ผู้เขียน หัวข้อ: ตำรวจสามารถยึดรถเราได้ ก็ต่อเมื่อ ...???  (อ่าน 1295 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaakumijung

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +3/-0
ยืมของพี่ท่านนึงใน facebook มาครับ น่าจะให้ความรู้ได้บ้างครับ ผิดถูกประการใดโปรดชี้แนะครับ ลองอ่านกันดู

วันที่ด่านโล่ง ๆ แบบนี้ ขอเอาสาระและความรู้เรื่องกฎจราจรมาฝากกันนะครับ .... เนื่องจากหลายท่านอาจสงสัยว่า ตำรวจสามารถยึดรถเราได้ เมื่อทำผิดอะไร ??
1.เมื่อเราไม่ได้พกหลักฐานรถไปด้วย ตำรวจสามารถยึดรถไว้ตรวจสอบก่อนได้ว่ารถคันนั้นเป็นของใคร ซึ่งการเอาออกก็ง่ายนิดเดียว โดยการนำหลักฐานมาแสดงต่อเจ้าพนักงาน และเสียค่าปรับตามกฎหมายกำหนด ...
2.เมื่อรถเรามีท่อไอเสียเสียงดัง ตำรวจก็ยึดได้อีกเช่นกัน ซึ่งเราต้องนำท่อเดิมหรือท่อที่เสียงได้มาตรฐาน นำมาเปลี่ยน และทุบท่อที่เสียงดังทิ้งซะ ถึงจะนำรถออกได้ และต้องเสียค่าปรับตามกฎหมายกำหนด ...
3.เมื่อรถเราไปก่อคดีมา ไม่ว่าจะ ไปใช้ฆ่าคน หรือ ชนคน หรือ ขนยาเสพติด , สิ่งผิดกฎหมาย ตำรวจก็สามารถยึดได้อีกเช่นกัน แต่กรณีนี้ถ้ารถคันดังกล่าวผิดจริง ก็อาจโดนยึดเป็นของกลางไป หมดสิทธิ์เอาออก ...

แล้วจะทำอย่างไรให้ไม่ถูกยึดรถสุดที่รัก
1.พกเอกสารรถ และเอกสารการครอบครองรถ ไว้ใต้เบาะเสมอ...
2.พกใบขับขี่ไว้เสมอ เพราะหากถูกจับ ตำรวจจะได้สามารถออกใบสั่งให้ได้ โดยการยึดใบขับขี่เราไว้ก่อน ( ใบสั่งก็คือใบแทนใบขับขี่ มีอายุ 7 วัน นับตั้งแต่วันที่ออกให้ ) โดยให้เราไปจ่ายชำระที่โรงพักได้ ภายใน 7 วัน หากเกินกว่านั้น ก็จะโดนยึดใบขับขี่ ( เรื่องยึดรึป่าวผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ )
3.ถ้ามีทะเบียน และเอกสารครบ แต่ไม่ได้พกใบขับขี่หรือลืมสวมหมวกฯ แล้วโดนจับ ทางตำรวจอาจอายัคทะเบียนไว้ เพื่อออกใบสั่งให้ท่าน หากไม่ไปชำระเงินภายในเวลาที่กำหนด รถท่านก็จะไม่สามารถต่อทะเบียนได้ ( แต่ที่ผ่าน ๆ มา ยังมีคนสามารถต่อทะเบียนได้ ผมก็งงเหมือนกัน )

ต้องขอขอบคุณ ( มีด่านบอกด้วย จ.จันทบุรี ) ครับ
มีอีสระเหมือนติดปีก เมื่อได้ขี่ducati

Ducati Bikers Thailand