ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องกระจกติดปลายแฮนด์ กับกฎจราจรครับ  (อ่าน 8362 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้น_71 Bike

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +17/-1
 mon43 วันนี้ไปแว๊นนมาครับ แล้วเจอด่าน พี่เค้าก็รีบโบกมือไหวๆเลย mon47
ผมเองก็จอดโดยดี ถึงผมปุ๊บบอกจะปรับ 200 เลยถามว่าข้อหาอะไรครับ
ข้อหาไม่มีป้ายทะเบียน คิดว่าเป็นรถอินวอย เลยบอกไปว่าซื้อศูนย์ใหม่ได้อาทิตย์เดียวเอง รอทะเบียนจ้า
แกดูหลักฐานอย่างอื่นประกอบ แล้วก็ปล่อยมา แต่ก่อนออกยังมีแขวะเรื่องกระจกรถผมครับว่า
เค้าให้ใส่กระจกใหญ่น่ะ เล็กไม่ได้ ผมเลยงง เอ้ามันมีกฎหมายจราจรแบบนี้ด้วยเหรอครับ
ช่วยผู้รู้บอกที  เผื่อครั้งหน้าจะได้ทำตัวถูก  mon61 mon32 ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

นี่ครับกระจกที่ใส่อยู่ มันผิดจริงๆ รึว่าแกแกล้งพูด เพราะไม่รู้จะจับอะไรผม  mon47

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
Re: ขอถามเรื่องกระจกติดปลายแฮนด์ กับกฎจราจรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 06:04:15 PM »
คุณต้นรู้จักคุณตั้มบ่อย ๆ เดี๋ยวจะชินไปเองครับ กับข้อหาบ้าบ้าบอบอ

ประมาณว่าเรียกคุณจอดแล้ว มันต้องมีซักข้อหาแหละ จะได้มีค่ากับข้าวเย็นนี้

ผมเคยโดนข้อหาปัญญาอ่อนบ่อยครับ น่าจะมีแค่ตำรวจไทยด้วยครับที่สามารถเรียกข้อหาแบบนี้ได้

ที่ผมเคยโดนนะ
    1. กระจกหลวมไป คือ มันสามารถขยับได้ (แล้วกระจกบ้านพี่มันปรับไม่ได้หรอ)
    2. ไฟหน้าติดแค่ข้างเดียว (ก็กูรถสปอร์ตนี่หว่า)
    3. ท่อไม่มีมอก. (รถนำเข้าโลกไหนท่อมีมอก. บ้างครับ)

ทุกวันนี้ชินครับ เจอเมื่อไหร่ "แจกใบแดง" ให้เค้ากลับไปยืนหลังเสาไฟทันที (ไล่ออกจากถนน)  mon43

มันไม่ใช่กฎหมายหรอกครับ เค้าก็แค่จะเอาเงิน.......ทำใจครับ  mon6
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

Re: ขอถามเรื่องกระจกติดปลายแฮนด์ กับกฎจราจรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 06:08:11 PM »
คุณต้นรู้จักคุณตั้มบ่อย ๆ เดี๋ยวจะชินไปเองครับ กับข้อหาบ้าบ้าบอบอ

ประมาณว่าเรียกคุณจอดแล้ว มันต้องมีซักข้อหาแหละ จะได้มีค่ากับข้าวเย็นนี้

ผมเคยโดนข้อหาปัญญาอ่อนบ่อยครับ น่าจะมีแค่ตำรวจไทยด้วยครับที่สามารถเรียกข้อหาแบบนี้ได้

ที่ผมเคยโดนนะ
    1. กระจกหลวมไป คือ มันสามารถขยับได้ (แล้วกระจกบ้านพี่มันปรับไม่ได้หรอ)
    2. ไฟหน้าติดแค่ข้างเดียว (ก็กูรถสปอร์ตนี่หว่า)
    3. ท่อไม่มีมอก. (รถนำเข้าโลกไหนท่อมีมอก. บ้างครับ)

ทุกวันนี้ชินครับ เจอเมื่อไหร่ "แจกใบแดง" ให้เค้ากลับไปยืนหลังเสาไฟทันที (ไล่ออกจากถนน)  mon43

มันไม่ใช่กฎหมายหรอกครับ เค้าก็แค่จะเอาเงิน.......ทำใจครับ
  mon6

mon47 คำตอบแรกก็โดนเต็มๆล่ะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ  mon32

ออฟไลน์ x6xus(x)

• Moto GP point: +10/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 06:09:27 PM »
มันไม่มีมาตรฐานหรอกครับอยู่ที่ว่าโดนด่านไหนมากกว่า วันเสาร์ผมก็โดนด่านโบกข้อหาวิ่งขวาซึ่งจริงๆถนนมันมีสี่เลนผมวิ่งเลนที่สองจากซ้ายเพื่อจะแซงรถกระบะวิ่งช้า พอแซงเสร็จเจอด่านพอดี พี่จ่าก็โบกเลยโดนข้อหาวิ่งขวา ข้อหานี้เสียห้าร้อยนะครับเอาไง? จะให้พี่ช่วยมั้ย.      ผมเลยพับแบงค์ให้ไปใบนึงขี้เกียจเสียเวลา พี่แกมามุกนี้ ถามว่าถ้าไม่แซงขวาจะให้แซงซ้ายก็โดนอีกอยู่ดี  mon36

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 06:11:29 PM »
ถ้าจะเอาตามกฎหมายผมว่าท่านจะคำนึงถึงว่ามันจะใช้ได้จริงหรือเปล่ามากกว่าครับ คือกระจกส่องหลังนะ ไม่ใช่กระจกส่องบีบสิว ถ้ามันใช้ได้จริงก้อไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

.....แต่ส่วนใหญ่ (พูดกันแบบไม่ใช่คนลวงโลก) ผมว่าพี่ตั้มหลายคนก้อที่เป็นแบบที่คุณหมูว่าแหละครับ

mon8
คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

ออฟไลน์ otto(อ็อด)DNT795

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 07:38:42 PM »
อ่านหัวข้อตอนแรก โดนแล้วพี่ตรู555 โอ้ย...จราจรไทย
ถ้าแถวบ้านโดนข้อหาดัดแปลงสภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:44:11 PM โดย otto(อ็อด) »

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 08:41:28 PM »
ติดกล้องครับ ถ่ายตลอดเวลา เถียงได้ทุกข้อหา

ออฟไลน์ dezcibell<Bell>

• Moto GP point: +3/-0
  • Freestyle
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:41:23 PM »
เมื่อก่อน  สมัย  วัยรุ่นเริ่มต้น   ผมเคยโดน ข้อหา  ขี่รถประมาท หวาดเสียว ยกล้อ   งง แด๊กไปเลย  เขียนลงใบสั่ง ยึดรถเลย 

ปล.เคยแว๊นนนนนส์
Ducati  M795 @ Chanthaburi & Nonthaburi & Chumpon

ออฟไลน์ nakzido (แน๊ค DCG!!)

• Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:08:22 PM »
กระจกถ้าติดแล้วทัศนวิศัยดี ผมว่าไม่น่าผิดนะคุณต้น ถ้ากระจกหลุด แตกหัก หรือไม่สมประกอบค่อยว่าไปอย่าง

ผมเคยงอแงกับพี่หนวดอยู่พักนึง ถ้าเราไม่ผิด เถียงกันจนควันออกหู หลังๆขี้เกียจเถียงและ เสียสุขภาพจิต มันจะเอาซะอย่าง ให้มันไป

หน้ามันฟ้องว่าหิว มากกกกกกก  abc18  abc18  abc18

@Bell : เด็กแว๊นซ์เหรอน้อง แร๊งงงงง  abc23

ออฟไลน์ sonic-k (เก่ง)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 07:38:15 PM »
สงสัยต้องเอากระจกส่องหน้ากลมๆในห้องน้ำมาติดปลายแฮนด์จะได้ใหญ่ๆ  mon47

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:09:41 PM »
 mon32 ขอบคุณความเห็นทุกๆท่านมากครับ

ออฟไลน์ dek_non

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 10:03:06 PM »
มันไม่มีมาตรฐานหรอกครับอยู่ที่ว่าโดนด่านไหนมากกว่า วันเสาร์ผมก็โดนด่านโบกข้อหาวิ่งขวาซึ่งจริงๆถนนมันมีสี่เลนผมวิ่งเลนที่สองจากซ้ายเพื่อจะแซงรถกระบะวิ่งช้า พอแซงเสร็จเจอด่านพอดี พี่จ่าก็โบกเลยโดนข้อหาวิ่งขวา ข้อหานี้เสียห้าร้อยนะครับเอาไง? จะให้พี่ช่วยมั้ย.      ผมเลยพับแบงค์ให้ไปใบนึงขี้เกียจเสียเวลา พี่แกมามุกนี้ ถามว่าถ้าไม่แซงขวาจะให้แซงซ้ายก็โดนอีกอยู่ดี  mon36
ผมก็เคยโดนคับข้อหานี้ บ่อยที่สุดเลยล่ะเท่าที่โดนมา เซ็งเลยล่ะ abc17
แต่ของผมแค่แซงรถเมล์ที่จอดป้ายอยู่น่ะ  พี่แกก็เห็นๆอยู่นะว่ารถเมล์มันจอดป้าย ยังจะจับตรูอีก สงสัยกะจะให้ขับตามรถเมล์และต้องจอดตามทุกป้ายมั้ง  ฮาโคตรเลยอ่ะ mon4เอาไปเลยเต็มสิบ

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 05:14:26 PM »
ส่งแบงค์เต็มๆก็โกรธนะ ทำไมไม่พับเล็กๆ

ออฟไลน์ Vut(DCDC)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 12:24:27 AM »
คุณต้นยังโชคดีนะครับ..ที่พี่ตร.แกปล่อยมา..ของผม...ขนาดเอาใบสั่งที่โดนไปก่อนหน้านี้มาให้ดูยังไม่ยอมเลยครับ....พูดคำเดียว

"ขับรถไม่ได้จดทะเบียน ผิดกฎหมายนะครับ" mon40

ส่วนเรื่องกระจกเล็กนี่ไม่เกี่ยวกันหรอกครับผมว่า..........แกน่าจะหาเรื่องมากกว่า (เหมือนกับผมที่โดนเรื่อง ท่อ มอก.นะครับ)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 06:17:36 AM »
คุณต้นยังโชคดีนะครับ..ที่พี่ตร.แกปล่อยมา..ของผม...ขนาดเอาใบสั่งที่โดนไปก่อนหน้านี้มาให้ดูยังไม่ยอมเลยครับ....พูดคำเดียว

"ขับรถไม่ได้จดทะเบียน ผิดกฎหมายนะครับ" mon40

ส่วนเรื่องกระจกเล็กนี่ไม่เกี่ยวกันหรอกครับผมว่า..........แกน่าจะหาเรื่องมากกว่า (เหมือนกับผมที่โดนเรื่อง ท่อ มอก.นะครับ)

mon48 ในหมู่คนมากๆ ผมก็คิดว่าย่อมมีทั้งคนดี คนชั่ว ตำรวจเหมือนกัน มันก็ปะปนกันไป
วันไหนเจอตำรวจดีๆ มีเหตุผลก็ยิ้มได้ แต่วันไหนซวยๆก็ต้องทำใจครับผม mon61

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 08:59:13 AM »
ทุกวันนี้ตำรวจจราจรจับรถ พฤติกรรมมันเปลี่ยนไปแล้ว มันกลายเป็นการหาเงินพิเศษของตำรวจไปเสียแล้วกับข้อหาบ้าๆ(ตำรวจดีๆผมขอโทษด้วยครับ)
ความคิดตำรวจ:  จ่ายๆมาเถอะ 50-100 ตรูก็เอา(รำพังเงินเดือนไม่พอกินว้อย)
ความคิดคนขี่รถ: 100เดียวจบ จ่ายไปดีกว่าขี้เกียจเสียเวลา+ถ้าได้ใบสั่งจ่ายมากกว่านี้
ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:07:38 PM »
ทุกวันนี้ตำรวจจราจรจับรถ พฤติกรรมมันเปลี่ยนไปแล้ว มันกลายเป็นการหาเงินพิเศษของตำรวจไปเสียแล้วกับข้อหาบ้าๆ(ตำรวจดีๆผมขอโทษด้วยครับ)
ความคิดตำรวจ:  จ่ายๆมาเถอะ 50-100 ตรูก็เอา(รำพังเงินเดือนไม่พอกินว้อย)
ความคิดคนขี่รถ: 100เดียวจบ จ่ายไปดีกว่าขี้เกียจเสียเวลา+ถ้าได้ใบสั่งจ่ายมากกว่านี้
อย่างต่ำแบงค์แดงครับ ผมเคยจ่ายน้อยกว่า พี่เค้าบอก พี่ก็มีขั้นต่ำนะน้อง mon19

ออฟไลน์ terngz(เติ้ง)(DCDC)

• ต่อต้านไม่ได้ก็เข้าร่วมไปเลย!!
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:39:14 PM »

ประมาณนี้เหรอครับ