ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องจองเลขทะเบียนครับ...วอนช่วยที  (อ่าน 1695 ครั้ง)

ออฟไลน์ wanniwat

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
พอดีผมอยู่ ตจว. ครับเพิ่งออกรถมาได้ไม่ถึงเดือน แต่ศูนย์บอกว่าถ้าจะจองให้ไปจองที่ กทม. จะไปทีก็ไม่อยากเสียเที่ยว

- ผมเลยอยากถามว่า การจองทะเบียนมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ แล้วต้องใช้อะไรบ้างในการจอง

- แล้วมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ึีครับ

วอนผู้รู้ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ mon8

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Poko_kung

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +10/-0
Re: ขอสอบถามเรื่องจองเลขทะเบียนครับ...วอนช่วยที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 07:21:07 PM »
พอดีผมอยู่ ตจว. ครับเพิ่งออกรถมาได้ไม่ถึงเดือน แต่ศูนย์บอกว่าถ้าจะจองให้ไปจองที่ กทม. จะไปทีก็ไม่อยากเสียเที่ยว

- ผมเลยอยากถามว่า การจองทะเบียนมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ แล้วต้องใช้อะไรบ้างในการจอง

- แล้วมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ึีครับ

วอนผู้รู้ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ mon8

เข้าไปที่ขนส่งครับ ไปสอบถามด้านในเลยครับขอทะเบียน มอไซต์ เดี๋ยวเค้าจะบอกว่า อาคารไหน ชั้นอะไร  ( ผมได้มานานแล้วจำอาคารกับชั้นไม่ได้ ครับ )
เอกสารก็บัตรประชาชนครับ ถ่ายเอกสารไป พอเข้าไปที่ขอทะเบียนจะมีใบให้เราเขียนเลขที่ต้องการลงไป รู้สึกจะ 10-12 เลขนี่แหละครับ เลขสวย เลขมงคล เลขเทพ ตัดทิ้งได้เลยครับ ไม่มีโอกาสได้ ยกเว้นซื้อเอา เขียนเสร็จก็รอคิว เดี๋ยวเค้าจะเรียกเข้าไปนั่ง แล้วจะคัดออกให้ครับ ว่าเหลือเลขไหนได้บ้าง ให้เราเลือกอีกที พอเราเลือกแล้ว เค้าจะเขียน เลขที่เราเลือก ใส่ใบให้เราใบนึงครับ ให้เราไปยื่นที่ ศูนย์ จากนั้นก็กลับบ้านครับ เรื่อง คชจ นี่ผมไม่มั่นใจเลยครับ แต่จำได้ว่าไม่มีป่ะครับ ( ถ้าจำผิดต้องขออภัยครับ )

ออฟไลน์ xe-pOr-ex

• Moto GP point: +6/-0
Re: ขอสอบถามเรื่องจองเลขทะเบียนครับ...วอนช่วยที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 11:48:19 PM »

เข้าไปที่ขนส่งครับ ไปสอบถามด้านในเลยครับขอทะเบียน มอไซต์ เดี๋ยวเค้าจะบอกว่า อาคารไหน ชั้นอะไร  ( ผมได้มานานแล้วจำอาคารกับชั้นไม่ได้ ครับ )
เอกสารก็บัตรประชาชนครับ ถ่ายเอกสารไป พอเข้าไปที่ขอทะเบียนจะมีใบให้เราเขียนเลขที่ต้องการลงไป รู้สึกจะ 10-12 เลขนี่แหละครับ เลขสวย เลขมงคล เลขเทพ ตัดทิ้งได้เลยครับ ไม่มีโอกาสได้ ยกเว้นซื้อเอา เขียนเสร็จก็รอคิว เดี๋ยวเค้าจะเรียกเข้าไปนั่ง แล้วจะคัดออกให้ครับ ว่าเหลือเลขไหนได้บ้าง ให้เราเลือกอีกที พอเราเลือกแล้ว เค้าจะเขียน เลขที่เราเลือก ใส่ใบให้เราใบนึงครับ ให้เราไปยื่นที่ ศูนย์ จากนั้นก็กลับบ้านครับ เรื่อง คชจ นี่ผมไม่มั่นใจเลยครับ แต่จำได้ว่าไม่มีป่ะครับ ( ถ้าจำผิดต้องขออภัยครับ )

ตามนี้เลยครับ เป๊ะ

ถ้าไม่อยากเข้า กทม จองพื้นที่ที่ตนเองอยู่ก็ได้ครับ แต่จะได้เป็นทะเบียนจังหวัดนั้นแทนนะครับ

ออฟไลน์ natttao

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 10:25:04 AM »
คิดเลขมาก่อนเลยนะครับ
ถ้าประมาณว่า อยากได้ 777 796 795 เลขชื่อรุ่น+เลขตอง   เค้าไม่รับนะครับ  แล้วจะมานั่งคิดตรงนั้น  มันจะไม่ทันครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 11:35:17 AM »
ค้นจากกระทู้เก่าๆมาให้ครับ mon43

1. เตรียมเอกสาร สำเนาบัตรประชาชนไปด้วย เซ็นสำเนาถูกต้อง
2. ไปสถานีขนส่งหมอชิต (แล้วแต่สะดวกนะครับ ของผมสะดวกรถไฟฟ้าเลยเลือกที่นี่)
3. ไปอาคาร 2 ชั้น 4 (ขึ้น Lift ไปชั้น 5 และเดินลงมานะครับ ชั้น 4 มันไม่เปิด)
4. เดินเข้าไปหาโต๊ะ No.1 นะครับ
5. ขวามือจะมีเอกสารใบขอจองเลขทะเบียน กรอกรายละเอียด จะมีช่องว่างให้ใส่ทะเบียนที่เราจะจองได้ 10 เลข (ผมเขียนไปเลขเดียว เพราะตั้งใจมาจอง)
6. แนบเอกสารสำเนาบัตรประชาชนให้เจ้าหน้าที่ ที่โต๊ะ No.1
7. เจ้าหน้าที่ Key เข้าระบบ และจะส่งใบจองเลขทะเบียนให้เรา เป็นใบเล็กๆ
8. วันรับรถเอาใบ เล็กๆเนี้ยให้ sale และทางศูนย์จะนำเดินการให้ครับ (ค่าทะเบียนที่เราจ่ายไป 3,500 นั่นแหละ)
9. ศูนย์โทรนัดว่าทะเบียนได้แล้ว เราก็เข้าไปติดแค่เนี้ยครับ

ผมเขียนละเอียดเพราะว่ามันไม่ยุ่งยาก และไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ ถ้าเอกสารพร้อม ไม่เกิน 10 นาทีเสร็จครับ (เลขสวยยังไง มอเตอร์ไซค์จองได้หมดไม่เหมือนรถยนต์)

ผมตั้งใจจะจอง 69 เพราะรถยนต์ผมก็ใช้เลขนี้ แต่แฟนขอ เบอร์ 5 เพราะเป็นวันเกิดเขา เลยยอมครับ สรุปจองเบอร์ 5 ไปครับ

พี่เขาบอกว่าต้องรอ 2 อาทิตย์ถึงได้ป้าย 555 ผมบอกผมรอรถตั้ง 2 เดือน กว่าจะได้รถ ([บอกก่อนนะครับ การจองเลขมีผล 60 วัน นับจากวันจอง)

แต่ถามพี่เขามาและว่าเกินนิดหน่อยไม่มีปัญหาครับ ยิ่ง Ducati ด้วยแล้ว พี่เขาบอกจะเก็บไว้ให้เลย
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand