ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นไหมกับเบรค ABS  (อ่าน 6242 ครั้ง)

ออฟไลน์ TR13

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-0
  • RED1
จำเป็นไหมกับเบรค ABS
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:03:27 PM »
คืออยากทราบความจำเป็นของระบบเบรค ABS ครับ เพราะดูแล้วไม่มีในรุุ่น m795

จำเป็นต้องมีไหม ในสภาพการขับขี่ในเมืองทั่วไป ออกทริปนานๆๆๆๆ ครั้ง ถ้าจำเป็นสามารถติดตั้งเพิ่มได้ไหม หรือควรUpรุ่นไปเลย

มีก็ดี ไม่มีก็ได้ ฟังดูงงๆ ครับ

Ducati Bikers Thailand

จำเป็นไหมกับเบรค ABS
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 11:03:27 PM »
//

ออฟไลน์ PaKim(พี)

• Moto GP point: +2/-0
Re: จำเป็นไหมกับเบรค ABS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 12:23:04 AM »
ถามจากเซล(พี่เจฟ) เขาบอกว่าไม่มีทำABS ใน795ครับ ถ้าอยากได้ต้องไป796 แล้วผมก็ถามว่ามันจำเป็นมากไหม เขาบอกว่าจากที่ขับถ้าเอาจริงๆ ก็ไม่เห็นความต่าง นอกจากจะเบรกล้อตายอะไรเงี้ยอะครับถึงจะช่วยได้ ส่วนตัวอย่างที่บอกอะครับ ว่ามีก็ดีไม่มีก็ได้

http://www.er6thailand.com/board/index.php?topic=20896.0

มีข้อมูลอยู่ลองไปอ่านดูนะครับพอดีอ่านอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Person

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 12:53:57 AM »
เบรคABS ถ้าถามว่าจำเป็นไหม ก็จำเป็นในระดับหนึ่งครับ ช่วยในการเซฟตี้ความปลอดภัยของเรา ในขณะที่ถนนลื่น เปียก

ทำให้ล้อไม่ตายหรือล้อไม่ล็อก แต่ถ้ามีแล้วใช้อย่างเดียวไม่รู้จักหลบหลีก ก็ชนเข้าไปเต็มๆครับ ABS จะมีระยะของเบรคที่มากขึ้น

สั่งกดเบรคในระยะประชิดทำให้ระยะหยุดรถนั้นเพิ่มมากขึ้นมันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียของมัน ในการเบรคที่ดีไม่ว่าจะ ABS หรือ Non.ABS

ควรใช้เบรคหน้า:เบรคหลัง 70:30% แล้วใช้ Engine Brake และ สติของผู้ขับขี่ ที่จะรู้ว่าจะกะระยะเบรคประเมิณสถานการณ์ล่วงหน้า

ต่อเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้น ก็ขอให้ทุกๆคนขับขี่ปลอดภัยละกันน่ะครับผม

ออฟไลน์ Monster795-T

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
  • ใช้ชีวิตเรียบง่ายแบบมีสไตร์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 01:04:23 AM »

<iframe width="640" height="385" src="//www.youtube.com/embed/x6Ff_EQyCyU?fs=1&start=" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

จาก VDO เห็นตอนเบรคแล้ว...เต็มปาก จำเป็นครับ เผื่อไว้ก็ดี

คิดถึงหน้าฝน แล้วก็การขับขี่ ไร้วินัยอย่างใน กทม ผมว่ามันก็น่ากลัวนะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2011, 01:18:54 AM โดย Monster795-T »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 01:52:26 AM »
ปัจจัยส่วนนึงของการเกิดอุบัติเหตุเหตุ คือคนขับครับ ต่อให้ไม่มีabs ก็สามารถปลอยภัยได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขับถูกต้อง รู้จักรถ รู้จักตัวเอง ไม่ประมาทดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ nueng974

• *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 07:28:01 AM »
มีย่อมดีกว่าอยู่แล้ว แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไร พอใจในสิ่งที่ให้มา  :angle:

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 07:55:50 AM »
มีดีกว่าแน่นอนครับ ประสบการ์ตรงนะครับผมเคยขับซุฟเปอร์มาก่อนขับมา140เบรคระยะประชิดล้อหน้าล็อครถสะบัดเลยครับดีทีผมเอาอยู่
แต่ไม่มีก็ใช่ว่าจะไม่ดีไม่มีก็แก้ด้วยการเบรคแล้วปล่อยแล้เบรคสลับกันครับ(แต่ถ้ามันประชิดตัวจริงๆคงทำไม่ทัน) :o

สรุปครับมีดีกว่าแน่นอนในกรณีทีเบรคเพราะตกใจ เบรคระยะประชิด แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ผู้ขับเป็นหลัก ขับอย่างมีสติอย่าคึกคะนอง
รับรองปลอดภัย ;)

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:42:10 AM »
ปัจจัยส่วนนึงของการเกิดอุบัติเหตุเหตุ คือคนขับครับ ต่อให้ไม่มีabs ก็สามารถปลอยภัยได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องขับถูกต้อง รู้จักรถ รู้จักตัวเอง ไม่ประมาทดีที่สุดครับ
  เห็นด้วยครับ  ว่า จริงๆ แล้ว ปัจจับสำคัญที่สุด คือ "คนขับ" ครับ

แต่ในเวลาฉุกเฉินจริงๆ  เช่นรถใหญ่ตัดหน้า เพื่อกลับรถ    ถ้าควบคุมสติอยู่ ก็จะรู้ระยะเบรก และน้ำหนักการบีบเบรคของรถตัวเองที่จะไม่ทำให้ล้อล็อคนะครับ   ต้องบีบเท่าที่จะไม่ล็อค  อย่าตกใจ จนบีบไปเต็มๆ  ถ้าแบบนั้น  ล็อกพุ่งเข้าใต้ท้องรถแน่ๆ

abs อาจจะจำเป็นในเวลานั้นครับ  สรุปว่า ถ้าตังค์พร้อม ก็มีไว้ดีกว่านะครับผม

แต่ทางป้องกันอีกทางสำหรับเรื่องนี้คือ ถ้าวิ่งขวาอยู่แล้วเห็นจุดกลับรถ  รีบมองไกลๆ เลยครับ ว่ามีรถใหญ่ ไหลเอื่อย ๆ อยู่ทางเลนซ้ายหรือเปล่า  สติต้องมีตลอด ก็ผ่อนหนักเป็นเบาได้ครับผม :blank:
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:49:01 AM »
  เห็นด้วยครับ  ว่า จริงๆ แล้ว ปัจจับสำคัญที่สุด คือ "คนขับ" ครับ

แต่ในเวลาฉุกเฉินจริงๆ  เช่นรถใหญ่ตัดหน้า เพื่อกลับรถ    ถ้าควบคุมสติอยู่ ก็จะรู้ระยะเบรก และน้ำหนักการบีบเบรคของรถตัวเองที่จะไม่ทำให้ล้อล็อคนะครับ   ต้องบีบเท่าที่จะไม่ล็อค  อย่าตกใจ จนบีบไปเต็มๆ  ถ้าแบบนั้น  ล็อกพุ่งเข้าใต้ท้องรถแน่ๆ

abs อาจจะจำเป็นในเวลานั้นครับ  สรุปว่า ถ้าตังค์พร้อม ก็มีไว้ดีกว่านะครับผม

แต่ทางป้องกันอีกทางสำหรับเรื่องนี้คือ ถ้าวิ่งขวาอยู่แล้วเห็นจุดกลับรถ  รีบมองไกลๆ เลยครับ ว่ามีรถใหญ่ ไหลเอื่อย ๆ อยู่ทางเลนซ้ายหรือเปล่า  สติต้องมีตลอด ก็ผ่อนหนักเป็นเบาได้ครับผม :blank:
ขอเสริมนะครับ อันนี้สำคัญมากจริงๆครับ ถ้าเห็นจุดกลับรถแนะนำว่าให้ชะลอครับไม่ว่าจะมาเร็วขนาดไหนตามต่างจังหวัดเค้าจะไม่มองว่าเราเป็น BBนะครับส่วนมากจะนึกว่าเร็วเป็น มอไซธรรมดาวิ่งมาช้าส่วนใหญ่จะไม่หยุดจะตัดหน้าเราไปเลย เห็นหลายคนต้องเสียชีวิตลักษณะนี้มาเยอะแล้ว

ไม่มีใครระวังให้เราเราต้องระวังตัวเราเองครับ :o

ออฟไลน์ ma-may

• Moto GP point: +8/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 10:59:23 AM »

ขอเสริมนะครับ อันนี้สำคัญมากจริงๆครับ ถ้าเห็นจุดกลับรถแนะนำว่าให้ชะลอครับไม่ว่าจะมาเร็วขนาดไหนตามต่างจังหวัดเค้าจะไม่มองว่าเราเป็น BBนะครับส่วนมากจะนึกว่าเร็วเป็น มอไซธรรมดาวิ่งมาช้าส่วนใหญ่จะไม่หยุดจะตัดหน้าเราไปเลย เห็นหลายคนต้องเสียชีวิตลักษณะนี้มาเยอะแล้ว

ไม่มีใครระวังให้เราเราต้องระวังตัวเราเองครับ :o

อีกกรณี ที่อันตรายมากๆ คือ   รถบรรทุก จะเลี้ยวเข้าปั๊ม  แล้วเราวิ่งแซงไหล่ทางด้านซ้ายอยู่อ่ะครับ    อย่าวิ่งกันเร็วนักนะครับ  เพื่อนเคยชนเต็ม ๆเพราะรถบรรทุก เค้าหักเข้าปั๊ม เข้าซอยเลย  โดยไม่มองมอไซค์ที่แซงไหล่ทางซ้ายอยู่   เจ็บหนักเลยครับ แต่ไม่ตายนะ >:D
สมาชิก สาย **คว้าสายลม**
Monster Club Lover

ออฟไลน์ TR13

• Moto GP point: +6/-0
  • RED1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 12:54:53 AM »
สรุป คือ มี ABS ดีกว่าครับ หรือถ้าไม่มี ต้องใช้ทักษะในการขับขี่และ มีสติในการขับขี่ ไม่เร็วเกินไป  m1

ออฟไลน์ Monster795-T

• *
  • Moto GP point: +0/-1
  • ใช้ชีวิตเรียบง่ายแบบมีสไตร์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 02:00:15 AM »
น่าเสียดายครับที่ 795 ไม่มี ABS แล้วเราเอามาติดเองไม่ได้เหรอครับ ใครพอรู้บ้างครับว่าอย่าง M795 นี่สามารถติดเพิ่มได้หรือเปล่า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 03:49:10 PM »
น่าเสียดายครับที่ 795 ไม่มี ABS แล้วเราเอามาติดเองไม่ได้เหรอครับ ใครพอรู้บ้างครับว่าอย่าง M795 นี่สามารถติดเพิ่มได้หรือเปล่า

795ไม่ทำABSออกมาครับ อยากได้ต้องไป796ครับ แต่จะติดเพิ่มใน796 ประมาน3หมื่นกว่า

ออฟไลน์ AOF_UBON

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 07:47:50 AM »
ผมถามศูนย์ดูคาติอุดรเค้าบอกว่า795มีตัวABSแต่ราคาจะแพงกว่าตัวธรรมดา20000
สำหรับผมABSสำคัญมาก  เพราะเวลาเจออะไรตัดหน้ากระทันหันยังไงเราก็ต้องกำเบรคกับเหยียบเบรคแบบเต็มแรงคงไม่มีใครค่อยๆแตะหรอก   ปัจจุบันผมใช้versysอยู่จะเห็นข้อแตกต่างได้เยอะมากเช่น เวลาผมขี่บนทางดินแดงabsจะทำงานบ่อยมาแต่มันทำให้รถแทบไม่ถไหล   ลองคุณเอารถที่ไม่มีABSไปขี่ทางดินแดงดูครับแล้วของเบรคแรงดู
มีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าเวลาแล้วไม่มี ;)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 08:36:33 AM »
ผมถามศูนย์ดูคาติอุดรเค้าบอกว่า795มีตัวABSแต่ราคาจะแพงกว่าตัวธรรมดา20000
สำหรับผมABSสำคัญมาก  เพราะเวลาเจออะไรตัดหน้ากระทันหันยังไงเราก็ต้องกำเบรคกับเหยียบเบรคแบบเต็มแรงคงไม่มีใครค่อยๆแตะหรอก   ปัจจุบันผมใช้versysอยู่จะเห็นข้อแตกต่างได้เยอะมากเช่น เวลาผมขี่บนทางดินแดงabsจะทำงานบ่อยมาแต่มันทำให้รถแทบไม่ถไหล   ลองคุณเอารถที่ไม่มีABSไปขี่ทางดินแดงดูครับแล้วของเบรคแรงดู
มีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าเวลาแล้วไม่มี ;)
ผมว่าน่าจะถามที่0กรุงเทพจะชัวกว่าเพราะ 0อุดรก็ต้องโทรไปถามข้อมูลจากกรุงเทพเหมือนกัน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 09:25:47 AM »
คำตอบจาก0ใหญ่ครับ ไม่มีABS แน่นอน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:27:42 AM »
คำตอบจาก0ใหญ่ครับ ไม่มีABS แน่นอน

+1ครับ

ผมก็ถามพี่เจฟมาเนี้ยแหละ ;)

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:59:17 AM »
ฮ่าๆๆๆ ไฮเปอร์โมตาดไม่มี ABS ทั้ง 796 หรือ 1100 ครับ เอาไว้เบรคให้ล้อปัดมันส์ๆมั้ง
ระยอง ฮิ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:46:27 AM »
ฮ่าๆๆๆ ไฮเปอร์โมตาดไม่มี ABS ทั้ง 796 หรือ 1100 ครับ เอาไว้เบรคให้ล้อปัดมันส์ๆมั้ง
นั่นจิ ;D ;D

ออฟไลน์ i-Ott

• *
  • Moto GP point: +7/-8
  • ทำตามที่ใจเรียกร้อง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 05:43:55 PM »
ขี่ SF-S อยู่ก็ไม่มี ABS ครับ

ก็ไม่ได้ยากอะไรเลยนิครับ
Ducati Streetfighter S