ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง M795 ขับทางไกล + คนซ้อน ครับ ..  (อ่าน 11376 ครั้ง)

ออฟไลน์ Archangel

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +2/-0
  • 795 @ RAMA3 ครับ^^ เจอกันก็ทักได้จ้า!
สวัสดีครับ ขอสอบถามหน่อยครับ ว่าท่านใดเคยใช้เจ้า 795 ขับทางไกล โดยมีแฟนซ้อนไปด้วยน่ะครับ ?

อยากทราบว่าคนซ้อนนั่งสบายมั้ย? เมื่อยมั้ย? แล้วเรื่องลมตีใส่คนซ้อนเยอะหรือไม่?  mon40 (ขอเน้น feedback คนซ้อนเป็นหลักเลยครับ ...ผมไม่ค่อยห่วงตัวเองเท่าไรครับ ห่วงแฟนจะเหนื่อย -.- )  แล้วเปลี่ยนเบาะ comfort seat ช่วยได้เยอะแค่ไหน?

ทางไกลนี่ขอระยะทางตั้งแต่ 500 km ++ ใน 1 วัน น่ะครับ  mon6

ท่านใดเคยผ่านมาแล้ว รบกวนแชร์หน่อยครับ ว่าท่านจัดการเรื่องเหล่านี้ยังไง? ขับความเร็วเท่าไร ? พักทุกๆกี่นาที? อ้อแล้วเรื่องสัมภาระด้วยครับ

mon17 อาจจะสอบถามเยอะไปหน่อยขออภัยด้วยครับ  mon32 แต่กำลังคิดไม่ตกจริงๆครับ .. ผมกับแฟนชอบ 795  มาก.. ก็เกือบๆจะไปจองแล้ว .. พอดีมีโอกาสได้ลองขี่ versys คนรู้จัก เลยลองซัดทางไกล 500 km (กรุงเทพ-อุตรดิตถ์). ผลคือ
1. มันสบายจริง versys ^^ .. แต่ก็ไม่ได้สบายขนาดมากมาย.. ต้องพักทุกๆ 40-60 นาที. เพราะแฟนผมเริ่มเมื่อย
2. ผมเองก็เมื่อยๆ เวลาขับนานกว่า 1 ชม. เข่นกัน .. ยิ่งช่วง 400 km ขึ้นไป.. แทบจะนั่งตูดไม่ติดเบาะ -"- ขยับยุ๊กยิกๆ ตลอด 555 mon16
3. ที่ความเร็ว 160 ขึ้นไป จะแช่ได้ไม่นาน .. เพราะแฟนบอกโดนลมตีหน้าแรงมาก! ... เหนื่อย..  mon36

กลับมาก็คุยกับแฟนว่า ..ขนาด versys ที่เป็นรถ touring .. กับทริป 500km ยังเมื่อยๆ .. แล้ว 795 จะเหลือเหรอ? จะดีกว่าร้ายกว่าประมาณไหน? รบกวนขอความกระจ่างด้วยครับ  mon10 อยากได้ 795 มากกกกก! แต่ถ้าขี่ไกลๆแล้วแฟนลำบาก ผมคงต้องเปลี่ยนตัวเลือกอ่ะครับ T_T  mon29 ขอบคุณจ้า
"You decide your SPEED , PHYSIC decide you LIVE or DIE"

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ jack66

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +4/-2
Re: สอบถามเรื่อง M795 ขับทางไกล + คนซ้อน ครับ ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 01:08:54 PM »
ผมไม่มีความรู้นะครับ
แต่ออกทริปบ่อยหรอครับ ถ้าไม่บ่อยมากผมว่า795หล่อกว่าเยอะ  mon17
โดยพื้นฐาน 795 ก็ไม่ใช่รถทัวร์ริ่งอยู่แล้ว ถ้าขี่ทางไกลบ่อย ผมว่า795คงไม่ตอบโจทย์ท่านได้ครับ

ออฟไลน์ siva(วัชร์)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +3/-0
Re: สอบถามเรื่อง M795 ขับทางไกล + คนซ้อน ครับ ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 03:03:45 PM »
เอาตามความเป็นจริงนะครับ นั้งอยู่บนเก้าอี้ ท่าเดียวนานๆ ประมาน 1 ช.ม. ผมก็เมื่อยเหมือนกันครับ  mon32 หารถทัวร์ริ่งดีกว่าครับ เขาออกแบบท่านั้งได้สบายกว่ารถ สปอร์ต หรือ เนคเก็ท ครับ

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 03:15:58 PM »
เข้ามาตอบครับ ฐานขี่ออกทริปครั้งแรกแล้วก็มีคนซ้อนไปด้วย แถมขี่ตอนฝนตก กลางคืน ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อ  mon40 mon40 mon40

สำหรับผมแล้ว ถ้าขี่รวดเดียวระยะทาง 500 km แบบไม่ได้วางแผน หรือขี่นานเกิน 10 ชม ขอบอกว่า

1 เมื่อยมากกกกกกก ถ้ายิ่งไม่ค่อยได้ออกกำลังกายนี่ มือ เข่า ปวดจนแทบยกไม่ขึ้นเลยครับ เคยเจอไหมครับประเภทสมองยังสั่งการ แต่ร่างกายไม่ตอบสนองแล้ว
2 ขี่แค่ 120 ลมก็โต้มากแล้วครับ เหวี่ยงซ้ายทีขวาที ยิ่งมีคนซ้อน ต้องรับภาระเป็นสองเท่าครับ ข้อนี้อาจจะเป็นเพราะผมไม่เคยขี่เร็วก็ได้ครับ
3 รถผม เปลี่ยนเป็นเบาะ comfort seat อยากบอกว่ามันไม่ได้ต่างอะไรกับของเดิมครับ สำหรับผมมันแค่สวยกว่าเท่านั้นเอง ตัวเบาะแข็งกว่าเดิมด้วยซ้ำ คนซ้อนจะมีปัญหามาก เพราะเบรคทีไร คนซ้อนรูดมานั่งกับคนขี่ทุกที บางครั้งคนซ้อนต้องเกร็งเข่าช่วย ขี่นานๆ คนซ้อนเผลอหลับก็มี กลับถึงบ้าน บ่นชิบหายเลยว่าปวดเข่า ไม่เอาแล้ว ท้งทริป ส่วนคนขี่ เข่านี่ไม่ต้องพูดถึงครับ ชาไปเลย จะยกตูดขึ้นยังยกไม่ขึ้นเลยครับ แรงหายไปไหนหมดไม่รู้

4 จอดทุก 1 ชั่วโมงครับ ถ้าไม่จอด ร่างกายคุณจะบังคับให้จอดเองไม่ต้องห่วง

5 ถ้าขี่ versys แล้วเมื่อย monster ก็ไม่ต้องห่วงครับ เมื่อยกว่าแน่นอน วินด์ชิลก็ไม่มี แถมท่านั่งออกไปทางสปอร์ต

monster มันขี่ในระยะไม่ไกล สนุกมากครับ แรงต้นดี ง่ายๆว่ามันเป็นรถขี่ในเมืองนั่นแหละ ถ้าอยากจะออกทริปจริงๆ ผมว่ามองรถแนว versys หรือพวก multistrada จะได้ตามความต้องการมากกว่าครับ

monster ใส่กระเป๋าติดตัวไปลำบาก ไม่ค่อยมีกระเป๋าขายนัก แล้วก็ไม่แน่ใจว่าใส่แล้วมันจะโต้ลมหนักกว่าเดิมหรือเปล่า

ถ้าผมจะออกทริปอีกครั้ง ผมคงจะต้อง

1 กำหนดจุดพักในแต่ละระยะทางให้ดีๆ
2 ไม่ขี่รถตอนกลางคืน และตอนฝนตก
3 ความเร็วในการขับขี่ ถ้าต่ำกว่า 100 ขอบอกว่าเมื่อยครับ ต้องสปีดให้เร็วกว่าที่ทำอยู่ครับ
4 ขี่รถเกิน 10 ชมต่อเนื่อง ขอจอดแวะโรงแรมข้างทางเลยดีกว่า
5 ถ้ามีปัญญาพอซื้อรถไว้ออกทริปไกลๆ ผมคงจะซื้อ versys ไว้อีกคันเวลาออกทริปละครับ ผมว่ามันน่าจะขี่สบายกว่า monster ในการเดินทางไกล mon16 mon16 mon16
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ newhan23[NEW]-DNT

• Moto GP point: +3/-0
  • ปีศาจ ใน คาบ นักบุญ เทพบุตรคราบซาตาล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 03:33:15 PM »
ขอให้เลือกในสิ่งที่ใช่ mon61 และความจำเป็นต้องใช้ในชีวิตประจำวันคับ ถ้าเดินทางไกลบ่อยก็ต้องหาแนวทัวริ่ง ถ้าเน้นเท่ขี่ในเมืองออกทริปไม่ไกลมาก ก็เลือกเจ้ามอนเตอร์มาขี่เท่ๆได้คับ

ผิดถูกยังไง ขออภัยด้วยค้าบ mon32

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • 795 @ RAMA3 ครับ^^ เจอกันก็ทักได้จ้า!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 12:44:58 PM »
ขอบคุณ ทุกๆท่านมากเลยครับ  mon10
ขอบคุณคุณ Tauhoo ด้วยครับ ^^ แชร์แบบเห็นภาพเลยครับ mon19

สรุป สงสัย... ผมคงต้อเลือกในสิ่งที่ใช่ มาก่อนสิ่งที่ชอบเสียแล้ว mon8  ยิ่งคันนี้แฟนบอกขอซื้อไว้ขับออกทริปไกลๆ นั่งสบายๆ..
สงสัย เจ้า795 คงไม่ใช่ตัวเลือก mon29

แต่เสียดายจัง ... อยากขี่เจ้าดูคาติมากๆ  mon14

ต้องแอบเก็บเงินไว้ซื้ออีกคันซะละ... รอก่อนนะเจ้า 795!!  mon49
"You decide your SPEED , PHYSIC decide you LIVE or DIE"

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Moto GP point: +6/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:29:03 PM »
ปกติผมก็ขี่ออกทริป คนเดียวทุกเสาร์นะครับ

ระยะทางไปกลับก็ 500 km ได้

อันนี้ผมไปคนเดียวเลยบอกได้แบบคนเดียว

บอกคุณเจ้าของที่กำลัง ลังเลตอนนี้เลยครับว่า

" ไม่มีรถจักรยานยนต์ รุ่นใด ยี่ห้อ ใด ที่ขี่แล้วจะสบาย ถ้าอยากสบายก็ไปนั่งรถยนต์ครับ"

ประโยคนี้ ฟังผ่านๆเหมือนประชด แต่จริงๆเเล้วจะบอกถึงความเป็นจริงสิ่งที่เราต้องยอมรับ

เพียงแต่ว่าจะขี่แล้วลำบากมากน้อยต่างกันไปตาม การออกแบบของรถคันนั้น

ถามว่า Monster 795 ออกทริปได้ไหม ตอบเลยว่า " ได้ "  mon57

ผมอ่านจากข้อความเเล้วรู้สึกว่า คุณอยากได้ 795 มากกว่า เวอซิส

รถใหญ่ราคาแพงเท่าไร เเรกมาเราก็จะชอบจะรักมันแต่ไปนานๆเราจะมีความคิดที่ว่า " ทำไมตอนนั้นไม่ซื้อ....ว่ะ "

ก่อนหน้าที่ผมจะได้ 795 ก็มีตัวเลือกคือ er6n ซึ่งตอนนั้นผมเหลือแค่ประมาณ 2 อาทิตย์ก็จะได้ แต่ด้วยอะไรไม่รู้ทำให้ผมขายใบจอง er6n มาเอา 795

ซึ่งตอนนี้คิดย้อนกลับไป " ผมรู้สึกไม่เสียใจเลยที่ทำแบบนั้น "

นอกเรื่องตั้งนาน การออกทริปของ M 795 แบบเดิมๆเลยนะครับ

อัตราเร่งของรถดีครับ จะแซงจะเร่งมาตามสั่ง เปิดคันเร่งนิดเดียวก็ไปเเล้ว โช็คผมว่าแข็งไปนิด แต่พอรับได้ ที่ความเร็วสูง รถนิ่งครับ

ลมตีเป็นปกติของรถแบบนี้ ขี่ระยะทางไกลต้องจัดท่านั่งดีๆครับ (เมื่อยไหมไม่ต้องบอก เมื่อยทุกยี่ห้อ) ถ้าจะเพิ่มความเร็วต้องกล้มตัวช่วย

คนซ้อนอันนี้จะว่าลำบากไหม ก็คงต้องบอกว่าลำบากเหมือนกันเพราะ ท่อไอเสีย เเละเบาะมันไม่ค่่อยอำนวย แต่ถ้าไปได้ไหม ได้ครับ

ตอนแรกๆที่ผมได้มันมาเวลาออกทริปจะติดปัญหาดังนี้ครับ

1.เมื่อย มือ ขา ตัวมากๆครับ

แก้ไข โดยปรับท่านั่งให้เหมาะสม และจะจอดพักทุกๆ 100-120 km. ครับ

2.ลมตี อันนี้ช่วยอะไรไม่ได้มาก นอกจากติดชิว

3.คนซ้อนอันนี้ยังไม่เคยลองเพราะโสด  mon47 mon47 mon47

สรุปสุดท้าย อยากให้ซื้อรถที่ชอบ เพราะสิ่งที่ชอบเราจะมีความสุขกับมัน ถามตัวเองว่า จะออกทริปทุกวัน ทุกอาทิตย์เหรอ เเล้วออกทริปจะมีคนซ้อนไปตลอดเลยไหม

ถ้าเราได้สิ่งที่ชอบ เราก็ปรับตัวเข้าหามันเเล้วมันจะมีความสุขครับ

ปล.รถก็เหมือนแฟน มาคิดตอนนี้ทำไมๆๆๆๆ ตอนนั้นเราไม่จีบ ยายคนนั้นฟ่ะ มาคิดตอนนี้ยายคนนั้นก็มีคนอื่นเอาไปเเล้ว  mon16 mon16 mon16 mon16

ปล.1   ถ้าบอกขนาดนี้เเล้วยังไปเอา เวอซิส อีกก็ตามใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 01:32:45 PM โดย maxsim_lot »

ออฟไลน์ Monster_K(เก่ง)

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:09:20 PM »
ปกติผมก็ขี่ออกทริป คนเดียวทุกเสาร์นะครับ

ระยะทางไปกลับก็ 500 km ได้

อันนี้ผมไปคนเดียวเลยบอกได้แบบคนเดียว

บอกคุณเจ้าของที่กำลัง ลังเลตอนนี้เลยครับว่า

" ไม่มีรถจักรยานยนต์ รุ่นใด ยี่ห้อ ใด ที่ขี่แล้วจะสบาย ถ้าอยากสบายก็ไปนั่งรถยนต์ครับ"

ประโยคนี้ ฟังผ่านๆเหมือนประชด แต่จริงๆเเล้วจะบอกถึงความเป็นจริงสิ่งที่เราต้องยอมรับ

เพียงแต่ว่าจะขี่แล้วลำบากมากน้อยต่างกันไปตาม การออกแบบของรถคันนั้น

ถามว่า Monster 795 ออกทริปได้ไหม ตอบเลยว่า " ได้ "  mon57

ผมอ่านจากข้อความเเล้วรู้สึกว่า คุณอยากได้ 795 มากกว่า เวอซิส

รถใหญ่ราคาแพงเท่าไร เเรกมาเราก็จะชอบจะรักมันแต่ไปนานๆเราจะมีความคิดที่ว่า " ทำไมตอนนั้นไม่ซื้อ....ว่ะ "

ก่อนหน้าที่ผมจะได้ 795 ก็มีตัวเลือกคือ er6n ซึ่งตอนนั้นผมเหลือแค่ประมาณ 2 อาทิตย์ก็จะได้ แต่ด้วยอะไรไม่รู้ทำให้ผมขายใบจอง er6n มาเอา 795

ซึ่งตอนนี้คิดย้อนกลับไป " ผมรู้สึกไม่เสียใจเลยที่ทำแบบนั้น "

นอกเรื่องตั้งนาน การออกทริปของ M 795 แบบเดิมๆเลยนะครับ

อัตราเร่งของรถดีครับ จะแซงจะเร่งมาตามสั่ง เปิดคันเร่งนิดเดียวก็ไปเเล้ว โช็คผมว่าแข็งไปนิด แต่พอรับได้ ที่ความเร็วสูง รถนิ่งครับ

ลมตีเป็นปกติของรถแบบนี้ ขี่ระยะทางไกลต้องจัดท่านั่งดีๆครับ (เมื่อยไหมไม่ต้องบอก เมื่อยทุกยี่ห้อ) ถ้าจะเพิ่มความเร็วต้องกล้มตัวช่วย

คนซ้อนอันนี้จะว่าลำบากไหม ก็คงต้องบอกว่าลำบากเหมือนกันเพราะ ท่อไอเสีย เเละเบาะมันไม่ค่่อยอำนวย แต่ถ้าไปได้ไหม ได้ครับ

ตอนแรกๆที่ผมได้มันมาเวลาออกทริปจะติดปัญหาดังนี้ครับ

1.เมื่อย มือ ขา ตัวมากๆครับ

แก้ไข โดยปรับท่านั่งให้เหมาะสม และจะจอดพักทุกๆ 100-120 km. ครับ

2.ลมตี อันนี้ช่วยอะไรไม่ได้มาก นอกจากติดชิว

3.คนซ้อนอันนี้ยังไม่เคยลองเพราะโสด  mon47 mon47 mon47

สรุปสุดท้าย อยากให้ซื้อรถที่ชอบ เพราะสิ่งที่ชอบเราจะมีความสุขกับมัน ถามตัวเองว่า จะออกทริปทุกวัน ทุกอาทิตย์เหรอ เเล้วออกทริปจะมีคนซ้อนไปตลอดเลยไหม

ถ้าเราได้สิ่งที่ชอบ เราก็ปรับตัวเข้าหามันเเล้วมันจะมีความสุขครับ

ปล.รถก็เหมือนแฟน มาคิดตอนนี้ทำไมๆๆๆๆ ตอนนั้นเราไม่จีบ ยายคนนั้นฟ่ะ มาคิดตอนนี้ยายคนนั้นก็มีคนอื่นเอาไปเเล้ว  mon16 mon16 mon16 mon16

ปล.1   ถ้าบอกขนาดนี้เเล้วยังไปเอา เวอซิส อีกก็ตามใจนะครับ
ชอบจังครับ "รถก็เหมือนแฟน มาคิดตอนนี้ทำไมๆๆๆๆ ตอนนั้นเราไม่จีบ ยายคนนั้นฟ่ะ มาคิดตอนนี้ยายคนนั้นก็มีคนอื่นเอาไปเเล้ว"

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 02:01:54 PM »
ขอนิดนึงนะครับ เวอซิส ก็ไม่ใช่รถทัวริ่งนะครับ ผมว่าคุณกำลังหลงทางรึป่าวครับ
ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ nakzido (แน๊ค DCG!!)

• Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 03:33:11 PM »
ขอ share ให้ครับ ผมมีแฟนออกทริปด้วย 2 ครั้ง ใช้ Monster 795 ครับ

จากประสบการณ์ครั้งแรก
1. เมื่อยมือ - รู้สึกเมื่อยมือเหมือนกัน เพราะปกติขับคนเดียวผมจะกำแฮนด์หลวมๆ และเอาน้ำหนักลงที่ก้น แต่พอซ้อนคุณจะถ่ายน้ำหนักแบบนี้ได้ลำบากมาก เพราะโดนน้ำหนักกดลงตลอด แฮนด์ก็ต้องกำแน่นตาม แต่สิ่งที่แก้ไขคืออธิบายให้แฟนเข้าใจ ทุกครั้งที่เริ่มๆเมื่อยผมจะตบขาแฟนเขาจะเขยิบก้นให้ และผมก็เขยิบตามเพื่อถ่ายน้ำหนัก อันนี้เกิดจากความเข้าใจทั้ง 2 คน
2. ลมปะทะ - แนว naked มันต้องอย่างงี้แหละ คิดอย่างงี้โดนทริปแรกเข้าไปโคตรเหนื่อยเลย กลับมาแก้ตัว บอกแฟนอนุมัติงบด่วน ถ้าอยากซ้อน สรุปก็จัด Shield มาและช่วยได้
ส่วนจะเลือกแบบไหน ยี่ห้ออะไร ก็แล้วแต่ชอบเลย แต่ช่วยได้ครับ ส่วนลมปะทะคนซ้อน แฟนผมมันใช้ผมเป็น Shield นะครับ บังมิดเลย 555
3. ความเร็ว - ครั้งแรกก็ตามทริปหละครับ แต่แฟนดันใส่ส้นสูงมาซะงั้น และตอนขี่มันจะลื่นจากพักเท้า ฟรืดๆ ทีนึงผมแทบเซ อันตรายมาก ทำความเร็วจากเดิม 140 เหลือ 100 ครับ กลับมาแก้ตัวใหม่ หาผ้าใบให้ใส่จากครั้งแรกแฟนเริ่มซ้อนดีขึ้นไม่เกร็ง แต่เรื่องขาหล่นก็ยังไม่หายครับ แฟนบอกเมื่อยคงเป็นเพราะรถมันสั่นด้วยแหละ สรุปความเร็วแบบปลอดภัยได้ 120-140 ขับแบบปิดท้ายให้เพื่อนๆในกลุ่มเลย 555 ไปได้แค่นี้จริงๆ  mon47
4. พักเหนื่อย - ตามปั้มพร้อมกับเพื่อนๆเลยครับ ส่วนมากก็แวะเติมน้ำมัน และเติมน้ำ  mon61
5. สัมภาระ - ถ้าออกทริปบ่อยแนะนำให้ติดกระเป๋า แต่ผมไม่ชอบ เลยมีกฎเหล็ก ถ้าไปด้วยเอ็งต้องแบก 555 อันนี้แล้วแต่ความสามารถของผู้ขี่ครับ

แชร์แค่นี้นะครับ ผมก็มือใหม่เหมือนกานนน  mon61
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 03:36:18 PM โดย nakzido (แน๊ค) »

ออฟไลน์ nakzido (แน๊ค DCG!!)

• Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 03:35:39 PM »
ขอ share ให้ครับ ผมมีแฟนออกทริปด้วย 2 ครั้ง ใช้ Monster 795 ครับ

1. เมื่อยมือ - รู้สึกเมื่อยมือเหมือนกัน เพราะปกติขับคนเดียวผมจะกำแฮนด์หลวมๆ และเอาน้ำหนักลงที่ก้น แต่พอซ้อนคุณจะถ่ายน้ำหนักแบบนี้ได้ลำบากมาก เพราะโดนน้ำหนักกดลงตลอด แฮนด์ก็ต้องกำแน่นตาม แต่สิ่งที่แก้ไขคืออธิบายให้แฟนเข้าใจ ทุกครั้งที่เริ่มๆเมื่อยผมจะตบขาแฟนเขาจะเขยิบก้นให้ และผมก็เขยิบตามเพื่อถ่ายน้ำหนัก อันนี้เกิดจากความเข้าใจทั้ง 2 คน
2. ลมปะทะ - แนว naked มันต้องอย่างงี้แหละ คิดอย่างงี้โดนทริปแรกเข้าไปโคตรเหนื่อยเลย กลับมาแก้ตัว บอกแฟนอนุมัติงบด่วน ถ้าอยากซ้อน สรุปก็จัด Shield มาและช่วยได้ส่วนจะเลือกแบบไหน ยี่ห้ออะไร ก็แล้วแต่ชอบเลย แต่ช่วยได้ครับ ส่วนลมปะทะคนซ้อน แฟนผมมันใช้ผมเป็น Shield นะครับ บังมิดเลย 555
3. ความเร็ว - ครั้งแรกก็ตามทริปหละครับ แต่แฟนดันใส่ส้นสูงมาซะงั้น และตอนขี่มันจะลื่นจากพักเท้า ฟรืดๆ ทีนึงผมแทบเซ อันตรายมาก ทำความเร็วจากเดิม 140 เหลือ 100 ครับ กลับมาแก้ตัวใหม่ หาผ้าใบให้ใส่จากครั้งแรกแฟนเริ่มซ้อนดีขึ้นไม่เกร็ง แต่เรื่องขาหล่นก็ยังไม่หายครับ แฟนบอกเมื่อยคงเป็นเพราะรถมันสั่นด้วยแหละ สรุปความเร็วแบบปลอดภัยได้ 120-140 ขับแบบปิดท้ายให้เพื่อนๆในกลุ่มเลย 555 ไปได้แค่นี้จริงๆ  mon47
4. พักเหนื่อย - ตามปั้มพร้อมกับเพื่อนๆเลยครับ ส่วนมากก็แวะเติมน้ำมัน และเติมน้ำ  mon61
5. สัมภาระ - ถ้าออกทริปบ่อยแนะนำให้ติดกระเป๋า แต่ผมไม่ชอบ เลยมีกฎเหล็ก ถ้าไปด้วยเอ็งต้องแบก 555 อันนี้แล้วแต่ความสามารถของผู้ขี่ครับ

แชร์แค่นี้นะครับ ผมก็มือใหม่เหมือนกานนน  mon61

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:04:54 AM »
โอย.. อ่านของคุณ maxsim_lot แล้วยิ่งเขวมาทาง795 ... mon17 mon61

Ducati นี่รถในฝันของผมเลยครับ  mon17 ... ตอนนี้ขับ cbr อยู่(เป็นรถครู คันแรกของผมเลย) ..พอจะเปลี่ยนคันต่อไป ก็อยากได้รถในฝันเลย .. ติดก็แค่สงสารแฟน ครับ  mon40 เท่าที่ขับคันนี้มา เวลาไปไหนไกลๆ (ไม่เกิน 300km) ... แฟนจะเหนื่อย +เมื่อยมาก .. น่าสงสารสุดๆ.. 

มันเลยมี versys โผล่มาคั่นกลาง... เพราะอยากหามอไซนั่งทางไกลสบายๆ (หรือเรียกว่า เมื่อยน้อยหน่อย ละกัน อิอิ) สำหรับแฟนสักคัน >_<

ปล. เอ๊ะนึกขึ้นได้ เรื่อง versys เป็นทัวริ่งรึป่าว?(ที่พี่ท่านนึงถามมา) .. คำตอบคือผมก็ไม่ชัวร์คับ 55555 mon16 จากประสบการณ์ ผมว่ามันหลายคนหลายความคิดสุดๆ เรื่องประเภทรถ .. บางท่านจะบอกว่า versys (และทรงแบบนี้) เป็น Sport Atventure ส่วน รถที่คันใหญ่ๆ นั่งเหมือนนั่งโซฟา ถึงเป็น touring .. แต่สำหรับผมเอง ผมจัดให้ versys เป็น touring ครับ ..ส่งนคันใหญ่ๆ ผมเรียกมันว่า ครุยเซอร์ 555

กลับเข้าเรื่องก่อน -.-"

ความเป็นจริงตอนนี้ ผมใช้รถในเมืองกว่า 80% .. นานๆทีถึงขี่เที่ยวกับแฟนไกลๆ.. ซึ่งผมว่าถ้าได้ 795 มาคงคล่องตัวดี ^^ .. แต่ยังไงตอนนี้ผมต้องมองเรื่องความสบายของแฟนเวลาขับไกลๆก่อนครับ (เพราะมันจะมีคันเดียว -.-" .. ถ้ามีสองคันก็ว่าไปอย่าง)   

ขอสอบถามเพิ่มเติมกับ 795 ครับ

1. เคยเห็นเรื่องเบาะสั่งทำ .. มันมีสั่งทำพิเศษ แบบให้คนซ้อนนั่งสบายๆๆ ที่สุดมั้ยครับ? .. แล้วเคยเห็นผ่านๆตา ว่ามีเบาะเจลฯหรืออะไรนี่แหละ? .. ไม่ทราบว่ามันนั่งเป็นอย่างไรบ้าง?
2. มีท่านใด ทำโครงเหล็กติดกล่องพวก givi มั่งมั้ยครับ (แบบครบเซ็ตเลยครับ ข้าง2+หลัง1) ..ไม่ทราบว่าทำได้ และ work มั้ย?

ผมว่าสำหรับผมตอนนี้ .. 795 ดีทุกอย่าง.. เพียงแต่ถ้าผมเคลียร์สองเรื่องข้างบนได้ (เบาะที่นั่งสบาย และ กล่องใส่ของออกทริป) .. ผมลงเลยที่ 795 แน่นนอน อิอิ  mon42

ปล,ผมดูดันทุรังจะเอา795 มากเลยเนาะ T_T ... ถามเพื่อนหลายๆคน มีแต่คนบอกว่า "เอ็งต้องการแบบที่พูดมา ออก versys เหอะว่ะ!"

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ mon32

ออฟไลน์ terngz(เติ้ง)(DCDC)

• ต่อต้านไม่ได้ก็เข้าร่วมไปเลย!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:28:16 PM »
ถึงคุณ Archangel

ท่านผู้นำของเราช่วยท่านได้ครับ

ตามกระทู้นี้เลยครับ
http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=2127.0

ขอบคุณครับด้วยความเคารพ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 01:21:46 PM »

ท่านผู้นำของเราช่วยท่านได้ครับ

http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=2127.0

ขอบคุณครับ mon10  กระเป๋าน่าสนใจมากเลย (ถึงจะเล็กกว่าที่คิดไปนิด..แต่ถือว่าโอเคมากๆ)  ถ้าได้เจ้า 795 จริงคงจับคู่กับกระเป๋าแบบนี้แน่นอนครับ ^^ ... ตอนนี้ก็เหลือเรื่องเบาะนั่งอย่างเดียวละมั้ง ^^ mon48

ปล, จากที่คุยกับแฟนอีกทีเมื่อกี้ ผลที่อาจจะเลือกเจ้า 795 มีมากกว่า 60-70% ครับ ^^   mon61 สู้ว้อยยย mon49

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:07:28 AM »

ขอบคุณครับ mon10  กระเป๋าน่าสนใจมากเลย (ถึงจะเล็กกว่าที่คิดไปนิด..แต่ถือว่าโอเคมากๆ)  ถ้าได้เจ้า 795 จริงคงจับคู่กับกระเป๋าแบบนี้แน่นอนครับ ^^ ... ตอนนี้ก็เหลือเรื่องเบาะนั่งอย่างเดียวละมั้ง ^^ mon48

ปล, จากที่คุยกับแฟนอีกทีเมื่อกี้ ผลที่อาจจะเลือกเจ้า 795 มีมากกว่า 60-70% ครับ ^^   mon61 สู้ว้อยยย mon49
mon47 mon47 mon47 M795 ด่วนๆคร้าบ อิอิ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ The_blue_panda

• *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:08:34 AM »
ทัวริ่ง แบบ สบายๆเลยก็พวก GTR 1400  Goldwing  FJR1300  หรือ ฮารเลยื หัวปลาดุกใหญ่ครับ
นั่นละ สบายจริงครับ ปรกติ สมมุต 100 กม. พัก ขี่พวกนี้ จะ+ ไปอีกเท่าตัวครับ ไม่ล้ามาก สบาย ๆ

ออฟไลน์ คุณหลวง

• ขอพลัง จงสถิต อยู่กับท่าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:36:10 PM »

2. ลมปะทะ - แนว naked มันต้องอย่างงี้แหละ คิดอย่างงี้โดนทริปแรกเข้าไปโคตรเหนื่อยเลย กลับมาแก้ตัว บอกแฟนอนุมัติงบด่วน ถ้าอยากซ้อน สรุปก็จัด Shield มาและช่วยได้
ส่วนจะเลือกแบบไหน ยี่ห้ออะไร ก็แล้วแต่ชอบเลย แต่ช่วยได้ครับ ส่วนลมปะทะคนซ้อน แฟนผมมันใช้ผมเป็น Shield นะครับ บังมิดเลย 555

mon57 mon57 mon57 mon57 mon57
M 796 ABS @ Khonkaen
Facebook ;  คุณ หลวง
E-mail ;  diamondclub@hotmail.com