ผู้เขียน หัวข้อ: วูบดับกลางอากาศและบิดคันเร่งรอบไม่ขึ้น  (อ่าน 11177 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeeperRealm

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-2
ผมใช้ HYM 821 มาสองอาทิตย์แล้ว เจอมาสองอาการ อาการแรกขี่ๆอยู่แล้วรถมีอาการวูบดับเองขณะที่ยังวิ่งอยู่ ความเร็วประมาณ 50-70 km/h เป็นมา 2-3 ครั้ง อาการที่สองขี่ฝ่าดงรถติดสุดๆ ติดเป็นชม.ความร้อนขึ้น 104-107C เครื่องเบาดับเอง เร่งแล้วรอบไม่ขึ้น ผมเอารถเข้าไปให้ศูนย์ดู ออกมาอาการแรกก็ยังไม่หาย ส่วนอาการที่สองยังไม่รู้ว่าหายหรือยังเพราะยังไม่ได้ฝ่าดงรถติดอีก ไม่ทราบมีใครเป็นแบบผมบ้างหรือปล่าวครับ  mon40

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ oa_aeclub

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
Re: วูบดับกลางอากาศและบิดคันเร่งรอบไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 12:48:28 PM »
ผมเป็นแต่ตอนนี้หายแล้วครับ ให้ศูนย์ตั้งชดเชยรอบใหม่ครับ

ออฟไลน์ pepsicullen

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: วูบดับกลางอากาศและบิดคันเร่งรอบไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 03:16:11 AM »
เคยบีบครัชแล้วดับกลางอากาศ 1 รอบครับ แต่ความร้อน 106 ผมยังไม่มีปัญหานะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 07:50:05 AM »
ใช่ๆ ดับตอนบีบคลัตช์ครับ

ออฟไลน์ ModelClub

• Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 11:44:05 AM »
 Strada วิ่งมา 3700 กม. เพิ่งกลับจากทริปอาทิตย์ที่ผ่านมา 2100 กม. ขึ้นเหนือภูชี้ฟ้า ไม่เจออาการวูบ แต่กลับมาล้างรถไม่รู้ฉีดน้ำไปโดนส่วนไหนเยอะไปหน่อยถึงกับสตาร์ทไม่ติดโทรเรียกศูนย์มายกรถแต่ศูนย์ไม่ว่างมา ช่างบอกจอดไว้ให้แห้ง 3 ชม.  mon29
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2013, 09:46:59 AM โดย ModelClub »
FB : ClubHyperStradaThailand

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 12:42:56 PM »
คุณเอ๊ะเวลาล้างเผลอฉีดน้ำเข้าไปแถวโครงเฟรมถักของรถป่ะคับ เห็นตอนวันออกรถเซลผมเตือนว่าเวลาล้างรถควรระวังอย่าล้างอัดฉีดเข้าในช่วงเฟรมถักและแถวรูเสียบกุญแจ เพราะว่าสายไฟมันเยอะ  mon19

ออฟไลน์ ModelClub

• Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:34:35 AM »
คุณเอ๊ะเวลาล้างเผลอฉีดน้ำเข้าไปแถวโครงเฟรมถักของรถป่ะคับ เห็นตอนวันออกรถเซลผมเตือนว่าเวลาล้างรถควรระวังอย่าล้างอัดฉีดเข้าในช่วงเฟรมถักและแถวรูเสียบกุญแจ เพราะว่าสายไฟมันเยอะ  mon19
ไม่ได้เผลอคับ ฉีดไปเต็มๆ หลายรอบมาก ก่อนล้างน้องที่ขี่มอนเตอร์ก็บอกอยู่ว่าอย่าฉีดเข้าไป แต่เราก็เห็นว่าน้ำไม่แรงฉีดดีกว่า แต่ตอนนี้สตาร์ทติดแล้วคับ ตากแดดไว้วันนึง ว่าแต่คุณDeeperRealmคือใครคับ รู้จักผมได้ไงนิ mon42
FB : ClubHyperStradaThailand

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 10:38:36 AM »
ไม่ได้เผลอคับ ฉีดไปเต็มๆ หลายรอบมาก ก่อนล้างน้องที่ขี่มอนเตอร์ก็บอกอยู่ว่าอย่าฉีดเข้าไป แต่เราก็เห็นว่าน้ำไม่แรงฉีดดีกว่า แต่ตอนนี้สตาร์ทติดแล้วคับ ตากแดดไว้วันนึง ว่าแต่คุณDeeperRealmคือใครคับ รู้จักผมได้ไงนิ mon42

เห็นชื่อในกระทู้ชวนขี่รถอ่ะคับ แหะๆ mon47

ออฟไลน์ spoon8686

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 04:37:11 PM »
เปนเหมือนกันครับเวลาวิ่งมาเร็ว แล้วกำครัช ปล่อยไหล ดับ!!! ถามที่ศูย์เค้าบอกว่าน่าจะเปนอาการจาก ecu learning มันกะลังทำความรุจักกะการขับขี่ของเรา ซึ่งแรกๆอาจไม่ตรงกะเราเท่าไหร่ แต่เด๋วมันคงหายไปเอง มั้ง - -" แต่ตอนี้เราก้อเรียนรู้มันไปพลางๆก่อน อิอิ

ส่วนเรื่องร้อน ผมก้อเปน รถติดความร้อนขึ้เร็วมากกกกกก มากซังยังกะว่าการมีพัดลมไฟฟ้าและหม้อน้ำเพิ่มขึ้นมาไม่ชวยไรเลย
พัดลมไฟฟ้าเริ่มทำงานที่ 103 องศา แต่ก้อไม่ได้ช่วยไรได้มากขณะรถติด พอไปถึง107 องศา มันเริ่มจะสั่งให้เราจอดและ  ทำให้เร่งรอบไม่ขึ้น
ถ้าถนนโล่ง ให้วิ่งต่อเพื่อให้อุณหภูมิลดลง แต่ถ้ารถติดแหง่ก ก้อจอดหาไรทำได้เลย อาจมีครึ่ง ชม.ถึงจะสตาร์ทได้ใหม่

นี่จากประสพการณ์นะครับ รอดูท่านอื่นด้วยครับ รถเราคงเก่งนอกเมืองครับ อิอิ แต่ยังงัยก้อรัก !!!

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 10:07:39 AM »
 mon61

ออฟไลน์ anuphop1980

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 11:24:20 PM »
เป็น เหมือนกันครับ Multistrada ออกมาได้สองเดือนกว่า เจออาการวูบดับไปสามรอบ สังเกตว่าเป็นช่วงกำคลัท ถอนคันเร่ง แล้วปล่อยไหลเช่นกัน ปวดหัวเมือนกันครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 08:23:31 AM »
เป็น เหมือนกันครับ Multistrada ออกมาได้สองเดือนกว่า เจออาการวูบดับไปสามรอบ สังเกตว่าเป็นช่วงกำคลัท ถอนคันเร่ง แล้วปล่อยไหลเช่นกัน ปวดหัวเมือนกันครับ

Ducati คงจะหนีเรื่องร้อนดับไม่พ้น  mon36

ออฟไลน์ Pong_sukhum

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 11:43:47 AM »
Hyper SP  ของผมก้อดับกลางสี่แยก  2 ครั้งแล้วครับ

ออฟไลน์ tunsing

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 01:51:45 PM »
ไฟแดงหรือรถติดผมดับเครื่องทันที

ออฟไลน์ ongducati

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 12:23:03 AM »
มีอาการเดียวกันครับ. แต่เดียวนี้น้อยลงครับ11xx กม mon48

ออฟไลน์ prachak

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 12:35:37 PM »
กำ นึกว่าเป็นของผมคันเดียว ของผมเจอที่ทางโค้งเลยครับ เข้าโค้งไปจะอัดเกียร์ วุบเอาดื้อๆ เหวอเลยครับเกือบล้ม

ออฟไลน์ biozebastian

• *
  • Moto GP point: +1/-2
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 12:42:05 AM »
ออกมาครึ่งเดือน400โลยังไม่เจอเบาดับครับ แต่ตอนเทสรถศูยน์เมื่อปีที่แล้วรถกำลังลงเลยมีกำคลัชแล้วดับครับ
สงสัยล็อทหลังๆน่าจะแก้ชดเชยรอบให้แล้วไม่แน่ใจเพราะผมออกโปรท่อ แต่เซลล์บอกใส่ซีลยางตรงคอมาให้แล้วครับ

ออฟไลน์ mohn1300

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 03:58:18 PM »
เป็นเหมือนกันครับอาการขับๆมากำครัชเพื่อชะลอรถดับ กับอาการร้อนแล้วดับนี้ไม่เคย เคยเจอแต่ขับมาไกลๆ จอดซักพักมาสตาร์ทใหม่ติดแล้วดับครับ ต้องบิดคันเร่งเลี้ยงรอบไว้ตลอด พอขี่ซักพักก็หายครับ

ออฟไลน์ littleevil

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 10:23:35 PM »
ผมก็เป็นนะครับใช้HY796 เข้าไปเช็คมาช่างบอก ECU มันจำค่าตอนที่เปลี่ยนท่อใส่ขันเซนเซอร์O2ไม่แน่ 
แล้วมาขันอีกตอนหลังมันเลยจำค่านั้นไปทำให้บางครั้งมันก็รวน
แต่พอเช็คออกศูนย์ ไปขับได้ไม่ถึงสิบโลก็วูบตอนกำครัชจะลดเกียร์ครับ เจอมา5-6 ครั้งแล้วครับ
ก่อนหน้าดับแบบไม่มีไฟเอนจิ้นขึ้น แต่ช่วงหลังก่อนเข้าศูนย์มีขึ้นไฟเอนจิ้นด้วย บางทีไฟเอนจิ้นก็หายไปเฉยๆ  mon40
ตอนนี้ก็เลยยังงงอยู่ครับไม่ได้กลับไปเช็คอีก

ออฟไลน์ VespaSport

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 02:32:52 AM »
ผม 2 ครั้งแล้วครับ ออกมา 10กว่าวัน วิ่งไป 500 กิโลแล้ว  ดับตอนออกจากบ้านมาสัก 4 กิโล เครื่องยังไม่ร้อน ใกล้ถึงโค้งรุ้สึกสะดุดๆ ก้เลยยก คลัชปั้บดั้บเบยย  mon48  ....กำลังสงสัยว่าน้ำมันในถังน้อยมากๆ มีผลรึเปล่า mon40