ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามกรณีเรื่องการ ซื้อ-ขายดาวน์หน่อยครับ  (อ่าน 3166 ครั้ง)

ออฟไลน์ sandeenaja

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
เรื่องมีอยู่ว่า นาย a สนใจจะซื้อดาวน์รถ  ของนาย  b แต่รถยังติดปัญหาคือ ยังเป็นป้ายแดงอยู่ ต้องรอทำเรืีองจดทะเบียนเปลี่ยนป้ายประมาน1เดือน นาย b บอกว่าถ้าจะเอาให้มัดจำไว้ 10000 บาท จะเก็บรถไว้ให้ เพราะต้องใช้เป็นค่าใช่จ่ายในการผ่อนค่างวดในระหว่างที่รอทะเบียน แต่พอครบกำหนดได้ทะเบียนมาแล้ว นาย a ยื่นเอกสารเพื่อเปลี่ยนสัญญากับไฟแนนช์ แต่ไฟแนนช์ไม่อนุมัติ เนื่องจากสเตจเม้นไม่ผ่าน กรณีอย่างนี้ นาย b ต้องยึดเงินมัดจำไหมครับ นาย b อ้างว่ามันไม่ใช่ความผิด ของนาย b เป็นความผิดของนาย a เองที่กู้ไม่ผ่าน
สอบถามความเห็น พี่ๆสมาชิกว่านาย b ทำถูกต้องไหมครับ mon10

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Series9

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
Re: รบกวนสอบถามกรณีเรื่องการ ซื้อ-ขายดาวน์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 11:33:05 PM »
ตกลงกันตอนแรกว่าอย่างไรครับ ถ้ากู้ไม่ผ่านคืนมัดจำไหม เดาว่าไม่ได้ตกลง กรณีนี้นาย a ผิดสัญญาครับเพราะไม่สามารถซื้อต่อได้ นาย b มีสิทธิ์ยึดมัดจำครับ แต่ถ้าพูดถึงเรื่องน้ำใจแล้วไม่ควรยึดครับ เพราะเป็นเหตุสุดวิสัยของนาย a นาย a ไม่ได้ตั้งใจเบี้ยว ถึงวันนี้นาย b ยึดมัดจำไป นาย a ไม่ได้รถของนาย b วันหน้านาย a ก็ได้ของคนอื่นอยู่ดี ถ้าเจอกันมองหน้ากันไม่ติดนะ

• *
Re: รบกวนสอบถามกรณีเรื่องการ ซื้อ-ขายดาวน์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 12:46:33 AM »
ไม่ได้ตกลงกันครับ อาจเพราะว่าด้วยความอยากได้มากจนเกินไป ถือว่าเป็นบทเรียนราคาแพง ต่อไปถ้าผมคิดจะซื้อรถ เลือกซื้อแบบที่ดำเนินการเรื่องไฟแนนช์ได้เลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องเสียทั้งเงิน เวลาและความรู้สึก เพราะยังไงคนที่ซื้อคนถัดไปยังไงก็ต้องเพิ่มเงินดาวน์ จากนาย b ที่เขายึดจากผมไปอยู่แล้ว mon48

ออฟไลน์ GiBZa

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
  • -:- Love Me Love My Bike -:-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 01:52:20 PM »
ใจเขาใจเรา น่าจะคืนให้สักครึ่งนึงก็ยังดี mon5
เฮ่อออ!!!นี่หรือเมืองพุทธ

ออฟไลน์ tong_25211

• Ducati Owner
  • รักสองล้อจุงเปย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2014, 10:07:46 PM »
ถ้าเป็นผมผมจะคืนเงินมัดจำให้หมดเลย เพราะว่าเรามีใจรักในBBเหมือนกัน เเค่ไฟเเนนไม่ผ่านก็เสียความรู้สึกมากพออยู่เเล้วยังต้องมาโดนยึดเงินมัดจำอีก

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 08:17:00 PM »
จากกระทู้นี้ครับ http://www.ducatibikersthailand.com/board/index.php?topic=16142.0 ถ้าใครจะซื้อ หากเจ้าของรถบอกให้มัดจำ อย่าเลยครับ ให้เดินเรื่องให้จบ โอนให้รถเรียบร้อย แล้วจ่ายทีเดียว เชื่อผม เรื่องเงินๆทองๆไม่เข้าใครออกใคร

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 12:38:24 PM »
ไฟแนนท์ไม่ผ่าน ถ้าได้พยามยื่นกู้แล้ว ..  ปกติทั่วไป ผมว่าเค้าคืนมัดจำกันนะครับ

แต่ก็แล้วแต่ผู้ขายแต่ละคนอีกละครับ   แต่สำหรับผม   ผมคืนเต็มจำนวนครับ

ส่วนเรื่องป้ายแดง ?? มอเตอร์ไซค์ ไม่มีป้ายแดง ตามกฎหมาย ของพรบ.ขนส่งนะครับ    ป้าย ที่เห็น ศูนย์บริการ เค้าตกลงกับตำรวจในเขตพื้นที่กันเองเพื่อขออลุ่มอล่วยไม่จับครับ    ดังนั้นจึงไม่มีกรณี รอเปลี่ยนป้ายอะไร  ..

แค่เปลี่ยนชื่อในไฟแนนท์ แล้วทำเรื่องกู้ไม่ผ่านแค่นั้นครับ กรณีนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2014, 12:41:35 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ kinikuman

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 12:49:49 PM »
เท่าที่ผมเคย ไม่ควรมัดจำแต่แรกครับ

ควรจะไปทำเรื่อง กู้กับไฟแนนซ์ก่อนเลยครับ ถ้าสุดท้ายผ่าน แต่แล้วเราไม่ได้ซื้อคันนี้ก็สามารถไปซื้อคันอื่นได้ครับ ซึ่งถ้าเรารู้ว่าผ่านแน่แล้วคราวหน้าค่อยมัดจำจะดีกว่าครับ

ส่วนกรณีนี้ ผู้ขายจะไม่คืนก็ไม่ผิดครับ เพราะ ผู้ซื้อทำให้เขาเสียโอกาศ ในการขาย

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 11:40:25 PM »
จริงๆแล้วตัวผมไปดู ไม่ได้ตั้งใจจะมัดจำไว้ แต่เจ้าของรถแจ้งว่าถ้าจะเอาให้มัดจำไว้  แล้วจะเก็บรถไว้ให้เพราะมันใกล้กับวันที่ต้องจ่ายค่างวด  แล้วอีกอย่างนะครับ ตอนประกาศขาย ลงราคาไว้80000 แต่พอผมนัดดูรถ ไปถึงที่แล้วแจ้งผมว่า ปรับราคา เป็น90000 ปัจจุบันขยับเป็น 110000 ไปแล้ว ตอนที่ผมไปดูเจ้าของแจ้งว่า มีคนจะมาเอาหลายคน  ถ้าเอาชัวมัดจำไว้เลย ผมก็บอกว่าผมเอา แต่อย่างที่บอกคือ เจ้าของบอกต้องรอเปลี่ยนเป็นป้ายขาว ไฟแนนซ์ถึงจะยอมให้เปลี่ยนสัญญา แล้วไฟแนนช์กสิกรก็ไม่อนุมัติ ผมก็ไม่รู้ว่าด้วยเหตุผลอะไร ทั้งๆที่เครดิตผมไม่เคยเสีย เขาแจ้งว่าเงินในบัญชีไม่หมุนเวียน ซึ่งสเตจเม้นผมก็มั่นใจว่าพอใช้ได้ เงินหมุนเวียนต่อเดือนก็ประมาน 200000-300000 ต่อเดือน การตรวจสอบละเอียดมาก มาถ่ายรูปหน้าร้านที่ผมทำงานอยู่ ตรวจยิ่งกว่าผมซื้อรถยนต์อีก ทั้งที่ยอดเหลือแค่ 390000 ผมจึงมั่นใจว่าน่าจะผ่าน และอีกอย่างถ้าเจ้าของรถบอกว่าเสียโอกาสในการขายก็พูดไม่ถูกซะทีเดียวนะครับ เพราะยังไงเขาก็ยังขายให้ใครไม่ได้คือรถติดเงื่อนไขเรื่องป้ายยังไงก็ต้องรออยู่ดี พูดง่ายๆคือรถยังไม่พร้อมขายแล้วจะรีบเอามาลงขายทำไม abc48

ออฟไลน์ thanawatta

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 07:55:37 PM »
คืนเขาไปเถอะ รถก็ยังอยู่กับตัว คนวางเงินก็ไม่ได้เอารถไปขับนี่ จะเอาของเขาไปทำไม ไฟแนนท์ทั่วไปไม่ผ่านเขาก็คืนเงินจองนะ(คันที่ลงขาย แปดหมื่น เก้าหมื่น แสนหนึ่งหมื่นรึเปล่า)ถ้าเป็นคันนี้ผมเคยโทรไปถามแล้วด้วย รู้สึกว่าคนขายไม่จริงใจที่จะขาย ลงไว้ราคานึงบอกขายอีกราคานึง ทุเรศมากขอบอก

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 11:47:01 AM »
คืนเขาไปเถอะ รถก็ยังอยู่กับตัว คนวางเงินก็ไม่ได้เอารถไปขับนี่ จะเอาของเขาไปทำไม ไฟแนนท์ทั่วไปไม่ผ่านเขาก็คืนเงินจองนะ(คันที่ลงขาย แปดหมื่น เก้าหมื่น แสนหนึ่งหมื่นรึเปล่า)ถ้าเป็นคันนี้ผมเคยโทรไปถามแล้วด้วย รู้สึกว่าคนขายไม่จริงใจที่จะขาย ลงไว้ราคานึงบอกขายอีกราคานึง ทุเรศมากขอบอก
ใช่แล้วครับพี่ ตอนผมไปดูประมาน2เดือนที่แล้ว บอกว่ามีแต่คนจะมาเอา ป่านนี้ยังขายไม่ออกเลย ขนาดระหว่างรอผลไฟแแนนช์ยัง ให้ผมเป็นคนชำระค่างวดที่อยู่ในระหว่างรอผลเลย ผมมั่นใจว่าผ่านเลยชำระไป ผลคือไม่ผ่านผมเลยขอทั้งเงินมัดจำและค่างวดคืน ทางเขายังบอกอีกว่าจริงๆค่าวงดที่ผมจ่ายไปไม่สมควรได้คืนด้วยซ้ำทั้งๆที่ตกลงกันแล้วว่า ถ้าไม่ผ่านจะคืนให้ แต่มัดจำบอกว่าขอไม่คืน mon48

ออฟไลน์ panzers

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +20/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 09:49:22 PM »

จากที่อ่านมา creadit ท่านก็ดีแต่ทำไมถึงไม่ผ่าน อย่างนี้ถ้าไม่ผ่านซัก 10 คนก็ได้เงินเป็นแสนเลยนะ ..

ผมว่าเจ้าของรถคืนเขาเถอะครับ อย่างน้อยรับผิดชอบกันคนละครึ่งก็ยังดีครับ