ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นบ้างขณะขี่เบาเครื่องแล้วมีอาการจาม  (อ่าน 1063 ครั้ง)

ออฟไลน์ tummasut

• **ลูกชายคนเล็ก**
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ผมสั่งเกตดูหลายทีแล้วในขณะรถวิ่งอยู่ที่ความเร็วไม่สูงมากนัก เวลาเร่งเครื่องจะวิ่งต่อรถมีอาการจาม มีใครเคยเป็นมั้ยครับ ผมลองใช้ทั้งน้ำมันเบนซิน95  และแก๊สโซฮอล95  ก็มีอาการเหมือนกัน เหมือนกับเครื่องยนต์เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ มีใครช่วยแนะนำทีครับ mon40

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ xe-pOr-ex

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-0
Re: ใครเป็นบ้างขณะขี่เบาเครื่องแล้วมีอาการจาม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 06:15:34 PM »
เปลี่ยนท่อมาหรือเปล่าครับ หรือเปลี่ยนท่อแล้วไม่ได้จูนหรือเปลี่ยนกล่อง อาจจะมีปัญหานี้ได้

ผิดถูกขออภัยครับ

ออฟไลน์ Oldnevy

• ขายปลีก-ส่งของตกแต่งบ้านและสวน
Re: ใครเป็นบ้างขณะขี่เบาเครื่องแล้วมีอาการจาม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 09:01:52 PM »
รอฟังเหมือนกัน mon10

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 11:53:59 PM »
เปลี่ยนท่อมาหรือเปล่าครับ หรือเปลี่ยนท่อแล้วไม่ได้จูนหรือเปลี่ยนกล่อง อาจจะมีปัญหานี้ได้

ผิดถูกขออภัยครับ
เดิมๆทุกอย่างครับ ยังไม่ได้แต่งอะไรเลยครับ รถเพิ่งถอยออกมา
แสดงว่ารถผมผิดปกติใช่มั้ยครับ mon40

ออฟไลน์ LeNg[HaiCheng]

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 07:00:52 AM »
ไม่ผิดปกติ หรอกครับ เป็นปกติจะอธิบายยังดีอะครับ ไม่เกี่ยวกับน้ำมันด้วย แบบว่าสมุติคุณขับอยู่ที่ 30-40 หรือมากกว่านี้นิดหน่อย แล้วจะเปิดคันเร่งแบบว่า เปิดหมดหรือเกือบหมดเพื่อเร่งเครื่องรถก็จะมีอาการแบบนี้เป็นปกติอะครับมันเหมือนกับว่ารอบเครื่อง กับ คันเร่งไม่สัมพันธ์ กัน ต้องเปิดคันเร่งช้าๆเติมไปเรื่อยๆก็ไม่น่าจะมีปัญหา นะครับ ยังไงลองดูนะครับ หรือว่า ท่านไหนเห็นตรงไหนผิดพลาดหรือไม่ถูกต้องก็มา แก้ไข ให้ผมด้วยนะครับ  mon57 mon57 mon57

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 05:58:30 PM »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำ รถผมจะเป็นแค่บางช่วงไม่ได้เป็นตลอด ผมขับธรรมดาไม่ได้เบิ้ลคันเร่ง หรือเปิดคันเร่งมากในเวลากระชั้นชิด ขับขี่ตามปกติน่ะครับในช่วงที่เป็น