ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ "เกียร์โยง"  (อ่าน 4926 ครั้ง)

ออฟไลน์ @prapat@

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-1
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ "เกียร์โยง"
« เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 04:03:24 PM »
ขอคำแนะนำผู้ที่ใส่แล้วด้วยครับ  เช่น  ท่านั่ง ความแข็งแรงของชิ้นส่วน ราคา  ยี่ห้อ ขี่แล้วสั่นหรือป่าว ฯลฯ mon43 mon43

รถผมสีแดงจะใส่สีอะไรดี ช่วยแชร์ความรู้ความคิดเห็นด้วยครับ มีภาพปลากรอบก็ยิ่งดี  ขอขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ mon42  mon10 mon42

Ducati Bikers Thailand

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ "เกียร์โยง"
« เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 04:03:24 PM »
//

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ "เกียร์โยง"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 04:23:14 PM »
ขอคำแนะนำผู้ที่ใส่แล้วด้วยครับ  เช่น  ท่านั่ง ความแข็งแรงของชิ้นส่วน ราคา  ยี่ห้อ ขี่แล้วสั่นหรือป่าว ฯลฯ mon43 mon43

รถผมสีแดงจะใส่สีอะไรดี ช่วยแชร์ความรู้ความคิดเห็นด้วยครับ มีภาพปลากรอบก็ยิ่งดี  ขอขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ mon42  mon10 mon42

ท่านั่งค่อนไปทาง sport มากขึ้น

ความแข็งแรง อยูที่วัสดุที่ใช้ ส่วนมากก็อลูมิเนียมเกรด 6 ขึ้นไป

ราคา มีตั้งแต่ 6000 - 50000 (เกินกว่านี้ก็มี)

ยี่ห้อ มีเต็มเลยครับ สำนักไหนมีแต่ง ส่วนมากก็จะมียี่ห้อนั้น ๆ

ขี่แล้วต้องไม่สั่นสิครับ

รถสีแดง แล้วแต่ใจชอบครับ แต่ถ้าถามผม สีดำครับ ดูได้นานดี
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ "เกียร์โยง"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 01:56:54 AM »

ท่านั่งค่อนไปทาง sport มากขึ้น

ความแข็งแรง อยูที่วัสดุที่ใช้ ส่วนมากก็อลูมิเนียมเกรด 6 ขึ้นไป

ราคา มีตั้งแต่ 6000 - 50000 (เกินกว่านี้ก็มี)

ยี่ห้อ มีเต็มเลยครับ สำนักไหนมีแต่ง ส่วนมากก็จะมียี่ห้อนั้น ๆ

ขี่แล้วต้องไม่สั่นสิครับ

รถสีแดง แล้วแต่ใจชอบครับ แต่ถ้าถามผม สีดำครับ ดูได้นานดี

ขอบคุณครับบบบบ mon4

ออฟไลน์ strada2800

• *
  • Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 02:15:14 AM »
เดิมๆ ดีอยุ่แล้วครับ ยังไม่ต้องเปลี่ยน เสียเงินเปล่าครับ
ยกเว้นว่ามีปัญหาในการขับขี่ หรือ เสียหาย ก็เปลี่ยนใส่ของแต่งเลย

ออฟไลน์ Yong [ย้ง]

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +9/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 11:53:56 AM »
เดิมๆ ดีอยุ่แล้วครับ ยังไม่ต้องเปลี่ยน เสียเงินเปล่าครับ
ยกเว้นว่ามีปัญหาในการขับขี่ หรือ เสียหาย ก็เปลี่ยนใส่ของแต่งเลย
mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 04:55:05 PM »
rizoma , rsv , sato racing  moto corse, k speed  mon61
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 05:30:03 PM โดย punkpound(ปังปอนด์)>< »

ออฟไลน์ nakzido (แน๊ค DCG!!)

• Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 05:22:39 PM »
มาเชียร์ Moto Corse สวยเวอร์  mon48

ออฟไลน์ vahahaha

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +8/-5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 11:36:13 PM »
พี่เจ้าของสำนักเกียร์โยงบอกผมว่า มันเปลี่ยนเพื่อไว้แก้ท่าขับครับ
795ท่านั่งดีแล้วไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน ยกเว้นอยากสวยครับ  mon61

ออฟไลน์ bOem

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 05:17:34 PM »
ผมมีปัญหาท่าขี่ครับ ตอนแบนมากๆ ปลายเท้ามันสีกับพื้นครับ หลังๆ มาแบนต้องเก็บปลายเท้าปัญหาเลยครับพอเก็บปลายเท้า ปลายเท้าผมเจ้ากรรมดันไปกดเบรคหลังแช่ไว้ผ้าเบรคหมดไวครับ จานมีรอยไหม้ด้วยครับ เซ็งเลย แต่ตอนนี้เปลี่ยนเกียร์โยงมาแล้วดีมากครับ ผมเปลี่ยนของ Rizoma มาอะครับ ไม่ต้องพะวงปลายเท้าลงพื้นอีกไม่ต้องเก็บปลายเท้าให้เมื่อยแล้วครับ จัดแบนได้เต็มที่ หุ หุ  mon42

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 07:13:22 PM »
ผมมีปัญหาท่าขี่ครับ ตอนแบนมากๆ ปลายเท้ามันสีกับพื้นครับ หลังๆ มาแบนต้องเก็บปลายเท้าปัญหาเลยครับพอเก็บปลายเท้า ปลายเท้าผมเจ้ากรรมดันไปกดเบรคหลังแช่ไว้ผ้าเบรคหมดไวครับ จานมีรอยไหม้ด้วยครับ เซ็งเลย แต่ตอนนี้เปลี่ยนเกียร์โยงมาแล้วดีมากครับ ผมเปลี่ยนของ Rizoma มาอะครับ ไม่ต้องพะวงปลายเท้าลงพื้นอีกไม่ต้องเก็บปลายเท้าให้เมื่อยแล้วครับ จัดแบนได้เต็มที่ หุ หุ  mon42

เดี่ยวนี้เวลาผมขี่ก็พยายามถอยเท้ามาด้านหลังเหมือนกันครับ
เหยียบให้รู้สึกเกือบเหมือนยืนเขย่งเท้า คือไม่ใช่เหยียบด้วยอุ้งเท้า เอาส้นเท้าแนบเข้ากับตัวรถ
เหยียบแบบนี้แล้วดีมากเลย กำลังพยายามฝึกให้เป็นนิสัยอยู่ครับ

ในรูปคือตอนที่ไปหัดแรกๆ เหยียบไม่ถูกวิธีปลายเท้าลากพื้นไปหลายที เลยทำให้ต้องปรับปรุงตัวเองครับ

2012 Monster 795 - KhonKaen

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:25:52 PM »
ผมเคยถึงขนาดร่วงเลยนะครับ เคยขับแต่ Super4 มาเจอ 696 ยอมรับครับไม่ชินรถครับไม่เคยฝึกทักษะมาก่อนด้วยครับคิดว่าเคยขี่แต่ Super4 บ่อยๆอยู่แล้วคิดว่าคงเหมือนๆกัน  mon6 แย่เลยครับ ไปเส้นตาก-แม่สอดประจำครับ เพราะตอนนั้นแฟนอยู่แม่สอดครับเลยไปทุกอาทิตย์ แฮ่ะๆ  abc52 ผมก็แบนเหมือนเคยแบน Super4 ครับ แต่นี่ปลายเท้าผมจิกพื้น พื้นมันกระชากเท้าผมหลุดจากพักเท้าเลยอะครับ รถสะบัดเอาไม่อยู่ครับ เป็นการล้มที่เซ็งเป็ดมากครับ นั่นเป็นการล้มครั้งแรกของผมและขอให้เป็นแค่ครั้งเดียวครับ  mon8

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:49:49 PM »
ผมเคยถึงขนาดร่วงเลยนะครับ เคยขับแต่ Super4 มาเจอ 696 ยอมรับครับไม่ชินรถครับไม่เคยฝึกทักษะมาก่อนด้วยครับคิดว่าเคยขี่แต่ Super4 บ่อยๆอยู่แล้วคิดว่าคงเหมือนๆกัน  mon6 แย่เลยครับ ไปเส้นตาก-แม่สอดประจำครับ เพราะตอนนั้นแฟนอยู่แม่สอดครับเลยไปทุกอาทิตย์ แฮ่ะๆ  abc52 ผมก็แบนเหมือนเคยแบน Super4 ครับ แต่นี่ปลายเท้าผมจิกพื้น พื้นมันกระชากเท้าผมหลุดจากพักเท้าเลยอะครับ รถสะบัดเอาไม่อยู่ครับ เป็นการล้มที่เซ็งเป็ดมากครับ นั่นเป็นการล้มครั้งแรกของผมและขอให้เป็นแค่ครั้งเดียวครับ  mon8

ขอเดาว่าโดนเท้าซ้าย เพราะวางแช่ไว้ใต้คันเกียร์ใช่มั้ยครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ หนึ่ง DNT(B)

• Moto GP point: +12/-1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 12:00:00 AM »
ถ้าแบนมากๆเต็มหน้ายาง ผมใช้การจิกเท้าครับ จิกปลายเท้าลงไปที่พักเท้า (ในภาพคือเกรียงโยง rsv ถอดพักเท้าหลังออก )

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 12:31:08 AM »
ถ้าแบนมากๆเต็มหน้ายาง ผมใช้การจิกเท้าครับ จิกปลายเท้าลงไปที่พักเท้า (ในภาพคือเกรียงโยง rsv ถอดพักเท้าหลังออก )

mon57 mon57 mon57

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 03:26:39 AM »
ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ ดีๆชอบๆขอบคุณครับ mon10 มีรูปตอนติดมาให้ดูกันหน่อย จะได้รู้ว่าหล่อแบบไหนกันบ้างครับ.  mon42

ออฟไลน์ เด้น Carisma@Crystal Park

• Moto GP point: +1/-0
  • ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้หรือชาติหน้าจะมาก่อนกัน ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
    • Carisma Auto Detail
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 04:33:55 PM »
ต้องถามว่าจะเปลี่ยนเพื่ออะไรครับ ถ้าแบนโค้งยังไม่หมดหน้ายาง แล้วพักเท้าติดพื้น ก็ควรเปลี่ยนถ้าอยากจะเข้าให้ได้มากกว่านี้ แต่ถ้าอยากสวย ก็จัดปาย ส่วนการที่เท้าติดพื้นขณะที่เข้าโค้งนั้นมี 2 กรณี กรณีแรกคือ ปลายเท้าคุณชี้ลงพื้นในขณะขี่ (ปลายเท้าสอดใต้คันเกียร์หรือคันเบรค) กรณีสองคือ คุณเอียงจนสุดเท่าที่รถคุณจะเอียงได้ นั่นหมายถึงคุณพร้อมที่จะสไลด์ได้ทุกเมื่อ ถ้าเป็นกรณีแรก ก็ให้ขยับเท้าข้างที่จะแบนไปข้างหลัง ให้ปลายเท้าอยู่บนที่พักก็พอ สังเกตจากรูปนะครับ ผมยังมีพื้นที่ให้เอียงอีก ก่อนที่เท้าผมจะติดพื้น แค่ผมกางเข่าออก เข่าผมก็ลากพื้นแล้ว ที่ไม่กางเพราะไม่อยากเปลืองตัวสไลด์ที่กางเกง (555)