ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัย ระวังโรค น้อง Monster  (อ่าน 19494 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hunter HDP

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
  • อิสระ ที่จะใช้ชีวิต
Re: เตือนภัย ระวังโรค น้อง Monster
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 05:51:23 AM »
สงสัยต้องเจาะรูระบายอากาศ หุหุ  mon49
HD and Ducati อารมณ์ล้วน

Ducati Bikers Thailand

Re: เตือนภัย ระวังโรค น้อง Monster
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 05:51:23 AM »
//

ออฟไลน์ ซุนเซ็ก(กิ๊กส์)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +9/-2
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:11:24 AM »
อาการนี้ยังมีอยู่นะครับ (ตอนออกรถผมถาม0 ศูนย์บอกแก้มาแล้ว)
ผมเพิ่งขี่ไปลาวมา ดับ 4 รอบครับ
อาการคือเวลาเครื่องร้อน4ขีดแบบแช่มานาน(แต่เครื่องไม่ดับ)พอดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่จะวอดดับ
สตาร์ทกี่ครั้งก็ดับ ไฟ engine ขึ้นด้วย  mon6 เกือบแย่ นึกว่างานเข้าที่ลาวซะแล้ว
แต่แก้ได้ครับและได้ผลทุกครั้งคือ สตาร์ทปุ๊บกดเกียร์1ทันทีแล้วออกตัวไปเลย ไม่เกินนาทีรถก็กลับมาปกติไม่วอดแล้วครับ
ทำใจยอมรับมันว่าเป้นรถใหญ่ไม่มีหม้อน้ำ ปัญหานี้ก็พอรับไหวอยู่ ไม่ได้ดับกลางอากาศระหว่างขี่ และ แก้ไม่ยาก
Dream Ranger

ออฟไลน์ I3ank DEZ

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:33:52 AM »
ผมพึ่งเมื่อเช้าเลย สาเหตุเมื่อคืนไปขี่เล่นมาไกลพอควร ถึงบ้านแล้วดับเครื่องเลย เช้่ามาอุ่นเครื่องแปบนึงแล้วออกเลย ดับหน้าบ้านเลยครับ

สตาร์เครื่องใหม่แล้วเบิ้ลแปบนึง ก็ค่อยดีขึ้นครับ แต่จะให้ดีดับเครื่องแล้วบิดกุญแจเปิดปิดให้ัปั๊มน้ำมันทำงาน ซัก3-4รอบก็หายปกติครับ

หรืออีกวิธีคือการป้องเมื่อถึงบ้าน ติดเครื่องทิ้งไว้แปบนึงครับ วอมดาวน์ ไม่รู้พิมพ์ถูกหรือป่าวครับ พอหลังจากนั้นดับเครื่องครับแล้วซักพักค่อยเปิดฝาถังน้ำมันไล่แรงดันออกครับ  เมื่อก่อนผมทำแบบนี้ครับ แต่เมื่อคืนขี้เกียจเลยเจอจนได้

*ยังไงก็อาจจะเป็นแค่ความเชื่อส่วนตัวผมนะครับ  แต่ลองดูก็ไม่เสียหายครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 09:40:20 AM โดย VIPGLV »

ออฟไลน์ Vut(DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 11:14:46 PM »
อืมๆ ๆ เท่าที่ทราบกลุ่มผมก็เป็นกันเยอะครับแบบนี้ คือจะเกิดก็ต่อเมื่อ วิ่ง 4 ขีด (ไม่ว่าจะขับใกล้-ไกล แต่จะเป็นปัญหาเมื่อขึ้น 4 ขีดขึ้นไป) แล้วจอดในที่ที่ไม่มีการระบายอากาศที่ดี(เช่นจอดในที่จอดรถในบ้าน หรือแม้แต่จอดกลางแจ้งแต่ลมไม่พัด นะครับ

ของผมหากเข้าบ้านที่จอดจะมีพัดลมไว้เป่าตลอดเลยนะครับ....ประมาณ 3 ชม. แล้วค่อยมาเช็ดรถ+คลุมผ้านะครับ.......

และหาระหว่างวันไปไหนหากกลับมาจอดก็จะใช้พัดลมเป่านะครับ(ก็จะไม่เกิดอาการดังกล่าวแต่อย่างใด..แต่หากไปจอดที่อื่น เช่นวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผม+ชาว DCDC ไปขับรถเล่น(ไม่เกิน 30 โล รถก็ไม่ติดอะไรมาก จอดกินข้าวข้างทาง กลับมาก็เป็นอาการเบาดับเลยครับ......)