ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัย ระวังโรค น้อง Monster  (อ่าน 19485 ครั้ง)

ออฟไลน์ Q DNT

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
เตือนภัย ระวังโรค น้อง Monster
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:19:05 AM »
เนื่องจากวันศุกร์ที่ผ่านมาผมจะเอารถไป เช็ค1000โลที่0อุดร ตามโปรแกรมวันศุกร์จะไปัพักที่บ้านที่ขอนแก่นก่อนแล้วเช้าเสาร์ค่อยเดินทางไปที่ 0 อุดร
และหลังจากออกเดินทางจาก อำนาจเจริญ-ขอนแก่นใช้ระยะทาง240กิโลเวลาเกือบๆ3ชม จอดพักที่ร้อยเอ็ดจากนั้นยิงยาวครับ ระหว่างขี่ก็มีอัดบ้างขับ อัด200ขึ้น

พอมาถึงที่ขอนแก่น ด็ไม่มีปญหาอะไร ผมก็เข้าบ้านถอดชุดหนังถอดหมวก นอนพักตามปกติสักครึ่ง ชม

หลังจากนั้นพอมาสาตร์ทเครื่องเท่านั้นและครับ .........ปรากฏว่าสตาร์ทได้แต่ดับ ผมลองสตาร์ท3-4ครั้ง อาการเป็นเหมือนเดิมครับ และที่แย่สุดคือวิ่งเกียร์1ถ้าผ่อนคันเร่งก็ดับกลางอากาศ mon36 ผมก็งงเลยครับ นึกในใจ หรือว่าเครื่องมันจะรวนเพราะไฟเซอร์วิสขึ้นระหว่างเดินทางครบพันโลพอดี หรือเพราะน้ำมันที่เติมที่ปั้ม ร้อยเอ็ด mon40 หลังจากนั้น อาการนี้ก็เป็นตลอดทั้งคืนครับเพราะคืนวันศุกร์ไปมีตติ้งกับพวกพี่1 ก็ดับตลอด mon48

พอรุ่งเช้าจะออกเดินทางจาก ขกไป0อุดร ปรากดว่าไม่มีปัญหาครับ สตาร์ทเครื่องไม่มีอาการดับหรือเข้าเกียร์วิ่งก็ไม่น็อคกลางอากาศ ขับได้เป็นปกติ เช็คที่0 diag ก็ไม่แจ้งว่ามีปัญหาอะไร ช่างที่0ก็บอกว่าน่าจะเป็นที่น้ำมันไม่ก็หัวเทียน แต่ในเมื่อ diag ไม่แจ้งเรื่องหัวเทียนก็เลยตีไปเป็นเรื่องของ น้ำมันที่ไม่สะอาด

หลังจากนั้นผมก็ออกจาก0อุดรด้วยความโล่ง mon61ใจว่าไม่ได้มีปัญหาจากเครื่องยนต์และน่าจะหายเป็นปกติ และเตื่อน ตัวเองเรื่องเติมน้ำมันต้องเลือกดีๆ

หลังจากมาถึงขอนแก่นก็ เข้าไปพักในบ้านประมาณ1ชม ครับ กลับมาสตาร์ทเครื่อง ปารกดว่า มันยังไม่หายไปไหน ครับ เครื่อง สตาร์ทได้ แต่ดับ และถ้าไม่เร่งเครื่องไว้ก็ดับ  mon8 mon8 mon8

ผมเลยโทรถามที่0ทองหล่อ ปรึกษากะพี่ตี๋หัวหน้าช่างเลยได้ความกระจ่างว่า ปัญหาที่เกิดขึ้นไม่ได้เกิดจากการเติมน้ำมันที่ไม่ดีและไม่ใช่เรื่องปัญหาหัวเทียน แต่เกิดจากการที่เราจอดรถทิ้งไว้และน้ำมันในถังได้รับความร้อนและเกิดฟองอากาศแต่ไม่มีตัวพาอาศออกจากถังเหมือนตอนรถวิ่งไปอุดท่อจ่ายน้ำมัน เลยทำให้เวลารถสตาร์ทแล้วรถสตาร์ติดแต่ดับ   mon8 วิธีการแก้เบื้องต้นก็คือเปิดสวิทให้ระบบจ่ายน้ำมัน(เรียกอะไรไม่รู้)ทำงานสัก4-5รอบแล้วลองสตาร์ทดูเป็นการไล่ลมออกจากระบบ(แต่ผมทำแล้วไม่หาย) และต้องไปให้0ปรับการจ่ายน้ำมันใหม่ครับ

หลังจากไปให้0อุดรปรับแก้เรื่องจูนน้ำมันกะอากาศแล้ว ก็หายเป็นปรกติดีครับ ......ช่างตี๋ยังบอกว่า เคยเจอปัญหานี้ใน796และพวกเครื่องเล็กๆ mon49 795พึ่ง้จอของผมคันแรก(จะดีใจดีไหมเนี่ย) mon48

อยากจะแชร์เพื่อเพื่อนๆคนไหนเจออาการลักษณะเดียวกันจะได้ รู้วิธีแก้ครับ mon36

Ducati Bikers Thailand

เตือนภัย ระวังโรค น้อง Monster
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:19:05 AM »
//

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
Re: เตือนภัย ระวังโรค น้อง Monster
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:25:05 AM »
ตกลงไม่เกี่ยวกับน้ำมันใช่มั้ยครับ ? แต่ต้องเอาไปให้เค้าจูนใหม่ใช่มั้ยครับคุณอิ๊กคิว ?
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

Re: เตือนภัย ระวังโรค น้อง Monster
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:29:52 AM »
ตกลงไม่เกี่ยวกับน้ำมันใช่มั้ยครับ ? แต่ต้องเอาไปให้เค้าจูนใหม่ใช่มั้ยครับคุณอิ๊กคิว ?
ไม่เกี่ยวกับน้ำมันครับ เกี่ยวกับ น้ำมันได้รับความร้อนแล้วไม่มีที่ระบายฟองออากาศออก ฟองอากาศเลยไปอัดท่อจ่ายน้ำมันครับ mon6

ออฟไลน์ Redframe

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:53:57 AM »
โชคดีมากๆเลยครับ mon6
แค่รักสองล้อ เบื่ออยู่ห้องแอร์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:01:50 AM »
โชคดีมากๆเลยครับ mon6
สงสัยวันนี้ จะถูกหวย mon36

ออฟไลน์ กอล์ฟ DNT (B)

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +6/-1
  • ducati only
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:16:36 AM »
ร่ายยาวซะเห็นภาพเลยนะคิว mon57 mon57 mon57
ducati monster 796 corse @ yasothon
รถหนูเองคร้า http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=868.0

ออฟไลน์ ต้น_71 Bike

• Moto GP point: +17/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:19:40 AM »
 mon19 ฟังแล้วก็เสียวเลย ยิ่งบ้านอยู่ไกล0
แต่ก็ขอขอบคุณน่ะที่เอาข้อมูลมาบอกกัน mon32

ออฟไลน์ x6xus(x)

• Moto GP point: +10/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:20:22 AM »
เสียวเลย...บ่ายนี้จะไปรับรถ  mon48

คุณคิวแจ๊คพอตมากเลยครับ แก้ไขแล้วเป็นอย่างไรมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ

ออฟไลน์ JackMonsterShop

• Moto GP point: +14/-2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:23:38 AM »
เป็นประโยชน์มากครับคุณคิว  mon32
ขอบคุณมากนะครับ ว่าแต่ผมยังไม่ได้รถเลย  mon14
ติดต่อ 081-6618434 แจ็ค
Tel/ LINE /WhatsApp ได้ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:27:47 AM »
ร่ายยาวซะเห็นภาพเลยนะคิว mon57 mon57 mon57
เรื่องมันเศร้า mon36

mon19 ฟังแล้วก็เสียวเลย ยิ่งบ้านอยู่ไกล0
แต่ก็ขอขอบคุณน่ะที่เอาข้อมูลมาบอกกัน mon32
ขออย่าให้เจอแล้วกันครับ พี่ต้นไม่งั้นเซ็ง

เสียวเลย...บ่ายนี้จะไปรับรถ  mon48

คุณคิวแจ๊คพอตมากเลยครับ แก้ไขแล้วเป็นอย่างไรมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ
หลังจากจูนน้ำมันก็ปรกติครับ แต่ระยะยาวจะหายไหมต้องดูกันต่อไป mon6

เป็นประโยชน์มากครับคุณคิว  mon32
ขอบคุณมากนะครับ ว่าแต่ผมยังไม่ได้รถเลย  mon14
ขอให้คุณแจ็คได้ไวๆ แล้วกันคร้าบบบ mon4

ออฟไลน์ nakzido (แน๊ค DCG!!)

• Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:32:50 AM »
เป็นความรู้ให้เพื่อนๆ ครับคุณ Q เจอปัญหาแบบนี้จะได้ไม่ตกใจมาก มีทางแก้ไขได้ครับ  mon57

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร้าบบบ  abc18

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:41:47 AM »
น้ำมันได้รับความร้อนแล้วไม่มีที่ระบายฟองออากาศออก

สงสัยจังน้ำมันได้รับความร้อนยังไง จอดตากแดดหรือ?จะได้ป้องกันไว้ก่อน
ระยอง ฮิ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:00:03 PM »
น้ำมันได้รับความร้อนแล้วไม่มีที่ระบายฟองออากาศออก

สงสัยจังน้ำมันได้รับความร้อนยังไง จอดตากแดดหรือ?จะได้ป้องกันไว้ก่อน
จากเครื่องครับ เนื่องจากวิ่งทางไกลมาเครื่องร้อน3-4ขีด ผมอธิบายไม่ละเอียดเองครับ mon36 แล้วเห็นช่างตี๋บอกว่าส่วนมากเจอแต่รถที่อยู่ในกทม เพราะขับๆจอดๆความร้อนสูงเลยทำให้เกิดปัญหานี้ได้ครับ แต่กรณีผมวิ่งทางไกลมาแล้วจอด ครับ

ออฟไลน์ MomoArshi(Art)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:07:28 PM »
ขอบคุณคุณอิ้กคิวที่มาแชร์ครับ...
ถ้าเป็นอย่างที่คุณอิ้กคิวบอกจริงๆ..เวลาขี่795 ระยะทางไกลๆนานๆ
พอดับเครื่องแล้ว...เราควรเปิดฝาถังน้ำมันเพื่อระบายอากาศแป็ปนึงป่ะครับ...
มันจะช่วยได้รึป่าวอ่ะคับ...

รอผู้รู้ให้ความกระจ่างครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ mon32

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:20:12 PM »
ขอบคุณคุณอิ้กคิวที่มาแชร์ครับ...
ถ้าเป็นอย่างที่คุณอิ้กคิวบอกจริงๆ..เวลาขี่795 ระยะทางไกลๆนานๆ
พอดับเครื่องแล้ว...เราควรเปิดฝาถังน้ำมันเพื่อระบายอากาศแป็ปนึงป่ะครับ...
มันจะช่วยได้รึป่าวอ่ะคับ...

รอผู้รู้ให้ความกระจ่างครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ mon32
คือช่างบอกเจอแค่บางคันอะครับ แต่กรณีเปิดฝาถังนี่ผมก็ยังไม่เคยลองนะครับ

ออฟไลน์ dezcibell<Bell>

• Moto GP point: +3/-0
  • Freestyle
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:34:29 PM »
ไม่อยากจะเป็นเลย  จะเป็นไม๊น๊า รถผม  ตั้งแต่ ออก มา 23 ขี่ได้แค่ 20 โลเอง  จากศูนย์กลับบ้าน  แล้วก็จอดยาวเลย  คิดถึงรถจริงๆ รถอยู่ที่ ตัวอยู่ที่  เฮ้อ  อยากๆๆ
Ducati  M795 @ Chanthaburi & Nonthaburi & Chumpon

ออฟไลน์ -=Jfk=-

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:41:46 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ จะได้คอยสังเกตุไว้

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 04:20:18 PM »
รถผมก็เป็นครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปออกทริปขี่ไปได้ประมาณ 100 กม. แวะพักประมาณ 15 นาที แล้วไปต่อ  อาการเหมือนคุณคิวเลยครับ กลับจากทริปยังไม่ได้เอารถเข้าศูนย์ พอดีติดธุระต้องไป ตจว อาทิตย์หน้าคงเอาเข้า คืบหน้ายังไงจะแจ้งให้ทราบ

ปล ยืนพื้น 150 มีบิดหมดปอก 2-3 ช่วง       

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ Sumozang

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 04:33:31 PM »
เป็นเหมือนกันครับ หายแล้ว 0 ทองหล่อทำให้

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 04:34:55 PM »
เป็นเหมือนกันครับ หายแล้ว 0 ทองหล่อทำให้
น่านไง ผู้ร่วมขบวนการ mon47