงตลอดเวลา
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 09:45:47 AM »
//

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
Re: กดเบรคหลังแล้วมีเสียงตลอดเวลา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 10:29:22 AM »
795 เป็นตอน 200กม. เอาเข้าศูนย์แกบอกเป็นกันเยอะ เลยไม่ทำไรให้  mon48

ผ้าเบรคน่าจะสกปรก ถอดผ้าเบรคออกแล้วเอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดขัด

ฉีดสเปรย์ไล่คราบน้ำมัน น่าจะหาย

อย่าลืมไล่ลมน้ำมันเบรค ทาน้ำยากันคลายที่เกลียวน๊อต

เดี๋ยวจะเบรคแตกกลางทางเหมือนผม

ออฟไลน์ silennight[Fluke]

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
  • -Liberate Your Mind-
Re: กดเบรคหลังแล้วมีเสียงตลอดเวลา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 11:13:42 PM »
พอดีเพิ่งได้รถมาคับ ขับออกจาก 0 ไปซักพักกดเบรคหลังแล้วมีเสียงจี้ดๆตลอดเลยคับ
ขับกลับไปที่ 0 ให้ช่างทำความสะอาดแล้ว ขับไปซักพักก็ดังอีกคับ
เซลบอกเปนแบบนี้ทุกคันคับ อยากทราบว่า SF เพื่อนๆพี่ๆเปนกันแบบนี้ไหมคับ
มันคืออาการปกติจิงๆ หรอคับ  mon10 mon10
เดี๋ยวก็หายคับ

ออฟไลน์ jimusang

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 01:18:47 AM »
เดี๋ยวก็หายคับ
795 เป็นตอน 200กม. เอาเข้าศูนย์แกบอกเป็นกันเยอะ เลยไม่ทำไรให้  mon48

ผ้าเบรคน่าจะสกปรก ถอดผ้าเบรคออกแล้วเอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดขัด

ฉีดสเปรย์ไล่คราบน้ำมัน น่าจะหาย

อย่าลืมไล่ลมน้ำมันเบรค ทาน้ำยากันคลายที่เกลียวน๊อต

เดี๋ยวจะเบรคแตกกลางทางเหมือนผม

ขอบคุนมากคับ วันนี้เอาเข้าไปแก้รอบที่ 2 แล้วคับ พอขับออกมาก็ยังเปนอยู่คับ เลยแจ้งเครมละคับ
 mon36

ออฟไลน์ Redbull

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 10:52:06 AM »
รถผมก็เป็นครับ เพิ่งออกมาได้ 10 กว่าวัน เป็นตั้งแต่วันแรกวันนี้ก็ยังเป็น
คิดว่าเป็นคนเดียวซะอีก  mon6

ออฟไลน์ Nat RDB

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 05:08:29 PM »
เป็นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ mohn1300

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 05:44:55 PM »
กดเลียๆ เป็น กดหนักๆไม่เป็น เอาเข้าศูนย์เขาก็บอกว่าสกปรกเป่าลมก็หาย ขับออกมาหายซะที่ไหนละ  mon36 ช่างมันแล้วครับตอนนี้

เพิ่มเติม
ถามว่าอาการมันปกติไหม มันไม่ปกติหรอกครับ ต้องตอบว่า "ส่วนใหญ่เป็นกันจนเป็นปกติ" ครับ  mon6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2014, 05:47:33 PM โดย mohn1300 »

ออฟไลน์ ballaslibra

• Moto GP point: +8/-0
  • Line ID: nii1982
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2014, 10:44:38 PM »
เคยได้ยินบ่อยครับ
บางทีก็เป็นอาการของคนที่ชอบขี่แล้วเลียเบรคหลัง แบบว่ากดค้างไว้นิดหน่อย
จะสังเกตได้ชัดว่าจานเบรคเป็นรอยแล้วผ้าเบรคเหลือน้อย
ปกติผ้าเบรคหลังเปลีย่นไม่บ่อยนะครับ
เบื้องต้นลองสังเกตการขับขี่ดู

อาการที่สองก็เพราะฝุ่นและทราย ล้างแล้วก็หายชั่วคราวครับ