ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมก็เคยกลายเป็น ปลาวาฬ  (อ่าน 2444 ครั้ง)

ออฟไลน์ KNOT...

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
รถผมก็เคยกลายเป็น ปลาวาฬ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:47:08 PM »
ผมเคยโพสสอบถามปัญหาความร้อนขึ้นสูงและปัญหาน้ำมันพุ่งในขณะเติม โดยเท่าที่สังเกตุ อาการจะเกิดขึ้นเมื่อใช้ในช่วงการจราจรที่มีความร้อนสะสมนานๆ รถติดๆ (อย่างน้อยก็ 4-5 ขีด) เป็นเวลานานๆ และเกิดขึ้นในช่วงของการเติมน้ำมันครั้งแรก ทันทีที่บิดกุญแจฝาถังน้ำมันๆจะดันฝาและพุ่งออกมาเองเลย (ต้องดันปิดและค่อยๆปล่อยออก) น่ากลัวทีเดียว แต่หลังจากคำแนะนำใน web นี้ก็เลยปรับตัวพยายามหลีกเลี่ยงเส้นทางที่มีความร้อนสะสมนานๆ การเติมน้ำมันในถังที่ 2 และ 3 ก็เป็นปรกติครับ มีแรงดันออกมาแค่นิดเดียว ในความคิดผม ผมว่าความร้อนระดับ 5 น่ากลัวมากครับ

อันนี้เป็นประสบการณ์ตรงที่ผมเลยเจอมานะครับ ก็พยายามแก้ๆประบตัวเข้ากับรถต่อไป แต่ยังไงก็ตาม ทาง Ducati Thailand ควรจะแสดงความรับผิดชอบเช่นการแก้ไข, ปรับปรุงและให้ข้อมูลที่ถูกต้องในการใช้งาน ยกตัวอย่างนะครับ แม้แต่ระดับความร้อนทางศูนย์ก็ให้ข้อมูลที่ไม่เหมือนกัน ศูนย์บอกผม 3 ปรกติ 4 ผิดปรกติ 5 อันตราย แต่กลับบอกเพื่อนผม 2 ปรกติ 3 ผิดปรกติ 4 อันตราย ฯลฯ ยังมีอีกหลายๆเรื่องที่ยังมีความคลาดเคลื่อนกันอยู่

สุดท้ายก็เนาะ รถมอไซค์คันแรกของผม ผมเลือก Ducati, งั้น Ducati Thailand ตั้งใจ, ใส่ใจ, ดูแล, และเต็มใจให้บริการหน่อยซิครับ ผมอยากอยู่กับรถผมนานๆ  mon32 

Ducati Bikers Thailand

รถผมก็เคยกลายเป็น ปลาวาฬ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:47:08 PM »
//

ออฟไลน์ Cha-bar

• ทัณฑ์บน
  • *
  • Moto GP point: +14/-0
Re: รถผมก็เคยกลายเป็น ปลาวาฬ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:49:37 PM »
แรงดันลม ผมก็เคยเจอครับ แต่ยังไม่ถึงขนาดมีน้ำมันพุ่งออกมาเลย mon40

เห็นด้วยครับ ว่าน่าจะมีคำตอบจากศูนย์ ดูคาตินะครับ mon32
MONSTER LOVER CLUB

ออฟไลน์ JackMonsterShop

• Moto GP point: +14/-2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:51:55 PM »
เห็นด้วยครับ
ติดต่อ 081-6618434 แจ็ค
Tel/ LINE /WhatsApp ได้ครับ

ออฟไลน์ boomtar

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:57:50 PM »
เห็นด้วยอีก1เสียงครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:58:30 PM »
สำหรับเรื่องนี้ ยังไงผมจะติดตามการแก้ไขด้วยเหมือนกันครับ ขอให้รถคุณยุทธเรียบร้อยดีด้วยนะครับ mon32

ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมาเล่าให้ฟังนะครับ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:59:01 PM »
เพื่อนผมใช้ 696 อยู่ครับ วิ่งในเมืองตลอด รถติดให้ตายก็ไม่เคยดับเครื่องครับ ความร้อนสูงสุดอยู่ที่ 4 ขีดตลอดไม่เคยมากกว่านี้

จอดแวะเติมน้ำมัน เปิดฝาถังก็ไม่เคยมีเสียงอะไรลอดออกมาครับ (เจ้าตัวบอกผมมาแบบนี้นะ)

ผมไม่รู้เหมือนกันว่าระบบภายในเค้าต่างกันหรือเปล่า หรือว่า 796 จะเป็นผมก็ไม่ทราบ

ลองโพสไว้เป็นข้อมูลเผื่อท่านอื่นมีข้อมูลที่แตกต่างนะครับ  mon32
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

ออฟไลน์ dek_non

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:09:56 PM »
ผมเองก็กำลังจะจองรถอยู่เหมือนกันคับ abc18
แต่ต้องรอไปก่อนดีกว่า  abc52 คืออยากได้ข้อมูลทางเทคนิคหน่อยอ่ะคับ ว่าสาเหตุมาจากอะไรอ่ะคับ mon43 เท่าที่อ่านๆมาเป็นกันเยอะเหมือนกันคับ
ถ้าได้ข่าวยังไงรบกวนช่วยแจ้งด้วยนะคับ abc48

ออฟไลน์ sonic-k (เก่ง)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:19:06 PM »
รอฟังคำตอบจาก ดูคาติ อีกหนึ่งท่านครับ  mon32

ออฟไลน์ นายสายลม

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 11:21:52 PM »
จากเหตุการณ์ปลาวาฬพ่นน้ำนี่ และยังไม่มีคำชี้แจงใดๆออกมาให้สบายใจเลย นอกจากได้ทราบข่าวว่าจะเปลี่ยนถังน้ำมันให้ในรถที่เกิดปัญหา สำ่หรับผมความเชื่อมั่นในดูคาติดลดลงไปเยอะมาก
คืออยากรู้สาเหตุทำไมมันถึงเกิดปัญหาขึ้นได้  สงสัยจะจิตตกเกินไปถ้ามันเกิดขึ้นแล้วเราเป็นอะไรไปไม่สามารถกลับมาเปลี่ยนถังน้ำมันได้แล้วจะทำไงเนี่ย เหรออาจจะคิดในแง่ร้ายมากไป mon19

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 11:56:58 PM »
ผมว่าผมสรุปแบบนี้น่าจะถูกต้อง

ducati เปลี่ยนถังใหม่ให้แล้วถ้าอาการมันหาย แสดงว่าคุณยุทธ์เจอแจ็คพอตจริง ๆ ไ่ม่ใช่เป็นทุกคันครับ ผมเคยแย้งว่าอย่าปิดกระทู้เพราะตอนนั้นไม่ชัดเจน คุณยุทธ์ก็มาเฉลยแล้ว ทุกคนก็น่าจะสบายใจขึ้นในระดับหนึ่ง ใจผมจริง ๆ ก็เตรียมใจสำหรับรถล๊อตแรก ๆ แบบนี้อยู่แล้วครับ อย่ากังวลมากไปเดี๋ยวขี่รถไม่สนุกครับ

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:12:52 AM »

ducati เปลี่ยนถังใหม่ให้แล้วถ้าอาการมันหาย แสดงว่าคุณยุทธ์เจอแจ็คพอตจริง ๆ ไ่ม่ใช่เป็นทุกคันครับ ผมเคยแย้งว่าอย่าปิดกระทู้เพราะตอนนั้นไม่ชัดเจน คุณยุทธ์ก็มาเฉลยแล้ว ทุกคนก็น่าจะสบายใจขึ้นในระดับหนึ่ง ใจผมจริง ๆ ก็เตรียมใจสำหรับรถล๊อตแรก ๆ แบบนี้อยู่แล้วครับ อย่ากังวลมากไปเดี๋ยวขี่รถไม่สนุกครับ

ผมก็เชื่อลึกๆ ว่าเค้าไม่ปล่อยปะละเลยให้เสียภาพลักษณ์ของแบรนด์หรอกครับ ยังเหลืออีกหลายประเทศที่รอ 795 ไปลงนะครับ เกิดหน้าแตกขึ้นมาตอนนี้นี่จบเห่หมดเลย

แล้วจากการคุยกับหลายๆท่านที่ใช้อยู่ ผมคิดว่าหวยน่าจะออกที่คุณยุทธ์พอดีครับ แต่ถึงอย่างไรผมก็ยังอยากทราบเหตุผลจากทางศูนย์อยู่ดี เพราะรุ่นที่ใกล้เคียงกันมากอย่าง 696 ดันไม่เป็น

แต่อย่างว่าครับ ทุกปัญหาย่อมมีทางแก้ ถ้าทางผู้ผลิตทราบเรื่องแล้วแก้ไขโดยด่วน (จะ recall หรือไม่ก็ไม่รู้แหละ) หมดเรื่องความร้อน กับปลาวาฬพ่นน้ำเมื่อไหร่ ก็ขี่กัน happy ละครับ ล๊อตมีนาคมผมว่าไม่น่าห่วงแล้วล่ะครับ

เห็นด้วยครับว่าอย่าเพิ่งกังวลกันมาก เรื่องมันเกิดได้ 2 วันเองแล้วติดเสาร์อาทิตย์ด้วย อาทิตย์หน้านี้เราน่าจะได้ข่าวเพิ่มกันอีกเยอะครับ

คิดบวกกันคร้าบบบบ mon57 mon57 mon57

นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:23:13 AM »
อีกอย่าคืออาการวอดดับด้วยครับคุณหมู เสียวๆนะเนี้ยะ

ออฟไลน์ Restore(ยุทธ์DCG!!)

• Moto GP point: +12/-0
  • DUCAGREAN
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:52:09 AM »

ขอบคุณที่เข้าใจผมครับ เม่ือคืนนอนไม่หลับเลย ไม่ได้เครียดเรื่องปลาวาฬนะครับ แต่คิดว่าทำไงถึงจะ win win ทุกฝ่าย ducati เค้าเห็นคลิปก็ร้อนใจรีบประสานให้แบบด่วนที่สุด เพราะคลิปออกมาก็น่าจะทำให้ทางศูนย์ต้องเร่งแก้ไขจุดบกพร่องต่างๆแล้วแหละครับ ผมไม่ได้เรียกขอคันใหม่อย่างที่หลายคนคิดผมอยากรู้เหมือนกันว่าเปลี่ยนถังให้ผมแล้วจะหายไหม ผมเป็นคนทดสอบให้เองครับ จะได้รู้แนวทางแก้ไขด้วยเลย ถ้าขอเปลี่ยนคันใหม่ก็คงตอบไม่ได้ว่าเกิดจากอะไร แล้วผมใช้คันนี้มา600 โล มันก็เหมือนลูกแหละครับผมอยากรักษาให้หายดูแลกันไป ศึกษากันไปครับเกเรบ้าง พยศบ้างเป็นธรรมดาครับ mon32 mon32

ออฟไลน์ Arthur_bkk

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:54:27 AM »
ปัญหามันเกิดทั้งระบบเชื้อเพลิงเลยครับ เราเลยเจอทั้ง
ปลาวาฬและวอดดับ

ออฟไลน์ be clear sky(บอล)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:22:13 AM »
ผมก็ใกล้จะรับรถแล้วครับ   แต่ผมก็อยากให้ทางศูนย์ออกมาอธิบายเรื่ิองนี้เหมือนกันครับเพื่อความชัดเจน mon32